หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ 2502  (อ่าน 10357 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:24:21 PM »

คุณ 2502 ส่งการบ้านที่นี่ค่ะอย่าลืมแนะนำตัวและที่อยู่ด้วยนะคะ

Liked By: keawjah

2502
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:58:44 PM »

สวัสดีค่ะ  ส่งการบ้านกองปุ่ยเล็กกองที่ 1 ค่ะ  จากจังหวัดเชียงรายนะคะ

กองปุ๋ยกองนี้ มีอายุประมาณเดือนกว่า ๆ แล้วค่ะ  มีต้นหญ้า และต้นผักบุ้งขึ้นมาด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 01:41:37 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
2502
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:09:39 PM »

ลองล้วงกองปุ๋ยดูแล้ว  ไม่มีไอร้อนเลยค่ะ  แล้วก็แฉะมาก

สาเหตุน่าจะมาจากความผิดพลาดดังนี้ค่ะ
_  ตอนที่ขึ้นกองช่วงแรก ๆ มีฟาง เศษสับปะรด ปุ๊วัว  หลังจากนั้นก็มีเศษหญ้า ที่ได้จากการถอน โดยมีดินติดมาที่รากหญ้าจำนวนมาก
    เพราะไม่ได้สะบัดทิ้ง  คิดว่าถ้าดินติดไปด้วย ก็น่าจะดีทำให้ปุ๋ยมีเนื้อปุ๋ยเพิ่มขึ้น  ซึ่งเป็นการเข้าใจที่ผิดพลาดค่ะ
_  ในระหว่างชั้น  ช่วงแรก ๆ จะมีฟางเป็นตัวคั่น สลับกับเศษหญ้า  แต่ตอนหลัง ๆ เนื่องจากมีเศษหญ้ามากพอ  ก็เลยไม่ได้สลับกับเศษ
    ฟางค่ะ
_  ในระหว่างชั้น  รดน้ำมากไปค่ะ รดจนน้ำไหลเจิ่งนองออกมาที่พื้นดินเลย
_  ในทุก ๆ วัน ก็รดน้ำมากเกินไป  จนน้ำไหลนองค่ะ 

ตอนนี้  ได้ทลายกองปุ๋ยกองนี้เรียบร้อยแล้วค่ะ  เนื่องจากเกินกำหนดสองเดือนแล้ว  พบว่า ข้างในยังมีเศษฟางที่ไม่ย่อยสลาย  แต่เศษสับปะรดย่อยหมดเลยค่ะ  และเนื่องจากมีเนื้อดินผสมอยู่ด้วย  จึงทำให้เมื่อโดนน้ำ  สภาพปุ๋ยจะมีลักษณะ   เหนียวและแฉะนิดนึงค่ะ    แต่ถ้าสภาพแห้ง ๆ ก็มีความร่วนซุยอยู่ค่ะ   ตอนนี้เก็บกองปุ๋ยใส่กระสอบยังไม่หมดค่ะ  เนื่องจากฝนตก  ก็เลยต้องปล่อยเอาไว้ก่อนค่ะ  แต่ก็มีการนำปุ๋ยกองนี้ไปใช้บ้างแล้วนะคะ  โดยตักจากกองนี่แหละค่ะ  ไปผสมกับดิน และมะพร้าวสับ เอามาเพาะต้นไม้  และก็ตักไปให้ต้นไม้ที่ปลูกลงดินด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 01:46:33 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
2502
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:19:33 PM »

ขี้นกองปุ่ยใหญ่  กองที่สองค่ะ
2502
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:21:44 PM »

ในระหว่างขึ้นกองปุ๋ย  ก็จะมี ศพหนู บ้างประปรายค่ะ  ประมาณสิบกว่าตัวได้แล้วค่ะ

2502
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:29:17 PM »

รูปภาพอาจจะไม่ได้เรียงกันจาก น้อยไปหามากนะคะ  เพราะว่ามือใหม่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  แต่ได้ลอกการบ้านของนักเรียนคนอื่นมาเหมือนกันค่ะ  เรื่องทำเชือกให้เป็นรุปสามเหลี่ยม  กับล้อมซาแรน  ตามคำแนะนำของอาจารย์  เพื่อไม่ให้ไก่ได้เข้าไปคุ้ยค่ะ   แต่ก็ยังมีอยู่บ้างประปรายนะคะ  เพราะมันบินเข้าไปได้  หรือบางทีซาแรนมันย้วยลงมา  เจ้าม๊ะหมา  มันก็มีแอบไปขโมยกินปุ๊วัว กับปุ๊แมวค่ะ ยิงฟันยิ้ม

2502
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:39:59 PM »

เนื่องจาก ตอนที่ขึ้นกองเป็นสามเหลี่ยมแล้วไม่ได้ถ่ายรูปไว้ค่ะ  เพราะช่วงนั้นฝนตกตลอดทุกวัน    สภาพกองก็จะสูงกว่านี้หน่อยค่ะ 
ทำเสร็จครั้งแรก ประมาณวันที่  25 กรกฏาคม 2555  แต่เนื่องจากได้รับน้ำฝนมาก  กองก็เลยยุบตัวลงไปอีก  เลยเพิ่มเติมลงไปใหม่อีกครั้ง  ประมาณวันที่ 1 สิงหาคม  2555 จึงถือเป็นวันเริ่มต้นให้กับกองปุ๋ยค่ะ

ถ้าอากาสแจ่มใส จะรีบถ่ายรูปมาให้อาจารย์ดูอีกครั้งนะคะ  ตอนนี้กองปุ๋ยยุบตัวไปครี้งนึงแล้วค่ะ
ไม่ได้รดน้ำเลยค่ะ  เพราะฝนตกตลอดทุกวัน  ไม่ช่วงเช้า  ก็ตกตลอดทั้งคืน
ลองล้วงกองปุ๋ยดูแล้ว  ยังมีสภาพเปียกอยู่  แต่ก็มีความร้อนอยู่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 01:48:43 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:51:37 PM »

- ตอนเอาไปผสมดินเพาะกล้า อย่าใช้ปุ๋ยมากนะครับ ต้นกล้าไม้ถึงตายได้ ใช้ดินสัก 7-10 ส่วนกับปุ๋ย 1 ส่วนก็พอ

- ซากหนูให้เอายัดในกองลึก ๆ นะครับ จะได้ไม่ส่งกลิ่น

- ทุกอย่างก็ดูดีนะครับ ทั้งกองแรกกับกองสอง ส่งรูปมาเรื่อย ๆ ครับ จะจับผิดให้ "ความผิดของท่านคืองานของเรา"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy
2502
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:58:15 AM »

- ตอนเอาไปผสมดินเพาะกล้า อย่าใช้ปุ๋ยมากนะครับ ต้นกล้าไม้ถึงตายได้ ใช้ดินสัก 7-10 ส่วนกับปุ๋ย 1 ส่วนก็พอ

- ซากหนูให้เอายัดในกองลึก ๆ นะครับ จะได้ไม่ส่งกลิ่น

- ทุกอย่างก็ดูดีนะครับ ทั้งกองแรกกับกองสอง ส่งรูปมาเรื่อย ๆ ครับ จะจับผิดให้ "ความผิดของท่านคืองานของเรา"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ตอนที่เอาไปเพาะกล้า  ก็ผสมดินด้วยค่ะ  แต่มือหนักหน่อย  ดินไม่ได้อัตรส่วนตามที่อาจารย์บอกหรอกค่ะ  ลองเพาะดูแล้ว  เมล็ดพันธุ์ที่ขอเขามาก็งอกขึ้นมา โอเคค่ะ  ใบไม่เหลือง  ช่วงนี้ต้นไม้ฉ่ำน้ำค่ะ  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะฝนช่วยชะล้างให้ปุ๋ยมันละลายออกไปบ้างหรือเปล่านะคะ  (คิดคาดเดาเอาเองอีกแล้วค่ะ)   

ส่วนซากหนูเอายัดใส่กองฟางไปทุกตัวแล้วค่ะ  ที่ถ่ายรูปนั่นเป็นตัวแรก  โชว์ภาพให้เห็นน่ะค่ะ 

ตามที่อาจารย์เคยบอกว่า ถ้าสาดปุ๊แมว  แล้วจะมีกลิ่น  ให้ซ่อนเอาไว้ในกองปุ๋ย    ก็เลยลองไปเดินใกล้ ๆ กองปุ๋ยดู  ก็คิดว่ามีกลิ่นหน่อย ๆ นะคะ  ตอนนี้ก็ไม่ได้สาดปุ๊แมวไปที่กองปุ๋ยใหญ่นี้แล้วค่ะ   อาจจะเป็นเพราะสถานที่มันโล่งกว้างก็ได้มังคะ  กลิ่นก็เลยไม่ค่อยรบกวนผู้คน  หรืออาจจะเป็นเพราะชินกับกลิ่นฉี่ กลิ่นปุ๊แมว  แล้วก็ยังแถมกลิ่นปุ๊วัว  ที่โรงวัวข้าง ๆ บ้านอีก   ที่นี่มีลมพัดพาเสมอ ๆ ค่ะ  กลิ่นมันก็เลยไปไกล ๆ   ยิงฟันยิ้ม

วันก่อนถอนหญ้า  แล้วก็ตัดใบหญ้าแฝกไว้ได้เยอะเลยค่ะ  ก็เลยเอามาทำปุ๋ยในตะกร้าใหญ่  ได้หนึ่งเข่งพอดี  แต่ไม่มีฟางสลับชั้นนะคะ  เอาแต่เศษหญ้่าที่สะบัดดินออกแล้ว  + ปุ๊วัว  + รดน้ำ สลับกันไปน่ะค่ะ  แล้วก็เอาปุ๊แมวมาซ่อนไว้ที่กองนี้แทน + ซากหนูอีกต่างหาก
มีซากหนูเกือบทุกวันเลยค่ะ  เจ้าแมวเหมียวเขาหามาให้ดู  กะเอามาให้ลูกเขาเล่นด้วยมังคะ  บางทีก็โยนทิ้งไปทางที่หญ้ามันรก ๆ  เพราะไม่ไหวจะเคลียร์คะ  มีแต่เจ้าตัวนี้แหละที่หาหนูมาหให้ดู  ส่วนอีกตัวที่เขาเอามาปล่อยเหมือนกัน แต่เป็นตัวผู้  ไม่ทำอะไรเลย  กินแล้วก็นอนอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม

ทีั้งกองปุ๋ยในเข่ง  + กองปุ๋ยกองที่สอง  จะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีค่ะ 

อยากให้อาจารย์เห็นข้อผิดพลาดเยอะ ๆ ค่ะ  จะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข   แลบลิ้น

tera
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 04:15:45 PM »

- ทำในเข่งแล้วเอาซากสัตว์ใส่เข้าไปก็จะทำให้ไม่สามารถพลิกประจำวันได้ ถ้าอย่างนั้นก็ทิ้งไว้อย่างนั้นสัก 2 เดือน แล้วทุก 5-7 วันก็เจาะรูด้านบน กรอกน้ำลงไปพอประมาณ แล้วปิดรู ด้านนอกก็รดน้ำอย่างปราณีต อย่าให้น้ำมากเพราะเดี๋ยวจะมีน้ำซึมออกมาแล้วจะมาสงสัยว่าเป็นน้ำเหลืองของเจ้าหนูหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์

2502
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 07:43:13 PM »

- ทำในเข่งแล้วเอาซากสัตว์ใส่เข้าไปก็จะทำให้ไม่สามารถพลิกประจำวันได้ ถ้าอย่างนั้นก็ทิ้งไว้อย่างนั้นสัก 2 เดือน แล้วทุก 5-7 วันก็เจาะรูด้านบน กรอกน้ำลงไปพอประมาณ แล้วปิดรู ด้านนอกก็รดน้ำอย่างปราณีต อย่าให้น้ำมากเพราะเดี๋ยวจะมีน้ำซึมออกมาแล้วจะมาสงสัยว่าเป็นน้ำเหลืองของเจ้าหนูหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์
รับทราบปฏิบัติค่ะอาจารย์ ยิ้มเท่ห์  เพิ่งจะทำเสร็จได้สองสามวันนี่แหละค่ะ  แต่มีรดน้ำให้ครั้งเดียว  เพราะฝนตกทั้งคืน  แต่ไม่รู้ว่าน้ำฝนจะช่วยได้หรือเปล่า  เพราะเอาเขาไปไว้ใต้ร่มไม้  ใกล้ ๆ กับกอไผ่ค่ะ  เพราะเห็นว่าดินตรงนั้นมันไม่ค่อยสมบูรณ์  เพราะตอนที่สร้างบ้าน บริเวณนั้นเป็นที่กองหิน กองทรายก่อสร้างน่ะค่ะ  หน้า ๆ ดินก็เลยมีแต่ทราย   คิดเอาเองอีกแล้วว่า  ถ้าได้น้ำที่ซึมจากเข่งก็น่าจะดี อาจทำให้ดินมีความสมบูรณ์ขึ้น    แต่ดูจากก้นเข่งพลาสติกแล้ว  เห็นเขาสานกันจนแน่นเลยต่ะ  น้ำอาจจะซึมช้าหน่อย 

กองเข่งพลาสติกนี้  กะว่าจะไม่พลิกประจำวันน่ะค่ะ  เพราะมันกินแรงเหมือนกันนะคะอาจารย์ โกรธ  แค่ลากเข่งไปไว้ที่ทางของมันก็เหนื่อยแล้วค่ะ  อาจารย์คะ  แล้วถ้ามีเศษหญ้าที่ถอนไว้  เอาไปโปะด้านบนกองได้ไหมคะ  หรือว่าต้องยัดไส้ เอาไว้ให้มันโดนน้องจุลเขมือบ  เพราะงานประจำ คืองานถอนหญ้าค่ะ แลบลิ้น  เห็นแล้วมันรกหูรกตาไปหมด  แต่ก็ทำไม่ค่อยจะไหว สังขารไม่อำนวยค่ะ อายจัง

Liked By: Gnoy, tera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 07:45:57 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:28:03 AM »

รับทราบปฏิบัติค่ะอาจารย์ ยิ้มเท่ห์  เพิ่งจะทำเสร็จได้สองสามวันนี่แหละค่ะ  แต่มีรดน้ำให้ครั้งเดียว  เพราะฝนตกทั้งคืน  แต่ไม่รู้ว่าน้ำฝนจะช่วยได้หรือเปล่า  เพราะเอาเขาไปไว้ใต้ร่มไม้  ใกล้ ๆ กับกอไผ่ค่ะ  เพราะเห็นว่าดินตรงนั้นมันไม่ค่อยสมบูรณ์  เพราะตอนที่สร้างบ้าน บริเวณนั้นเป็นที่กองหิน กองทรายก่อสร้างน่ะค่ะ  หน้า ๆ ดินก็เลยมีแต่ทราย   คิดเอาเองอีกแล้วว่า  ถ้าได้น้ำที่ซึมจากเข่งก็น่าจะดี อาจทำให้ดินมีความสมบูรณ์ขึ้น    แต่ดูจากก้นเข่งพลาสติกแล้ว  เห็นเขาสานกันจนแน่นเลยต่ะ  น้ำอาจจะซึมช้าหน่อย 

กองเข่งพลาสติกนี้  กะว่าจะไม่พลิกประจำวันน่ะค่ะ  เพราะมันกินแรงเหมือนกันนะคะอาจารย์ โกรธ  แค่ลากเข่งไปไว้ที่ทางของมันก็เหนื่อยแล้วค่ะ  อาจารย์คะ  แล้วถ้ามีเศษหญ้าที่ถอนไว้  เอาไปโปะด้านบนกองได้ไหมคะ  หรือว่าต้องยัดไส้ เอาไว้ให้มันโดนน้องจุลเขมือบ  เพราะงานประจำ คืองานถอนหญ้าค่ะ แลบลิ้น  เห็นแล้วมันรกหูรกตาไปหมด  แต่ก็ทำไม่ค่อยจะไหว สังขารไม่อำนวยค่ะ อายจัง

- พอมีหญ้าก็เอาวางทับ โรยด้วยขี้วัวรดน้ำ ทิ้งไว้ มีหญ้าอีกวางทับ โรบขี้วัว รดน้ำ เพราะวัสดุในเข่งจะลดระดับลงเรื่อย ๆ ว่าง ๆ ก็เจาะรู เติมน้ำครับผม

Liked By: Gnoy, thepunyapat
2502
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:02:09 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์ลุง  ขอส่งการบ้านต้อนรับขึ้นปีใหม่เลยนะคะ  

สถานที่ถ่ายทำ  ก็เป็นบริเวณบ้านค่ะ  เป็นที่ราบลุ่มเล็กน้อย  เพราะส่วนใหญ่จะเป็นเนินสูงค่ะ   สามีเป็นคนต่อท่อน้ำให้  เพื่อเอาไว้ใช้รดกองปุ๋ยค่ะ   ตอนแรก คิดว่าจะทำในที่อีกแปลงนึง  แต่ว่ามันไกลจากบ้านประมาณหนึ่งกิโล  มีแต่บ่อน้ำ  ไม่มีไฟฟ้า  ถ้าเอาเครื่องสูบน้ำไปติดไว้  คงมีคนมาช่วยเอาไปดูแลให้แน่นอน  เลยเปลี่ยนใจมาทำแปลงที่บ้านดีกว่าค่ะ

กองข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ได้มาจาก ของตัวเอง และ ของชาวบ้านที่เขามาขอโม่ในพื้นที่ค่ะ  ดีใจเป็นอย่างมากที่ไม่ต้องไปขนมาจากที่อื่นเพิ่มเติมอีก  และ กองฟางต้องเอารถอีแต๋นไปขนมา 4 เที่ยว ขน 2 วัน ช่วงเช้าค่ะ  เพราะสู้แดดบ่ายไม่ไหวค่ะ สถานที่ไปขนกองฟางก็ห่างจากบ้านประมาณ สองกิโลเมตรกว่า ๆ  ทางที่เข้าไปเอาก็สะดวกมากค่ะ  ยังมีอีกเหลือเฟือเลยค่ะ  แต่ไปเอาไม่ไหว  สังขารไม่อำนวยค่ะ โกรธ โกรธ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ตอนแรกไปขอฟางไว้กับชาวบ้าน 2 เจ้า   แต่โดนผู้หวังดีช่วยเผาฟางไปเสียก่อน  ก่อนที่จะไปเอาน่ะค่ะ  เจ้าแรก เจ้าของไม่อยู่ตอนโม่ข้าว  พวกที่มาช่วยก็เลยจัดการเผาซะ เพราะบอกว่า มันไปขวางลำเหมือง   ส่วนเจ้าที่สอง  ที่แปลงข้างเคียงจะทำนาปรัง  เลยหวังดี เผาไปให้ซะเสร็จสรรพเรียบร้อย   ตอนแรกนึกว่าจะกินแห้วเสียแล้วค่ะอาจารย์  คิดว่าคงไม่ได้ฟางมาทำปุ๋ยแน่ ๆ แล้ว  แต่ยังใจชื้นที่ยังมีกองเศษข้าวโพดอยู่อีกหนึ่งกอง    ที่จริงอยากจะไปเอาฟางมาเก็บไว้เยอะ ๆ นะคะ  แต่สามีบอกว่า  ทำแค่นี้ให้หมดก่อนเถอะ  และอีกอย่างนึง  ปุ๊หมูที่สั่งไว้ ก็ได้แค่ 60 ถุงเองค่ะ  ตอนแรกถามราคาบอกว่าถุงละ  15 บาท พอจะเอาจริงๆ  บอกว่า แม่บ้านเขาขายถุงละ 25 บาท  แต่จะคิดแค่ 50 ถุง แถมให้อีก 10 ถุง   พอกดเครื่องคิดเลข ก็ตกออกมาถุงละ 20 บาทนิด ๆ  ก็ยังถือว่าโอเคอยู่ค่ะ   แต่ทำมาค้าขายกับชาวบ้านที่นี่  คงต้องระวังให้ดีอีกนิดน่ะค่ะ  เพราะไม่ค่อยมีสัจจะเท่าไหร่  ตอนแรก ๆ ยังไม่มีคนเอา ก็บอกราคานึง  พอเริ่มมีคนอื่นสั่งบ้าง  ก็เปลี่ยนราคาทันที ลังเล ลังเล

กองปุ๋ยกองแรก เริ่มทำเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม และ เสร็จวันที่  25 ธันวาคม 2555 ค่ะ

ภาพกองฟาง และ กองเศษข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ค่ะ   กองฟางด้านขวามือ  ทำกองปุ๋ยหมักได้ 2 กองค่ะ  เหลือเศษอีกเล็กน้อย

เริ่มลงมือ วัดขนาดกองปุ๋ยตามมาตรฐาน ของอาจารย์ลุงค่ะ

ขึ้นต้นชั้นที่ 1 กับ ชั้นที่ 2  หลังจากนั้นไม่ได้ถ่ายค่ะ  เพราะคุณสามีมือเลอะ  

หลังจากเอาฟางวางเรียบร้อยแล้ว เอาปุ๊หมูโรยหน้า ก็รดน้ำแต่ละชั้น ตามขั้นตอนค่ะ

Liked By: tera, thepunyapat, gin_civil
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 06:26:46 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
2502
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:18:52 PM »

เดี๋ยวมาส่งการบ้านต่อนะคะอาจารย์    เนตก็ช้า  เวปก็คอยจะล่มอยู่เรื่อย  ไม่ไหวจะเคลียร์ค่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: tera, thepunyapat
2502
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 06:46:59 PM »

กองปุ๋ยหมัก  กองที่ 1  ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ  อาจจะโย้ ๆ เย้ ๆ ไม่สวยงาม เรียบเนียน  เหมือนกับของคุณลุงภารโรง thepunyapat  นะคะ    คะแนนความสวยงาม  ขอยกให้น้องชายหนุ่มไปค่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Liked By: tera, thepunyapat, gin_civil
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 06:51:15 PM โดย 2502 » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 05:43:33 AM »

ปลื้มใจจริงๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คุณป้า  อายจัง อายจัง อายจัง

เป็นกำลังใจให้ที่สุดเลยนะครับ ขอให้การทำกองปุ๋ยของป้าสะดวก ราบรื่น นะครับ

ของผมตอนนี้ก็ได้อีก 4 เมตรแล้วครับ รวมเป็น 12 เมตรแล้ว  วันนี้ก็จะขึ้นอีก 4 เมตรครับเสร็จเมื่อไร ผมได้กองปุ๋ย 16 เมตรแน่ะ

เมื่อวานเสร็จกองปุ๋ย 4 เมตร ตอนเที่ยง พอบ่ายผมก็ไปเอาปุ๊มาอีก 30  กระสอบ เที่ยวนี้ ราคา 35 บาทครับ จากเดิม 30 บาท

แต่ตักเองเล่นเต็มที่เลยครับ กระสอบปุ๋ยยูเรียเต็มๆ ก็ยังถือว่าไม่แพงครับ

คุณป้าลองเอาปุ๊หมูใส่กระสอบยูเรียให้เต็มดูครับ ลองเทียบกับของผม ราคา 35 บาทนะครับ

ช่วงนี้ลงรูปไม่ค่อยได้ เมื่อวานก็ไปฝากไว้ที่ห้องจีน้อย ป่านนี้คงบ่น น้ำลายท่วมถนนแล้วมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ให้กำลังใจป้านะครับ สู้ๆ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: gin_civil, 2502, tera
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์