ผมจะปลูกพริกขายต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

<< < (3/6) > >>

phalikhit:
ผมจะปลูกพริกขายต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
1. ต้องปลูกกินเองก่อน (ข้อนี้คุณสอบผ่านแล้ว)
2. ปลูกแล้วแบ่งปันให้เพื่อนบ้าน ให้ผ่านข้อนี้ก่อนแล้วค่อยปลูกขาย

Thanom002:
ถูกต้องแล้วครับอย่าพึ่งลาออกจากงานครับ 30,000 เอาไม่อยู่ครับ ซื้อปั้มน้ำและอุปกรณ์ก็เกือบหมดแล้วครับ ใหนจะค่าเช่าที่อีก เก็บเงินไว้ก่อนอย่าใจร้อนครับ ผมว่าใช้วิธีนี้ก่อนดีไหมครับ คุณเป็นคนลงทุนแล้วไห้พ่อหรือพี่น้องลงแรงที่บ้านแล้วคุณก็ทำไปด้วย หยุดเสาร์อาทิตย์ตีรถไปดู แล้วไปทดลองทำกับเขาดูว่าตัวเองจะใหวหรือาเปล่า ถ้าขายได้ 30,000 แล้วหารกันสองคนได้คนละ 15,000 แสดงว่าคุณขาดทุนไปครึ่งหนึ่ง นี้คุณทำแค่เสาร์อาทิตย์นะครับ แต่ถ้าคุณลุยทุกวันแล้วจะเป็นอย่างไร วิธีนี้ผมใช้อยู่ครับไห้พ่อเป็ยผู้จัดการสวนมันสับปะหลังและโรงสี กำไรที่ได้พ่อเก็บเรียบ ไม่เคยหารผมซักที แต่ไม่เป็นใรครับ ผมจะกลับไปดู 2 เดือนครั้ง. หรือถ้าเดือนใหนไม่เหนื่อยก็จะกลับทุกเดือนครับ คือน้ำมันบริษัท รถก็เหมือนกันครับ ลองดูนะครับแล้วจะรู้ตัวเอง

farmer by finger:
555  พี่ kamisama นี่ไม่น้อยจริงๆ
แค่คำถามก็โชว์ฝีมือแล้ว  (ไม่ใช่มาชมคนปากช่องกันเองนะ)
แต่จะมีเกษตรกรสักกี่คนที่วางแผนถึง ทางระบายน้ำทิ้ง เวลาฝนลงมากเกินไป

ประสบการไม่เบานะพี่นะ... เอ้า เจ้าของกระทู้ เอารายละเอียดมาเลยครับ ได้เซียนมาช่วยแล้ว ผมจะได้ขอติดตามไปด้วย

thw:
อ้างจาก: KUMNUN001 ที่ กรกฎาคม 12, 2012, 02:14:28 PM

คือผมอิ่มตัวกับการเป็นพนักงานบริษัทแล้วครับ อยากเป็นตัวของตัวเองมากกว่าการทำงานแบบรับคำสั่งจากคนอื่นซึ่งผมชอบที่จะเป็นเกษตรกรเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ แต่ผมไม่มีประสบการณ์ทางด้านลูกพริกเลยครับ ที่เคยปลูกก็แค่ปลูกกินเฉยๆไม่เคยปลูกขายไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเขาบริหารจัดการสวนพริกยังงัยดูแลยังงัย ที่ดินก็ไม่มีแต่ผมคิดว่าผมจะไปขอเช่าเขา มีเงินทุนอยู่ประมาน30000บาทครับ ผมมีบ้านอยู่ที่ จ. ศรีสะเกษ ครับ ไม่รู้ว่าจะปลูกพันธุ์อะไรดีครับ คือผมจะทำเป็นอาชีพหลักครับ ขอคำแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์ในการปลูกพริกด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

อยู่ส่วนใหนของศรีสะเกษครับ ผมก็อยู่ศรีสะเกษ

เล่าให้ฟังนะครับ

ประมาณ 20 ปีก่อน แถวบ้านผมเริ่มปลูกพริกขาย (ก่อนนั้นปลูกแค่พอกิน หรือขายในหมู่บ้าน)

ปีแรกปลูกกันไม่กี่คน ปลูกช่วงฝนไกล้หมด ขายช่วงกลางเดือน พ.ย.ถึงเดือน ธ.ค. ก.ก.ละ 100 บาท แล้วลดลงเรื่อยๆจนถึง ก.ก.ละ 50 บาท (มีแม่ค้ามาซื้อถึงที่)

ปีต่อมาปลูกครึ่งหมู่บ้าน(หมู่บ้านอื่นก็เริ่มปลูกเหมือนกัน) ปลูกช่วงฝนไกล้หมด ขายช่วงกลางเดือน พ.ย.ถึงเดือน ธ.ค. ก.ก.ละ 100 บาท แล้วลดลงเรื่อยๆจนถึง ก.ก.ละ 40 บาท
มีฝูงแมงกะไซต์เข้าหมู่บ้านเป็น 10 คัน (ทั้งเงินสดและเงินผ่อน)

ปีที่ 3 ปลูกทั้งหมู่บ้าน(หมู่บ้านอื่นก็ปลูกทั้งหมู่บ้านเหมือนกัน) ปลูกช่วงฝนไกล้หมด ขายช่วงกลางเดือน พ.ย. ก.ก.ละ 60 บาท ภายในอาทิตย์เดียวลดลงเรื่อยๆจนถึง ก.ก.ละ 20 บาทและคงอยู่อย่างนั้น เจ๊งกันระนาวครับ

ปีที่ 4 ปลูกกันไม่กี่คน(เข็ด) ปลูกช่วงฝนไกล้หมด ขายช่วงกลางเดือน พ.ย.ถึงเดือน ธ.ค. ก.ก.ละ 100 บาท แล้วลดลงเรื่อยๆจนถึง ก.ก.ละ 40 บาท

วนเวียนอยู่แบบนี้แหละ แต่คนที่ได้คือคนที่ปลูกประจำทุกปี

ปีที่แล้วมีคนปลูกกลางฤดูฝนเลย ยกร่องขึ้นปลูก ช่่วงนี้เขาหว่านกล้าพริกแล้ว
เขาได้แสนกว่า แต่ต้นทุนเยอะกว่า 30000

ปีนี้คนฮือฮากันมาก เริ่มหว่านกล้าพริกแล้ว คอยดูว่าราคาจะเป็นยังไง

ส่วนผมปลูกแค่พอกิน ยังไม่มีตังทำโพนปลูก(ประมาณ 40000)

((((((((((((((((((()))))))))))))))))))))

ปีที่แล้วแถวอำเภอยางชุมน้อย อำเภอราษีไศล ขายหอมแดงได้ราคาดีมาก ได้คนละหลายแสน
คนฮือฮากันมาก ลงทุนทำโพนปลูก 3-4หมื่นบาท ค่าพันธุ์หอม ค่าปุ๋ย ค่าย่าอีก 3-4หมื่นบาท
เก็บเกี่ยวตอนต้นปี จนป่านนี้ยังไม่มีไครได้ตังซักคน

(((((((((((((((((((()))))))))))))))))))

อยากให้ค่อยๆคิด ค่อยๆทำไปดีกว่าครับ ยึดหลักพอเพียงไว้ก่อน

verapunyang:
เข้ามาให้กำลังใจอีกคนครับ..สู้ๆ
อย่างที่พี่ๆหลายคนเขาแนะนำมาครับ..วางแผนให้ดีๆครับ มองหลายๆด้าน
เราออกมาเป็นเกตรกร เราไม่มีเงินเดือนกินเหมือนเก่านะครับ นอกจากเงินลงทุนแล้ว
เราต้องมีเงินหมุนเวียนในการดำเนินชีวิตในแต่ละเดือนด้วย เพรากว่าเราจะได้ผลตอบแทนจากผลผลิต
ก็ใช้เวลาครับ  ผมเองวางแผนและคิดอยู่2 ปี ครับ จึงได้ลาออกมา ผมเห็นด้วยกับความคิดของพี่ thamom นะครับ ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว