หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ่ง 1 ใบ สามารถเก็บน้ำได้กี่ลิตรครับ และ วิธีเชื่อมต่อโอ่งหลายใบเข้าด้วยกัน  (อ่าน 36066 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 01:40:03 PM »

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ กรณีดินถมใหม่ ควรมีฐานรองโอ่งไหม๊ แล้วถ้าน้ำเต็ม 2000 ลิตรดินจะยุบหรือเป่ล่า

(ราคาโอ่งที่วังน้ำเย็นสอบถามประมาณใบละ 800 บาท ขนาด 2000 ลิตรค่ะ)

ตอนที่จีน้อยสั่งโอ่งชุดแรกมา 10 ใบ ก็ไม่ได้วางฐาน ดินเป็นดินถม หนักไปทางดินทราย พอใส่น้ำลงไป
มียุบตัวนิดหน่อย แต่ไม่มากค่ะ

หากจะทำให้แน่ใจอาจจะทำฐานรอไว้ก่อนสั่งโอ่งมา หรือถ้าจะให้อาจจะยกฐานให้สูงขึ้นมาอีกซัก 70 เซน หรือ 1 เมตร
เพื่อในอนาคต จะทำน้ำหยดก็สามารถต่อได้เลย ไม่ต้องทำฐานใหม่ค่ะ
เพราะตอนนี้จีน้อยจะทำน้ำหยด ยังติดปัญหาอยู่ว่าแรงดันน้ำน่าจะไม่พอ ถ้าทำเป็นแบบกาลักน้ำ เพราะต่ำไปนิดนิืง
ถ้าใช้ปั๋มช่วยก็ไม่เป็นไรค่ะ วางต่ำ ๆ ได้  ยิงฟันยิ้ม

รอผู้รู้่ท่านอื่นมาแนะนำอีกทีนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

thepkumgun
*

บางครั้งโลกแห่งความจริงไม่สวยงาม...เฉกเช่นความฝัน แต่รู้สึกและจับต้องได้

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 02:03:50 PM »

คุณ Gnoy นี่นอกจากชำนาญเรื่องปุ๋ยแล้ว แล้วยังมีความเข้าใจเรื่องโอ่งดีด้วย เก่งครับ ยิ้มกว้างๆ อายจัง

บางครั้งโลกแห่งความจริงไม่สวยงาม...เฉกเช่นความฝัน แต่รู้สึกและจับต้องได้

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=truthoflife&group=1
Gnoy
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 02:13:29 PM »

คุณ Gnoy นี่นอกจากชำนาญเรื่องปุ๋ยแล้ว แล้วยังมีความเข้าใจเรื่องโอ่งดีด้วย เก่งครับ ยิ้มกว้างๆ อายจัง

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จีน้อยไม่เก่งหรอกค่ะ พ่อเก่งต่างหาก แล้วจีน้อยเป็นคนจำมาถ่ายทอดอีกที เพราะเวลาทำอะไรก็ช่วยกันทำค่ะ

boonboon
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 02:31:59 PM »

ขอบคุณคุร Gnoy มากครับ
งั้นเดี๋ยวถ้าผมจะใช้ต้องไปสั่งที่ร้านให้ทำจุดเชื่อมไว้ก่อนใช่ไหมครับ ท่อออกจากโอ่งนี้ ถ้าเป็น 1 นิ้วผมว่ากำลังสวยนะครับ
ไม่รู้ร้านมันจะทำให้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:47:55 PM »

งั้นเดี๋ยวถ้าผมจะใช้ต้องไปสั่งที่ร้านให้ทำจุดเชื่อมไว้ก่อนใช่ไหมครับ ท่อออกจากโอ่งนี้ ถ้าเป็น 1 นิ้วผมว่ากำลังสวยนะครับ
ไม่รู้ร้านมันจะทำให้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

ท่่อที่ออกจากโอ่ง ส่วนมากตอนปั๋นโอ่งเค้าทำขนาดมาตรฐานสำหรับใส่ก็อกขนาด 4 หุน ค่ะ
โดยเค้าเจาะใส่ท่อพีวีซี 4 หุนไว้ แล้วเอาปูนยา แล้วเวลาเราจะใส่ก๊อก ต้องค่อย ๆ เคาะให้ปูนเป็นรูตามช่องที่เจาะไว้
จะใส่ก๊อก หรือ ท่อพีวีซี ก็แล้วแต่ แต่เป็นขนาด 4 หุน  ถ้าเคาะแรงไปก็จะร้าว ต้องยาปูนซ่อมแบบใบที่จีน้อยถ่ายให้ดูค่ะ
ไม่งั้นโอ่งจะรั่ว ซึมได้

ถ้าอยากให้รูกว้าง 1 นิ้ว ต้องสั่งให้ตั้งแต่โอ่งยังไม่ได้ปั้นค่ะ แต่ไม่รู้เค้าจะทำให้หรือเปล่า
เพราะถ้าทำได้ เราสามารถเปลี่ยนท่อเมนด้านนอกจาก 1 นิ้ว เป็น 2 นิ้วได้อีกด้วย
แต่เห็นแค่ท่อ 4 หุน แล้วเมนแค่ 1 นิ้ว โอ่งเชื่อม 8 ใบ
ปั๋มไฟฟ้า 2 นิ้ว ดูดแป็ปเดียว น้ำหมดโอ่่งค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
boonboon
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 06:21:30 PM »

ท่่อที่ออกจากโอ่ง ส่วนมากตอนปั๋นโอ่งเค้าทำขนาดมาตรฐานสำหรับใส่ก็อกขนาด 4 หุน ค่ะ
โดยเค้าเจาะใส่ท่อพีวีซี 4 หุนไว้ แล้วเอาปูนยา แล้วเวลาเราจะใส่ก๊อก ต้องค่อย ๆ เคาะให้ปูนเป็นรูตามช่องที่เจาะไว้
จะใส่ก๊อก หรือ ท่อพีวีซี ก็แล้วแต่ แต่เป็นขนาด 4 หุน  ถ้าเคาะแรงไปก็จะร้าว ต้องยาปูนซ่อมแบบใบที่จีน้อยถ่ายให้ดูค่ะ
ไม่งั้นโอ่งจะรั่ว ซึมได้

ถ้าอยากให้รูกว้าง 1 นิ้ว ต้องสั่งให้ตั้งแต่โอ่งยังไม่ได้ปั้นค่ะ แต่ไม่รู้เค้าจะทำให้หรือเปล่า
เพราะถ้าทำได้ เราสามารถเปลี่ยนท่อเมนด้านนอกจาก 1 นิ้ว เป็น 2 นิ้วได้อีกด้วย
แต่เห็นแค่ท่อ 4 หุน แล้วเมนแค่ 1 นิ้ว โอ่งเชื่อม 8 ใบ
ปั๋มไฟฟ้า 2 นิ้ว ดูดแป็ปเดียว น้ำหมดโอ่่งค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คืออยากได้ใหญ่ไว้ก่อน เพราะใหญ่แล้ว มันลดให้เล็กได้ แต่เล็กแล้วมันขยายให้ใหญ่ยากกว่าอ่ะครับ
น้ำหมดโอ่งไม่กลัวครับ กลัวน้ำไม่พอมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Gnoy
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 06:24:43 PM »

คืออยากได้ใหญ่ไว้ก่อน เพราะใหญ่แล้ว มันลดให้เล็กได้ แต่เล็กแล้วมันขยายให้ใหญ่ยากกว่าอ่ะครับ
น้ำหมดโอ่งไม่กลัวครับ กลัวน้ำไม่พอมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าอยากนั้นต้องลองคุยกะคนขายโอ่งดูค่ะว่า สั่งได้มั๊ย เราต้องการให้รูน้ำออกเพิ่มขนาดจาก 4 หุน เป็น 1 นิ้ว
อยู่ที่ว่าเค้าจะรับทำให้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
piti songchom
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:53:17 PM »

ต้องการซื้อโอ่ง 2000 ลิตร  จำนวน 4 ใบ ส่งที่ หมู่ 1 ต.ควนโส อ.ควนเนียง จ.สงขลา
รบกวนแจ้งราคาได้ที่ นายปิติ ทรงโฉม 089-1268371
pitisongchom@gmail.com
boonboon
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:28:12 PM »

ต้องการซื้อโอ่ง 2000 ลิตร  จำนวน 4 ใบ ส่งที่ หมู่ 1 ต.ควนโส อ.ควนเนียง จ.สงขลา
รบกวนแจ้งราคาได้ที่ นายปิติ ทรงโฉม 089-1268371
pitisongchom@gmail.com

ผมว่าถามแถวบ้านจะง่ายกว่านะครับท่าน ไกล ๆ ค่าโอ่งมันถูกกว่าค่าส่งอีกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
Bigkeng
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:38:14 PM »

อยากได้สักสองใบ

อยู่แถวไหนคะ ถ้าอยู่แถวสุพรรณ อ่างทอง ชัยนาท พอมีเบอร์คนขายอยู่ค่ะ เพราะเค้าวิ่งส่งอยู่แถว ๆ นี้

รบกวนขอเบอร์คนขายด้วยได้ไหมครับ จะซื้อไปตั้งที่ วิเศษฯ อ่างทองครับ

ขอบคุณครับ
เก่ง

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
thanya48
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:34:42 AM »

เอารูปมาให้ดูค่ะ แต่ถ่ายมาชุดเดียวนะคะ คือ โอ่งชุด 8 ใบ ที่เชื่อมเข้าหากัน
ก่อนถ่ายก็ต้องถางหญ้าออกนิดหน่อย ไม่งั้นไม่เห็นท่อ  โกรธ

ภาพวางโอ่ง วางเป็น 2 แถวคู่ค่ะ ด้านละ 6 ใบ ค่ะ (อีก 4 ใบ ไม่ได้เชื่อมกัน เพราะไว้เก็บน้ำฝนทานค่ะ)

เริ่มจากโอ่งใบริมก่อนแล้วกันนะคะ จะต่อแบบในภาพ โดยใส่ข้องอ 90 ค่ะ

ต่อท่อจากโอ่งออกมาใส่บอลล์วาลล์ 4 หุน แล้วออกมาเชื่อมกะท่อเมน 1 นิ้ว โดยใส่ สามทาง 1 นิ้ว ออก 4 หุนค่ะ

จากโอ่งใบริมอีกด้านนึง ก็ต่อด้วยข้องอ 90 เช่นกันค่ะ  ในภาพจะเห็นท่อถูกดัดงอนิดหน่อย เพราะตอนวางโอ่งวางไม่ได้ระดับ พอวางท่อเลยไม่ตรง จะขยับโอ่งก็ขยับไม่ไหวเพราะมีน้ำแล้ว  โกรธ เลยดัดท่อให้งอให้ได้มุมกันค่ะ เลยงอ ๆ นิดดดด  ยิ้มกว้างๆ

ต่อจากโอ่งออกมาลักษณะเดียวกัน สำหรับโอ่งที่อยู่ใบริม (ใบนี้เป็นใบที่รั่ว ต้องยาปูนซ่อม)

ส่วนโอ่งที่อยู่ตรงกลาง ๆ จะเชื่อมต่อท่อเมน ด้วย สามทางทุกชุดค่ะ

แล้วก็ต่อท่อจากท่อเมนเพื่อเอาน้ำลงโอ่งค่ะ  ก๊อกสามารถเปิดน้ำได้ เพราะต่อจากเมนประปา (ถ้าน้ำไหล  โกรธ)

ที่ปากโอ่งติดลูกลอยไว้ค่ะ

ชุดลูกลอกที่เชื่อมกะท่อน้ำประปาเข้า

แล้วก็มาืเชื่อมต่อเข้าหากัน ใส่บอลล์วาลว์ 1 นิ้ว เพื่อไว้ิเปิดปิดน้ำออกค่ะ ( เมนทางซ้ายมาจากโอ่งด้านซ้าย 4 ใบ มาชนกะเมนโอ่งอีก 4 ใบค่ะ)

ท่อน้ำออกที่อยู่ด้านล่างสุด จะเดินท่อไปเชื่อมต่อกะปั๊มน้ำอีกทีนึง

จุดที่ต่อมาเชื่อมกะปั๊มค่ะ ตรงจุดวางปั๋มจะเปิดน้ำเข้าปั๋มได้ 2 ทาง คือ จากโอ่ง และจากบ่อซีเมนต์ค่ะ โดยจะเปิดพร้อมกันก็ได้ หรือ จะเลือกเปิดทางใดทางนึงก็ได้ค่ะ  แต่จริง ๆ จะทำเพิ่มอีกจุด คือ ปั๋มน้ำจากบ่อ พอดียังทำไม่เสร็จค่ะ  แต่ทำบอลล์วาลว์เตรียมไว้แล้ว

อยากเห็นรูปที่คุณ G Noy โพสต์เพราะมองไม่เห็นภาพเลย รบกวนช่วยโพสต์รูปอีกที เพราะจะทำเร็วๆนี้เหมือนกันค่ะ
salad
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:24:56 AM »

ทำแบบนี้ก็สะดวกครับ โอ่ง 2000ลิตร 10ใบเชื่อมต่อด้วยท่อ2นิ้ว ให้ใส่หัวกะโหลก6หุนป้องกันกาลักน้ำ
ไหลออกจากโอ่งด้วย

ท่อเมน2นิ้วน้ำไหลสะดวกดีครับ
หรือติดตามที่กระทู้ เมื่อลูกจ้างประจำมาทำสวนไผ่ผสมผสานเสาร์ อาทิตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 09:44:59 AM โดย salad » บันทึกการเข้า
boonboon
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:08:05 AM »

ทำแบบนี้ก็สะดวกครับ โอ่ง 2000ลิตร 10ใบเชื่อมต่อด้วยท่อ2นิ้ว ให้ใส่หัวกะโหลก6หุนป้องกันกาลักน้ำ
ไหลออกจากโอ่งด้วย

ท่อเมน2นิ้วน้ำไหลสะดวกดีครับ
หรือติดตามที่กระทู้ เมื่อลูกจ้างประจำมาทำสวนไผ่ผสมผสานเสาร์ อาทิตย์

ขอบคุณที่เอารูปมาลงให้ดูนะครับ ตอนแรกผมคิดจะทำแบบนี้แหละครับ แต่ก็งงตรงที่ว่า จะทำยังไงให้น้ำมันไม่ไหลผ่านปั้ม เพราะปั้มน้ำวางกับพื้นมันต่ำกว่าน้ำในโอ่ง ง่าย ๆ แบบท่าน คือ ยกท่อให้สูงขึ้นไปแบบในรูป ไม่ต้องใส่ฟุตวาล์วด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ของผมคิดไม่ได้เลยยกปั้มไปบนปากโอ่ง แล้วเอาท่อดูดจุ่มไปในโอ่งซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
tanakit2510
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 07:56:18 PM »

นำ้ปะปาผมมันไหลน้อยว่าจะเก็บใส่โอ่งดหมือนกันครับ แต่ปะปาผมมันแรงดันไม่ถึงจะต้องทำอย่างไรครับ
Chai-Ayuttaya
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 11:38:26 PM »

อยากได้สักสองใบ

อยู่แถวไหนคะ ถ้าอยู่แถวสุพรรณ อ่างทอง ชัยนาท พอมีเบอร์คนขายอยู่ค่ะ เพราะเค้าวิ่งส่งอยู่แถว ๆ นี้

รบกวนขอเบอร์คนขายด้วยได้ไหมครับ จะซื้อไปตั้งที่ วิเศษฯ อ่างทองครับ

ขอบคุณครับ
เก่ง
แถวภาชีมีขายมั๊ยครับ?
พี่แสง
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 01:17:23 PM »

บ้านพี่มีสองใบ  ใครอยากได้ยกให้ค่ะ อยู่ตัวเมืองชลบุรี

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์