หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ่ง 1 ใบ สามารถเก็บน้ำได้กี่ลิตรครับ และ วิธีเชื่อมต่อโอ่งหลายใบเข้าด้วยกัน  (อ่าน 40282 ครั้ง)
boonboon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 05:53:12 PM »

โอ่งแบบในรูป 1 ใบ สามารถจุน้ำได้ ใบละประมาณกี่ลิตรครับ แล้ว ถ้าเราจะซื้อมาหลาย ๆ ใบ จะใช้วิธีไหนครับ
ในการเชื่อมต่อโอ่งหลาย ๆ ใบ ให้เวลาใช้น้ำแล้ว น้ำลดเท่า ๆ กันทุกโอ่งอ่ะครับ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:25:09 PM »

ความจุไม่แน่ใจครับ กะว่าน่าจะราวๆ 200 ลิตรกระมังครับ

การเชื่่อมต่อหากไม่ต้องการเจาะโอ่ง ก็ใช้วิธีการแบบ กาลักน้ำ ได้ครับ
ใช้ท่อ PVC ต่อข้องอลงไปให้ถึงเกือบๆ ก้นโอ่ง ใช้สาบยางจากปั้มน้ำอัดน้ำเข้าไปในท่อ (คงใช้ปากดูดน้ำไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม)
Gnoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:45:41 PM »

ที่บ้านมีอยู่ทั้งหมด 34 ใบ
เคยถามคนส่งโอ่งเค้าบอกโอ่งนึงจุน้ำได้ประมาณ 1,800 ลิตรค่ะ

ที่บ้านจะเชื่อมต่อเป็นชุด ๆ 4 ใบ โดยใส่บอลล์วาว ขนาด 4 หุน ตรงที่ใส่เจาะใส่ก๊อกน้ำของแต่ละโอ่งค่ะ 
แล้วต่อท่อพีวีซี 4 หุน ให้ยาวออกมาประมาณ 3-5 นิ้ว แล้ว ใส่ข้องอ ( ตรงโอ่งใบริม) และสามทาง 1 นิ้ว ออก 4 หุนค่ะ (ตรงโอ่งกลาง)
แล้วใช้ท่อพีวีซี 1 นิ้วเป็นเมน เชื่อมเข้าด้วยกันทั้ง 4 โอ่ง (มีชุดนึงทำเป็นชุดใหญ่ คือ เชื่อม 8 ใบด้วยค่ะ )
แล้วจะต่อทางน้ำออกเป็นเมน 1 นิ้วไว้นะคะ ใส่บอลล์วาลว์ 1 นิ้ว อีกตัวนึง เวลาจะใช้น้ำก็จะต่อจากท่อนี้แล้วเปิด-ปิดวาลว์เอา
จีน้อยใช้เชื่อมต่อลงปั๊มไฟฟ้า 2 นิ้วลงระบบน้ำในแปลงเวลาน้ำในบ่อขาดค่ะ

ส่วนทางน้ำเข้าที่จะเอาน้ำลงโอ่งทำได้ 3 วิธีคือ
1. ต่อจากเมนน้ำประปา จะเดินท่อต่อจากทางน้ำประปาขึ้นปากโอ่งตามปกติ แล้วใส่ชุดลูกลอยเพื่่อตัดระบบน้ำค่ะ พอน้ำเต็มโอ่งลูกลอยจะตัดเอง
2. น้ำจากปั๊ม วิธีนี้ต้องเฝ้าน้ำนิดนึง เพราะ้ใช้ลูกลอยไม่ได้ แต่พอน้ำเต็มก็ปิดปั๊มได้
3. ต่อน้ำฝนลงจากหลังคา วิธีนี้ก็ใช้ลูกลอยไม่ได้

เวลาที่ใส่น้ำในโอ่งจะเปิดบอลล์วาลล์ 4 หุนทุกตัว เพื่่อให้น้ำไหลเข้าหากัน เวลาน้ำถูกใช้ไปก็จะลดพร้อม ๆ กันทุกโอ่ง (แต่โอ่งที่เป็นต้นทาง หรือ ปลายทางน้ำ อาจจะเต็มหรือลดเร็วกว่าเค้านิดหน่อย) เวลาน้ำเต็มก็จะไกล้เคียงกันทุกโอ่งค่ะ

ไม่แน่ใจว่าจะพอมองเห็นภาพหรือเปล่า แต่ตอนนี้มืดแล้วคงถ่ายรูปประกอบให้ไม่ได้  เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ
จะได้เข้าใจมากขึ้น

ปัญหาในการทำคือ โอ่งบางใบทำช่องเจาะที่ไว้ใส่ก๊อก 4 หุนไว้ค่อนข้างบอบบาง อาจจะทำให้รั่วได้ค่ะ (เจอไป 1 โอ่ง) ต้องเอาปูนยาซ่อมใหม่)
tujaba
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:48:22 PM »

ความจุ น่าจะประมาณ 2000 ลิตรครับ โอ่งที่มีรถมาเร่ขาย จะมีทั้ง ที่มีก๊อกและไม่มีก๊อกครับ หรือจะสั่งทำให้เค้าเจาะรูใส่เกลียว PVC ให้ก็ได้ครับ แล้วก็ใส่เกลียว ต่อตรง พ่วงกันหลายๆใบ เวลาเปิดน้ำใช้ ระดับน้ำ จะลดลงมาระดับเดียวกันครับ
boonboon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:50:37 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
คุณ Gnoy ถ้าถ่ายให้ดูได้ก็ขอรบกวนหน่อยนะครับ
Gnoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:03:01 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
คุณ Gnoy ถ้าถ่ายให้ดูได้ก็ขอรบกวนหน่อยนะครับ

ได้ค่ะ พรุ่งนี้จะถ่ายแล้วเอามาโพสให้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:45:54 PM »

ที่บ้านเคยทำครับ ถ้าโอ่งใหญ่ขนาดความสูงระดับคอ จะจุได้ประมาณ1800-2000ลิตร
ถ้าเป็นโอ่งเล็ก ประมาณเอวจุได้250-350ลิตรครับ เพราะเคยเทสดูแล้ว
ควรเลือกแบบที่เขาเจาะรูสำหรับใส่ก้อกได้ จะสะดวกต่อการใช้ครับ

Liked By: nok7959, worawit6311

โคราช บ้านเอง จ้า
prtprtza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:02:33 PM »

อยากได้สักสองใบ

Liked By: Athikarn
Gnoy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:09:02 PM »

อยากได้สักสองใบ

อยู่แถวไหนคะ ถ้าอยู่แถวสุพรรณ อ่างทอง ชัยนาท พอมีเบอร์คนขายอยู่ค่ะ เพราะเค้าวิ่งส่งอยู่แถว ๆ นี้

Liked By: Athikarn
prtprtza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:10:08 PM »

ตอนนี้อยู่แก่งโสภา พิดโลกครับ
Gnoy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:31:01 PM »

ตอนนี้อยู่แก่งโสภา พิดโลกครับ

ลองใช้วิธีนี้ดูค่ะ ลองดูว่าแถวนั้นมีบ้านใครที่มีโอ่งใบใหญ่แบบที่ต้องการ แล้วถามเบอร์เค้า
หรือ ดูที่โอ่งเลยค่ะ เดี่ยวนี้ส่วนมากคนขายโอ่งจะลงเบอร์ไว้ที่โอ่งเลย เพราะเค้าบอกไม่มีหาย ไม่มีลบ
เอาตะปูเขียนไว้ตอนปูนยังไม่แห้ง เป็นการสลักเบอร์ถาวรบนโอ่งค่ะ เพราะเค้าบอกให้นามบัตรส่วนมากไม่ได้ผล หายหมด
แต่วิธีนี้ไม่มีหาย ไม่มีลบ จีน้อยก็ได้เบอร์มาจากวิธีนี้ค่ะ ก่อนที่จะสั่งซื้อโอ่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
prtprtza
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 06:33:11 AM »

ขอบคุณครับ แบบนี้เค้าจะนึกว่ามาหาเลขเด็ดไหมนะ

Liked By: Gnoy
Gnoy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:56:23 AM »

เอารูปมาให้ดูค่ะ แต่ถ่ายมาชุดเดียวนะคะ คือ โอ่งชุด 8 ใบ ที่เชื่อมเข้าหากัน
ก่อนถ่ายก็ต้องถางหญ้าออกนิดหน่อย ไม่งั้นไม่เห็นท่อ  โกรธ

ภาพวางโอ่ง วางเป็น 2 แถวคู่ค่ะ ด้านละ 6 ใบ ค่ะ (อีก 4 ใบ ไม่ได้เชื่อมกัน เพราะไว้เก็บน้ำฝนทานค่ะ)

เริ่มจากโอ่งใบริมก่อนแล้วกันนะคะ จะต่อแบบในภาพ โดยใส่ข้องอ 90 ค่ะ

ต่อท่อจากโอ่งออกมาใส่บอลล์วาลล์ 4 หุน แล้วออกมาเชื่อมกะท่อเมน 1 นิ้ว โดยใส่ สามทาง 1 นิ้ว ออก 4 หุนค่ะ

จากโอ่งใบริมอีกด้านนึง ก็ต่อด้วยข้องอ 90 เช่นกันค่ะ  ในภาพจะเห็นท่อถูกดัดงอนิดหน่อย เพราะตอนวางโอ่งวางไม่ได้ระดับ พอวางท่อเลยไม่ตรง จะขยับโอ่งก็ขยับไม่ไหวเพราะมีน้ำแล้ว  โกรธ เลยดัดท่อให้งอให้ได้มุมกันค่ะ เลยงอ ๆ นิดดดด  ยิ้มกว้างๆ

ต่อจากโอ่งออกมาลักษณะเดียวกัน สำหรับโอ่งที่อยู่ใบริม (ใบนี้เป็นใบที่รั่ว ต้องยาปูนซ่อม)

ส่วนโอ่งที่อยู่ตรงกลาง ๆ จะเชื่อมต่อท่อเมน ด้วย สามทางทุกชุดค่ะ

แล้วก็ต่อท่อจากท่อเมนเพื่อเอาน้ำลงโอ่งค่ะ  ก๊อกสามารถเปิดน้ำได้ เพราะต่อจากเมนประปา (ถ้าน้ำไหล  โกรธ)

ที่ปากโอ่งติดลูกลอยไว้ค่ะ

ชุดลูกลอกที่เชื่อมกะท่อน้ำประปาเข้า

แล้วก็มาืเชื่อมต่อเข้าหากัน ใส่บอลล์วาลว์ 1 นิ้ว เพื่อไว้ิเปิดปิดน้ำออกค่ะ ( เมนทางซ้ายมาจากโอ่งด้านซ้าย 4 ใบ มาชนกะเมนโอ่งอีก 4 ใบค่ะ)

ท่อน้ำออกที่อยู่ด้านล่างสุด จะเดินท่อไปเชื่อมต่อกะปั๊มน้ำอีกทีนึง

จุดที่ต่อมาเชื่อมกะปั๊มค่ะ ตรงจุดวางปั๋มจะเปิดน้ำเข้าปั๋มได้ 2 ทาง คือ จากโอ่ง และจากบ่อซีเมนต์ค่ะ โดยจะเปิดพร้อมกันก็ได้ หรือ จะเลือกเปิดทางใดทางนึงก็ได้ค่ะ  แต่จริง ๆ จะทำเพิ่มอีกจุด คือ ปั๋มน้ำจากบ่อ พอดียังทำไม่เสร็จค่ะ  แต่ทำบอลล์วาลว์เตรียมไว้แล้ว

Liked By: yangna, natkita, tujaba
puangpetch
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:14:35 AM »

ราคาโอ่ง ใบละเท่าไรค่ะ อยากทราบค่ะ
tounock
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:28:54 AM »

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ กรณีดินถมใหม่ ควรมีฐานรองโอ่งไหม๊ แล้วถ้าน้ำเต็ม 2000 ลิตรดินจะยุบหรือเป่ล่า

(ราคาโอ่งที่วังน้ำเย็นสอบถามประมาณใบละ 800 บาท ขนาด 2000 ลิตรค่ะ)
Gnoy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 01:32:28 PM »

ราคาโอ่ง ใบละเท่าไรค่ะ อยากทราบค่ะ

ชุดแรก 10 ซื้อมาใบละ 650 ค่ะ ต่อจาก 800 ไม่รวมฝานะคะ
แล้วชุดหลัง 24 ใบ ต่อลงมาใบละ 600 ค่ะ  ที่เค้าลดให้เพราะสั่งจำนวนมากค่ะ
แต่เห็นตอนนี้ที่เค้ามาส่งใบละ 750 นะคะ เค้าบอกค่าแรงขึ้นน่ะ

การต่อรองราคาต้องขึ้นอยู่จำนวนโอ่งที่สั่ง ระยะทางไกล - ใกล้ จากจุดที่เค้าอยู่แค่ไหนค่ะ  และพื้นที่ด้วยค่ะว่ามีเจ้าอื่นที่ส่งหรือเปล่า
ราคาเอาเป็นเกณฑ์ไม่ได้แน่นอน และขึ้นอยู่กะการต่อรองด้วยนะคะ   

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์