หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูำกผักกาดหัวสีแดง : Cherry Belle Radish  (อ่าน 34407 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:46:05 PM »

คุณชาวนาคะ ขอรบกวน ขอวิธีการปลูก ดูแล และรักษาต้นแรดิชหน่อยได้ไหมค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ที่คุณลงไว้ให้อ่านนั้น บางตัวมันอ่านไม่ออกค่ะ ถ้าเป็นไปได้ ช่วยส่งเมล์ไปที่ jiab.reid@googlemail.com นะคะ

พอดีมีเมล็ด แต่ว่าไม่แน่ใจว่าควรจะทำอะไรและอย่างไรดีถึงจะขึ้น

ไม่ทราบว่าคุณชาวนาอยู่ที่ไหนคะ? ทำไมผักมีหัวพวกนี้ถึงได้ขึ้นสวยดีขนาดนั้นคะ?

ขอบคุณมากๆเป็นการล่วงหน้าค่ะ

ตัวหนังสือที่อ่านไม่ออก  เกิดจากบราวเซอร์แน่ๆ เลย ลองเปลี่ยนเป็น firefox ดูนะครับ  ไม่มีปัญหาเหมือน IE

วิธีดูแลก็ไม่ได้มากมาย  เพาะเมล็ดเหมือนผักกาดทั่วไป  แต่พวกนี้เขาแนะนำไว้ว่า  ให้ฝังเมล็ดลงดินไปประมาณ 0.5 ซม. เพื่อให้ส่วนรากได้หยั่งลึกลงดิน  รากไม่ลอย  เพราะรากจะพัฒนาเป็นหัวในอนาคตครับ

K-farm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:24:22 PM »

ไม่ทราบว่า Cherry Belle Radish นี่มันปลูกแถวจันทบุรีได้หรือเปล่าครับ
ชาวนา™

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:36:11 PM »

เป็นพืชเมืองหนาวนะครับ  ไม่น่าจะมีปลูกแถวเมืองจัน  ยิ้ม
สวนสายลมป่า
*

นายสุริยกานต์ ดีโคตร

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:00:53 PM »

หาเมล็ดพันธุ์ที่ไหนครับ แนะนำหน่อยสิ สวยดี อยากปลุก
mountainfarm
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 04:37:44 AM »

ตอนนี้ดิฉันอยู่ ตปท. ท่านใดสนใจฝากซื้อเมล็ดแรดิชสีต่างๆ รูปทรงต่างๆ ตกราคาถูกสุด ซองละประมาณ 100 บาท (ราคาขึ้นอยู่กับบริษัท รูปทรง สีของแรดิช)

รับฝากซื้อให้ วันศุกร์จะออกไปหาซื้อของก่อนกลับบ้านนะคะ ดิฉันไม่คิดค่าจัดหาซื้อ ค่าขึ้นเครื่อง แต่ขอคืนค่าเมล็ดพันธุ์ตามราคาหน้า(หรือหลัง)ซอง (ตามอัตราแลกเปลี่ยนปัจจุบันเท่านั้นค่ะ) บวกกับค่าส่งเมื่อกลับถึงเมืองไทย

อยากซื้อแจกให้ฟรีๆ แต่....โทษที เที่ยวหมดไปเยอะแล้ว เลยให้ฟรีไม่ได้ เอาไว้โอกาสหน้าละกัน คริๆๆๆ.... ยิงฟันยิ้ม

กลับถึงเมืองไทยวันที่ 24 พ.ย. นะคะ
สวนสายลมป่า
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:49:41 AM »

ฝากซื้อด้วยครับ  3 ซอง  เอา แดง ดำ และตามที่คุณเลือกให้

081-8715030 
mountainfarm
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 07:18:30 PM »

ลงราคาให้สูงเกิน คือ อาจจะหาซื้อได้ถูกกว่า 100 บาทต่อซองนะคะ

สวนน้องติณณ์ ดิฉันจะหาให้นะคะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้สีดำหรือเปล่านะคะ
สวนสายลมป่า
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:17:56 AM »

ลงราคาให้สูงเกิน คือ อาจจะหาซื้อได้ถูกกว่า 100 บาทต่อซองนะคะ

สวนน้องติณณ์ ดิฉันจะหาให้นะคะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้สีดำหรือเปล่านะคะ
ขอบคุณครับผม อย่าลืมเที่ยวเผื่อนะครับ
komkom
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:19:55 AM »

ปากคลองตลาดมีผักแปลกๆขายครับ
จำชื่อร้านไม่ได้ ถ้าไปคราวหน้าจะมาบอกครับ
ผมเคยซื้อมาปลูกแล้วเหมือนกันแต่ไม่ได้ดูแลด้วยตัวเอง
หัวก็เลยเล็ก แต่ก็มีหัวให้เห็นครับ
ปล.ปลูกที่สิงห์บุรีครับ
macAsura
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 07:49:18 AM »

ลูกสวยดีนะครับ แต่ไม่เคยลองชิมครับ มันอร่อยไหมครับ
Noi Bankum
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:34:23 PM »

เห็นแล้วชื่นใจเมืองไทยเนอะอะไรก็ขึ้นหมด
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 03:29:56 PM »

วันนี้มาหาข้อมูล ราดิชเชี่ยน (สำเนียงเยอรมัน)  ยิงฟันยิ้ม ก็เจ้าหัวผักกาดแดงนี้แหล่ะจ๊ะ
เพราะแฟนให้ลองดูว่า มีข้อมูลการปลูกในเมืองไทยไหม ใช้อากู๋ ค้นหาดู อ้าว จุดใต้ตำตอ
เจอข้อมูลเวปเกษตรพอเพียง แถมมีรูปประกอบด้วย

ดีใจ ที่เมืองไทยอะไรก็ปลูกขึ้น เดี๋ยวเอ๊ะจะลองนำไปเพาะที่เมืองจันทบุรีดูจ๊ะ แต่คิดว่าคงจะต้องเพาะในที่ร่ม
เสี่ยงดู ไม่มีอะไรเสียหาย

เจ้าหัวผักกาดแดงนี้ มีคุณค่าทางสารอาหารอย่างมากเลยจ๊ะ มีเบตาแคโรทีน สูงมากๆ
มีสารไนเตรทสูง ทำให้รู้สึกสดชื่นกระปรี้กระเปร่า ทำให้ความดันโลหิตต่ำลง
ถ้าให้มองเห็นภาพง่ายๆ ก็ เป็นยาบำรุงทางธรรมชาตินั่นเอง อย่างเวลาออกกำลังกาย
หรือทำงานในไร่สวนมาเหนื่อยๆ ปั่นน้ำหัวผักกาดแดงดื่ม จะทำให้รู้สึกหายเหนื่อยเร็ว

แฟนของเอ๊ะมีอาการปวดของโรคข้อและรูมาติสซั่ม (Rheumatic) ไม่รู้เขียนถูกไหม  ยิงฟันยิ้ม
เวลาปวดก็จะปวดมากๆ ในช่วงที่อากาศเย็น เขามักจะชอบกินเจ้าหัวผักกาดแดง ฝานบางๆ
กินกับขนมปัง บางทีก็กินเล่นสดๆ เหมือนเรากินแตงกวาสดกับน้ำพริก
ช่วงไหนกินเป็นประจำก็จะไม่มีอาการปวด ช่วงไหนไม่ได้กินอาการปวดจะเข้ามาเยือน

แต่บางครั้งไม่มีเจ้าหัวผักกาดแดงขายในตลาด ทิ้งช่วงเป็นเดือนๆ เดี๋ยวก็กลับมาปวดอีกละ

ตอนแรกไม่คิดว่าจะเป็นเพราะเจ้าผักกาดแดงนี่ ลองหาผักอื่นๆ มาทดแทน ก็ยังมีอาการอยู่
ช่วงหลังๆ นี่ถ้าฤดูหนาวอยู่ในออสเตรีย ก็ต้องพยายามปลูกเจ้าผักกาดแดงนี่ไว้กินเอง ช่วงไหน
มีเยอะๆ ในตลาดจะไม่ปลูก เพราะราคาถูก แต่ประโยชน์เจ้าหัวผักกาดแดงนี่เกินตัวค่ะ

ถ้าอยากได้สารอาหารเต็มที่ แนะนำให้กินสดค่ะ (อาจมีกลิ่นหน่อยๆ เหมือนผักกาดทั่วไป) ล้าง
ให้สะอาดแล้วรับประทานจะดีที่สุด

ที่ยุโรปมีงานวิจัยหลายชิ้น เกี่ยวกับเจ้าผักกาดแดงน้อยนี่ บางรายการโทรทัศน์มีการจัดอันดับ
ผักที่มีสารอาหารสูง หัวผักกาดแดงนี่ ติดอันดับต้นๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 03:32:21 PM โดย @เอ๊ะ@ » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
freeday
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 02:17:18 PM »

อยากได้เมล็ดบ้างจังเลยค่ะ  ใครมาบ้างเอ่ย หรือแนะนำร้านขายก็ได้ค่ะ

ตกใจ
ชาวนา™

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 02:30:13 PM »

อยากได้เมล็ดบ้างจังเลยค่ะ  ใครมาบ้างเอ่ย หรือแนะนำร้านขายก็ได้ค่ะ

ตกใจ

ลองดูในบอร์ดขายนะครับ มีหลายเจ้า
tuana
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 01:45:16 PM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ ในกรณีที่เราจะปลูกไว้ทำพันธุ์ เราก็ไม่ต้องเก็บหัวขึ้นมาใช่มั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ
ชาวนา™

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 01:48:30 PM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ ในกรณีที่เราจะปลูกไว้ทำพันธุ์ เราก็ไม่ต้องเก็บหัวขึ้นมาใช่มั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

พืชพวกนี้จะมีดอก และมีเมล็ด  ไม่ได้เก็บหัวไว้ทำพันธุ์เหมือนพืชตระกูลว่าน ครับ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์