ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะละกอสุกผมว่าแพงน่ะครับช่วงนี้...แถวๆที่ผมอยู่ ที่อิ่นแพงแบบนี้มั้ย  (อ่าน 1119 ครั้ง)
maprang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:23:49 AM »

ปกติไม่ได้เป็นคนที่ชื่นชอบกินมะละกอสุกแต่อย่างใด..ผมอยู่แถวๆบางใหญ่ นนทบุรี แต่แฟนชอบซื้อกินบ่อยๆ

ปีที่แล้วซื้อให้แฟนทานบ่อยๆ เค้าบอกว่า ทานเพื่อสุขภาพ ราคาตลาดสด 20- 30 บาท ต่อโล ก็ซื้อกินเรื่อยๆ ..ในห้าง30-50 บาท ก็ยังคิดว่ารับได้

ปีนี้แถวตลาดสด 50 บาท ขึ้นลูกก็ไม่ค่อยจะสวย ในห้าง 70-90 บาท ...ที่ผมเห็นเป็นฮอลแลนด์นี่แหล่ะ

สงสัยว่าราคาแพงไปหรือว่าราคาปกติเป็นแบบนี้ ตามฤดูที่ออกมากออกน้อยหรือเปล่า...หรือว่าปลูกยากโรคเยอะ

มะละกอดิบ ตำส้มตำก็เห็นว่าแพงไปด้วย... สงสัยคนกินส้มตำเยอะเลยขาดตลาดหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...

9_shane
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:46:51 AM »

เห็นด้วยครับ แพงทุกห้าง ปกติซื้อประจำ ช่วงนี้ลูกไม่สวย เล็กๆ ราคาแพงมาก เกือบร้อย กลืนไม่ลงจริงๆ เมื่อก่อนอยู่ ตจว มะละกอ ถูกมองว่าเป็นอาหารนก สุกก็ไม่มีใครสน บางทีใช้หนังสะติ๊ก ยิงเล่นอีก ไม่น่าเชือว่าต่อมาจะแพงขนาดนี้ ช่วงนี้ซื้ออย่างอื่นทานแทนดีกว่าครับ

Liked By: maprang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 08:04:07 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
jame kp
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:47:38 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ตลาดสด แถวบ้านผม ลำลูกกา  ฮอลแลนด์ กิโลละ 50 ครับ ลูกสวยๆ จุมพิต

Liked By: maprang

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
pon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:53:02 AM »

แต่ก่อนผมซื้อกิน  ตอนนี้ปลูกเองครับ เอาไว้กิน1ต้น ตอนนี้สูงประมาณฟุตกว่าๆแล้ว นั่งดูมันทุกวันโตไม่ทันใจเล้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 03:23:07 AM »

ในห้างก็แพงแบบนี้ล่ะค่ะ
ส่วนหนึ่งเพราะผลไม้ในห้างมักจะเน่าเสียก่อนขายหมดประมาณไม่ต่ำกว่า 40% (ผิดถูกขออภัย)
ดังนั้น ราคาก็จะแพงกว่าตลาดข้างนอกครึ่งต่อครึ่ง กรณีที่เป็นนอกฤดูผลไม้ เช่นช่วงนี้เป็นต้น
ถ้าในฤดูกาล ผลไม้บางอย่างก็ถูกใจหาย แต่นั่นเพราะผลไม้ล้นตลาด ชมรมผู้ปลูกเลยส่งห้างได้ตรง
เราเลยเห็นเงาะโลละ 15 บาทในห้างได้

มะละกอนี่ เท่าที่ทราบ ส่วนใหญ่ของในห้างมาจากตลาดไท
ดังนั้น จึงผ่านอย่างน้อยสามทอด คือ ผู้ปลูก-ยี่ปั๊วตลาดไท-ห้าง
ออกจากสวน ตอนนี้โลละ 20-25 บาท ถึงห้างก็ 60 บาทไม่แปลกค่ะ

ประกอบกับ ช่วงที่ผ่านมาเมื่อสองเดือนที่แล้ว อากาศเปลี่ยน มะละกอขาดคอ น่าจะทั้งประเทศ ผลผลิตเลยน้อย
สวนวสาเอง ช่วงนี้ยังขาดๆ เลยค่ะ
นอกจากนี้ ช่วงนี้ แอนแทรคโนสระบาด มันมากับฝน เลยยิ่งทำให้ผลผลิตน้อยลงไปอีก
ราคาเลยเป็นไปตามกฎอุปสงค์-อุปทาน ค่ะ

สวนวสาคิดว่า ราคามะละกอ ไม่น่าจะต่ำไปกว่านี้มากแล้วค่ะ
มะละกอปลูกง่าย ดูแลยาก หลายสวนจึงเก็บผลผลิตได้ไม่เท่าไหร่ ก็ต้องฟันทิ้งเพราะเจอโรคระบาด สู้ไม่ไหว
จะกางมุ้ง จะชีวภาพ จะเคมีอย่างไร ไวรัสวงแหวนเวลามันระบาด ถ้าไม่ตัดใจฟันต้นที่เป็นโรคทิ้ง ในที่สุด ก็หมดสวนค่ะ

ดังนั้น ลูกค้าที่โทรมาซื้อเมล็ดพันธุ์จากสวนวสา เรามักจะถามว่า คุณมีเวลาดูแลหรือเปล่า
เพราะมะละกอ ต้องการการดูแลใกล้ชิดมากๆๆๆๆ ค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์