หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ที่ดินนิคมการเกษตร สามารถซื้อขายได้ไหมครับ  (อ่าน 3012 ครั้ง)
Mrteamfortalk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:27:02 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า ป้าแนะนำว่ามีคนขายที่ดินในนิคมการเกษตรดงมูล ต.ดูนสาด อ.กระนวน จ.ขอนแก่น ในราคาไร่ละ 50,000 บาท ที่ดินเป็นแปลงใหญ่เจ้าของแบ่งขายให้ 10 ไร่ โดยจะขายให้ในส่วนที่เป็นด้านในไม่ติดถนน แต่เจ้าของรับปากจะขายที่ดิน พร้อมเซ็นต์แบ่งถนนซึ่งตัดผ่านแปลงด้านหน้าของเขาให้  เจ้าของที่ดินมีแค่หลักฐาน ภทบ.5 พื้นที่บริเวณนั้นเคยเป็นป่าสงวนแต่เสื่อมโทรม แล้วรัฐบาลมาจัดสรรที่ดินให้ราษฎรทำการเกษตร การซื้อขายป้าว่า ซื้อขายกันเปลี่ยนชื่อกันที่นิคมการเกษตรต่อหน้าพนักงาน ไม่ต้องห่วงเรื่องโดนโกง ตอนนี้เลยอยากถามว่า

1. ที่ดินทำการซื้อขายได้ไหม แล้วเป็นเอกสารสิทธิอะไรกันครับ (เป็น สปก. หรือเป็นแค่สิทธิเช่าของนิคมเกษตร  หรือ ภทบ.5 หรือเป็นทั้ง สปก.กับ ภทบ.5 เลย )
2. ที่ดินที่เจ้าของขาย จะมีโอกาสเป็นที่ตาบอดไหม มีโอกาสที่เจ้าของเขาจะเบี้ยวไม่ให้ถนนเราในอนาคตไหม
3. ที่ดินตอนนี้ปลูกมันสำปะหลังและอ้อยไว้ สามารถดัดแปลงปลูกยางพาราได้ในอนาคต อยากทราบว่า ราคาไร่ละ 50000 แพงไปไหม

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:13:40 PM »

ตอบ 1. ถ้าจะซื้อขายกันอย่างถูกต้อง ต้องเป็นสมาชิกของนิคมก่อนครับ ไม่งั้นโอกาสเสียเงินฟรีมีสูง เอกสารเป็น นค.1
ตอบ 2. มีครับ ต้องทำสัญญาจำยอมกันถนนให้ด้วย แต่ถ้าซื้อกันวงนอก ก็โมฆะหมด ไปไล่เก็บเงินคืนเอาเอง
ตอบ 3. 5 หมื่นบาท สำหรับกระนวน โดยส่วนตัว ผมว่า ถ้าไฟฟ้าถึงที่ ราคาพอได้ครับ
ปล. ถ้า เอกสารเป็น ภบท.5 แล้วอ้างว่าเป็นที่ดินในนิคม ผมคงต้องขอค่ารถคืนล่ะครับ

Liked By: lookpu99
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:35:29 AM »

ถ้าเป็นภบท. 5 แล้วต้องมีทำสัญญาจำยอมจะ ทำกันอย่างไร เพราะไม่มีสิทธิทำ
ลองเลือกดูที่อื่น ที่เอกสารสิทธิ์ถูกต้องสบายใจคนละเรื่องกันเลย

Mrteamfortalk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:27:44 AM »

ตัดสินใจว่าไม่ซื้อแล้วล่ะครับ น่ากลัวโดนโกง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ Tommy lookpu99
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์