หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันป่า ต้นนี้ชื่อว่าอะไรค่ะ?  (อ่าน 12497 ครั้ง)
Krufern
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำงานอย่างปิดทองหลังพระตามพระบรมราโชวาทในหลวง

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:32:54 PM »

เศร้า  หัวใต้ดินยาวผิวหัวสีเหลืองน้ำตาล มีขนรากกระจายที่ผิวทั่วไป เนื้อสีขาว ลักษณะหัวทุกอย่างคล้าย "มันเทียน" แต่ปลูกออกมาใบเป็นแบบนี้ คือ เป็นใบประกอบมี 3 ใบย่อย

****เขาชื่อมันอะไรค่ะ?

Krufern
*

ทำงานอย่างปิดทองหลังพระตามพระบรมราโชวาทในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:51:32 PM »

ลังเล ต้นที่ 2  หัวอากาศ(ติดกับเครือของต้น) รูปกลมรี เปลือกสีน้ำตาลอ่อน มีปุ่มขนรากกระจายเล็กน้อย เนื้อมีสีขาว ลักษณะคล้ายกับหัวอากาศ "มันอ้อน" แต่มันอ้อนใบจะเป็นรูปหัวใจกลม แต่ต้นนี้เป็นใบประกอบ มี 5 ใบย่อย ใบหนา ปลายใบบิดเป็นคลื่นตามภาพ

***เขาชื่อมันอะไรค่ะ?  ใครทราบกรุณาบอกด้วยค่ะ แต่ละท้องที่อาจเรียกไม่เหมือนกันไม่เป็นไรค่ะ แต่กรุณาบอกด้วยว่าเป็น "ชื่อเรียกท้องถิ่นไหน"  เพราะจะนำไปเขียนเป็นชื่อท้องถิ่นในแหล่งเรียนรู้มันป่าที่โรงเรียนค่ะ

รออีกประมาณ 3 เดือน โรงเรียนจะขอแลกมันป่ากับท้องถิ่นอื่นที่แตกต่างกับที่ปลูกไว้ค่ะ    ถ้ามีมากก็จะแจกกกกก ค่ะ  รอนะคะ  เข้าไปชมลิงค์แหล่งเรียนรู้ได้เลยค่ะ  ใครมีที่แตกต่างจากที่มี  จองไว้ได้เลยค่ะ.... แต่เขาส่งให้และแลกกันอย่างไรขอไปเรียนรู้ก่อน

http://www.plantgenetics-rspg.org/schoolbot_club/?name=webboard&file=read&id=84

อีกลิงค์ 
http://www.plantgenetics-rspg.org/schoolbot_club/?name=webboard&file=read&id=214
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 12:00:33 PM »

ไม้รู้จักชื่อครับ  แต่เข้ามาชื่นชม มันป่าในแปลงปลูก   ตื่นเต้นมากครับ ที่ได้เห็นมันป่ามีการนำมาปลูกมากมายแบบนี้

ที่บ้านผมเหลือแค่  มันเพิ่ม  กลอย  มันข้าวก่ำ(มันเลือด) มันแซง มันนก  มันสาก(มันเลือดขาว)  นอกนั้นไม่มีเหลือแล้วครับ
Krufern
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 02:58:45 PM »

ยิ้ม ขอบคุณที่ให้ความสนใจมันในแปลงมันนะคะ  ยังลงภาพไม่หมดค่ะ เดี๋ยวว่างๆ จะเข้าไปโพสภาพเพิ่มเติม ภาพทุกภาพเป็นปัจจุบันทั้งหมดค่ะ   

....แต่ครูเฟินสนใจมันแซง กับ มันนก ค่ะ  ถ้ามีหัวมันพอจะแบ่งได้ก็จะขอบคุณมาก  แล้วคุณ atsk ต้องการมันชนิดไหนบอกได้ค่ะ แลกเปลี่ยนกันได้ ให้ได้หมดยกเว้นมันน้ำ เพราะได้มาจากถิ่นอื่น ต้องรอขยายให้มากก่อนค่ะ  ตอนนี้เขากำลังเลี้ยงต้นต้องรอเกิดลูกอากาศ และลงหัวก่อนอีก 3 เดือน จะชัวร์ได้เป็นหัวเกิดแน่นอนในหน้าฝนถัดไป  จองไว้ก่อนได้ค่ะ

....มันเลือดขาว กับมันสาก ชนิดเดียวกันเหรอค่ะ  ให้ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ มันเลือดขาวสีผิวใต้เปลือกสีม่วงเท่านั้น  ส่วนเนื้อทั้งหัวสีขาวออกสีครีมค่ะ  ยังใช่ชนิดเดียวกันไหมค่ะ  ถ้าใช่ขอชื่อจังหวัดหรือท้องถิ่นที่คุณ atsk อยู่หรือเรียกชื่อมันสากนี้ค่ะ เพราะจะนำไปให้นักเรียนระบุชื่อท้องถิ่นค่ะ 
atsk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 07:59:54 PM »

บ้านอยู่ อำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ดครับ    มันสาก  ผิวเปลือกสีดำ  ใต้เปลือกสีม่วงอ่อน  เนื้อสีครีม   ลงหัวเป็นแท่ง ยาวลึกในดิน  ใบสีเขียวสด  ยอดสีเขียวอ่อน บางยอดสีม่วงจางๆ  พอใบเริ่มแก่จะเป็นสีเขียวทั้งใบและเครือ   ไม่เหมือนมันข้าวก่ำ(มันเลือด) ครับ  ใช่อันเดียวกันไหมครับ

แต่ด้วยความที่มันสาก กินไม่อร่อยคนไม่นิยมปลูก ตอนนี้เริ่มหายากมากขึ้นครับ ที่สวนผมไม่แน่ใจว่ายังเหลือมากน้อย  แต่มันข้าวก่(มันเลือด) มีอีกเยอะเพราะผมเป้นคนเอาหำ(หัวอากาศ) ไปปลูกไว้เอง  ถึงหน้าแล้งแม่ผมมีหน้าที่ขุดขาย โลละ5บาทครับ

แต่ชื่อมันนั้น ต้องบอกก่อนว่า แถวบ้านที่ร้อยเอ็ดจริงๆไม่มีสาก มีแต่มันข้าวก่ำ(มันเลือด)  มันแซง

มันสากนี้เป็นมันที่มาจากบ้านเกิดคุณย่าผม อยู่ บ้านหนองไฮ-นาเลา อำเภอวาปีปทุม จังหวัดมหาสารคาม ครับ

ผมสนใจมันต่างๆมาก พยายามหามาปลูกไว้ เพราะชอบกิน นึกถึงคุณย่าท่านเป็นลูกกำพร้า เลี้ยงตัวเองและน้องสาวสามคนมาได้ก็เพราะกินมันนึงผสมข้าว  คุณย่าเลี้ยงผมมาจึงอยากทำตามที่ย่าสอนครับ

atsk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:02:16 PM »

มันนก หาได้ง่ายมากแถวภาคอีสานทั่วไปครับโดยเฉพาะ หน้าประเพณีบุญข้าวสาก  จะมีมันนกมาขายเยอะมากครับ
chamni
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:11:19 PM »

เศร้า  หัวใต้ดินยาวผิวหัวสีเหลืองน้ำตาล มีขนรากกระจายที่ผิวทั่วไป เนื้อสีขาว ลักษณะหัวทุกอย่างคล้าย "มันเทียน" แต่ปลูกออกมาใบเป็นแบบนี้ คือ เป็นใบประกอบมี 3 ใบย่อย

ทายว่ากลอย
Krufern
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:44:56 PM »

บ้านอยู่ อำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ดครับ    มันสาก  ผิวเปลือกสีดำ  ใต้เปลือกสีม่วงอ่อน  เนื้อสีครีม   ลงหัวเป็นแท่ง ยาวลึกในดิน  ใบสีเขียวสด  ยอดสีเขียวอ่อน บางยอดสีม่วงจางๆ  พอใบเริ่มแก่จะเป็นสีเขียวทั้งใบและเครือ   ไม่เหมือนมันข้าวก่ำ(มันเลือด) ครับ  ใช่อันเดียวกันไหมครับ

แต่ด้วยความที่มันสาก กินไม่อร่อยคนไม่นิยมปลูก ตอนนี้เริ่มหายากมากขึ้นครับ ที่สวนผมไม่แน่ใจว่ายังเหลือมากน้อย  แต่มันข้าวก่(มันเลือด) มีอีกเยอะเพราะผมเป้นคนเอาหำ(หัวอากาศ) ไปปลูกไว้เอง  ถึงหน้าแล้งแม่ผมมีหน้าที่ขุดขาย โลละ5บาทครับ

แต่ชื่อมันนั้น ต้องบอกก่อนว่า แถวบ้านที่ร้อยเอ็ดจริงๆไม่มีสาก มีแต่มันข้าวก่ำ(มันเลือด)  มันแซง

มันสากนี้เป็นมันที่มาจากบ้านเกิดคุณย่าผม อยู่ บ้านหนองไฮ-นาเลา อำเภอวาปีปทุม จังหวัดมหาสารคาม ครับ

ผมสนใจมันต่างๆมาก พยายามหามาปลูกไว้ เพราะชอบกิน นึกถึงคุณย่าท่านเป็นลูกกำพร้า เลี้ยงตัวเองและน้องสาวสามคนมาได้ก็เพราะกินมันนึงผสมข้าว  คุณย่าเลี้ยงผมมาจึงอยากทำตามที่ย่าสอนครับ

แสดงว่ามันสาก กับ มันเลือดขาวคนละชนิดกันแล้วล่ะค่ะ

Liked By: jayah
Krufern
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:56:40 PM »

มาดูความแตกต่างของมันเลือดทั้ง 3 ชนิด จากภาพเป็นหัวอากาศ ตำราเกี่ยวกับมันป่าของต่างประเทศเรียก Humman แล้ววงเล็บว่า (Thailand) อ่านแล้วใช่เลย  ในภาพซ้ายเป็น มันเลือดแดง กลางเป็นมันเลือดขาว(เนื้อขาวเหลืองขอบม่วง) ขวาเป็นมันข้าวก่ำ สีม่วงมากสุด : ทำความเข้าใจก่อนนะคะ ชื่อมันเลือดขาวกับเลือดแดง เด็กนักเรียนเขาตั้งชื่อเองตามสีที่มีมากค่ะ ไม่ใช่ภาษาถิ่นหรือวิชาการใดๆ ส่วนมันข้าวก่ำ ภาษาถิ่นอีสานค่ะ  โรงเรียนอยู่ อ.ห้วยแถลง จ.นครราชสีมา ค่ะ 

มาดูหัวใต้ดินมันเลือดขาว ที่เป็นหัวใต้ดินตัดให้เห็นเนื้อข้างในค่ะ จะเห็นเนื้อขาวเหลืองมากเป็นพิเศษ 

อายจัง ตกลง ครูเฟินสนใจ "มันสาก" นะคะต้องการแลกมันชนิดไหน บอกได้ค่ะ แต่รอให้ลงหัวก่อนอีก 3 เดือน ลงชื่อจองเลยค่ะถ้าต้องการ  ยิงฟันยิ้ม 

Liked By: jayah
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 09:10:50 PM โดย Krufern » บันทึกการเข้า
Krufern
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:16:17 PM »

ทายว่ากลอย

ไม่ใช่กลอยค่ะ  ใบกลอยเป็นภาพข้างล่าง

ใบของ "กลอยข้าวเหนียว" ที่นิยมนำมาคลุกมะพร้าวทานค่ะ

นี่เป็นใบของ "กลอยข้าวจ้าว" ไม่นิยมรับประทานเพราะเนื้อซุยไม่เหนียว

atsk
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:07:38 PM »

ขอบคุณครับคุณครู มันยากตรงที่แต่ละท้องทีเรียกไม่เหมือนกันนี่แหละครับ

จากรูป หัวอากาศ เรียงจากซ้ายไปขวา บ้านผมเรียกแบบนี้ครับ

มันปูน    มันสาก   มันข้าวก่ำครับ

มันปูน จะมีสีม่วงปนในเนื้อ แต่ไม่มาก

มันสาก เนื้อจะมีครีม

มันข้าวก่ำ  สีม่วงมากกว่ามันอื่น

แต่มันสากบ้านผมจะลงหัวยาวตรง   แต่ดูเหมือนมันเืลือดขาวของคุณครู หัวจะเป็นก้อนเป็นโขด เหมือนมันข้าวก่ำ 

น่าจะเป็นคนละชนิดกันจริงๆครับ
suansangtawan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 08:13:33 PM »

ลังเล ต้นที่ 2  หัวอากาศ(ติดกับเครือของต้น) รูปกลมรี เปลือกสีน้ำตาลอ่อน มีปุ่มขนรากกระจายเล็กน้อย เนื้อมีสีขาว ลักษณะคล้ายกับหัวอากาศ "มันอ้อน" แต่มันอ้อนใบจะเป็นรูปหัวใจกลม แต่ต้นนี้เป็นใบประกอบ มี 5 ใบย่อย ใบหนา ปลายใบบิดเป็นคลื่นตามภาพ

***เขาชื่อมันอะไรค่ะ?  ใครทราบกรุณาบอกด้วยค่ะ แต่ละท้องที่อาจเรียกไม่เหมือนกันไม่เป็นไรค่ะ แต่กรุณาบอกด้วยว่าเป็น "ชื่อเรียกท้องถิ่นไหน"  เพราะจะนำไปเขียนเป็นชื่อท้องถิ่นในแหล่งเรียนรู้มันป่าที่โรงเรียนค่ะ

รออีกประมาณ 3 เดือน โรงเรียนจะขอแลกมันป่ากับท้องถิ่นอื่นที่แตกต่างกับที่ปลูกไว้ค่ะ    ถ้ามีมากก็จะแจกกกกก ค่ะ  รอนะคะ  เข้าไปชมลิงค์แหล่งเรียนรู้ได้เลยค่ะ  ใครมีที่แตกต่างจากที่มี  จองไว้ได้เลยค่ะ.... แต่เขาส่งให้และแลกกันอย่างไรขอไปเรียนรู้ก่อน

http://www.plantgenetics-rspg.org/schoolbot_club/?name=webboard&file=read&id=84

อีกลิงค์ 
http://www.plantgenetics-rspg.org/schoolbot_club/?name=webboard&file=read&id=214

มันตัวนี้...ถ้าเถาเวียนไปด้านซ้าย ไม่มีขน มีหนามห่าง ๆ ไม่ค่อยพบดอก หัวอากาศรูปร่างหลากหลาย น่าจะเป็นอีมู่ หรือ หมากโข่ค่ะ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 08:25:47 PM »

มาดูความแตกต่างของมันเลือดทั้ง 3 ชนิด จากภาพเป็นหัวอากาศ ตำราเกี่ยวกับมันป่าของต่างประเทศเรียก Humman แล้ววงเล็บว่า (Thailand) อ่านแล้วใช่เลย  ในภาพซ้ายเป็น มันเลือดแดง กลางเป็นมันเลือดขาว(เนื้อขาวเหลืองขอบม่วง) ขวาเป็นมันข้าวก่ำ สีม่วงมากสุด : ทำความเข้าใจก่อนนะคะ ชื่อมันเลือดขาวกับเลือดแดง เด็กนักเรียนเขาตั้งชื่อเองตามสีที่มีมากค่ะ ไม่ใช่ภาษาถิ่นหรือวิชาการใดๆ ส่วนมันข้าวก่ำ ภาษาถิ่นอีสานค่ะ  โรงเรียนอยู่ อ.ห้วยแถลง จ.นครราชสีมา ค่ะ 

มาดูหัวใต้ดินมันเลือดขาว ที่เป็นหัวใต้ดินตัดให้เห็นเนื้อข้างในค่ะ จะเห็นเนื้อขาวเหลืองมากเป็นพิเศษ 

อายจัง ตกลง ครูเฟินสนใจ "มันสาก" นะคะต้องการแลกมันชนิดไหน บอกได้ค่ะ แต่รอให้ลงหัวก่อนอีก 3 เดือน ลงชื่อจองเลยค่ะถ้าต้องการ  ยิงฟันยิ้ม 

มันพวกนี้เป็นพืชผสมข้ามแบบ ตัวผู้ และตัวเมียอยู่คนละต้นกัน ทำให้มีความแปรปรวนสูงมาก ชาวบ้านจึงนิยมเก็บพันธุ์เฉพาะที่ชอบ ที่ชอบ มาปลูก ไม่เพาะเมล็ด บางคนว่าขาวอร่อย บางคนว่าแดงอร่อย ก็นานาจิตตังค่ะ
atsk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 08:38:16 PM »

มันพวกนี้เป็นพืชผสมข้ามแบบ ตัวผู้ และตัวเมียอยู่คนละต้นกัน ทำให้มีความแปรปรวนสูงมาก ชาวบ้านจึงนิยมเก็บพันธุ์เฉพาะที่ชอบ ที่ชอบ มาปลูก ไม่เพาะเมล็ด บางคนว่าขาวอร่อย บางคนว่าแดงอร่อย ก็นานาจิตตังค่ะ

มันพวกนี้มีดอกด้วยเหรอครับ

ปลูกมา 30 กว่าปี ไม่เคยเห็นดอกมันเลย  มีแต่หัวในดิน และ หัวอากาศ

ถ้าเป็น มันแซง  กลอย  นี่มีดอกเห็นดอกทุกปี 
แต่มันข้าวก่ำ มันสาก มันปูน  ไม่เคยเห็นดอกครับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 08:42:22 PM »

ส่วนตัวนี้ แถวนี้เรียกมันน้ำค่ะ...หัวเหมือนมันเทียนเลย แต่กินแล้วจะเหมือหัวใช้เท้า...มีดอกไม๊คะ..เถาเวียนทางไหนเอ่ย
ppeungtin
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 02:47:45 PM »

อีกลิงค์ 

มันตัวนี้...ถ้าเถาเวียนไปด้านซ้าย ไม่มีขน มีหนามห่าง ๆ ไม่ค่อยพบดอก หัวอากาศรูปร่างหลากหลาย น่าจะเป็นอีมู่ หรือ หมากโข่ค่ะ

มายืนยันอีกคน ว่าเป็นมันมู้ ครับ..ผมก็ปลูกไว้เหมือนกัน..

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์