หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์  (อ่าน 243924 ครั้ง)
yuthichai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 01:17:35 PM »

สุข สมหวังกับชีวิตพอเพียง เริ่มต้นกับสิ่งดี ๆ  พ.ศ.ใหม่ ปี 53 ทุก ๆ ท่านครับ
รูปดารา พันธุ์พิจิตร 1 บนดาดฟ้า ด้วยเกษตรอินทรีย์ถ้วน ๆ

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ชาวชมรมทุกท่านครับ และสมาชิกที่มาใหม่ด้วย
สวัสดีปีใหม่ครับคุณ Vid@3 Por Farm  ต้นมะนาวสวยมากเลย มะนาวของผมยังไม่ถึงเดือนเลยแต่เจอหนอนกินใบเล่นงานแล้วรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ และสายน้ำ PE ไม่ทราบขนาดและราคาเท่าไร

the little
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 04:25:55 PM »

อยู่จันทบุรี กำลังปรับที่ที่เคยปลูกสละออก ว่าจะปลูกมะนาวซัก 100 โข่ ดินที่สวนเป็นดินเเดง ดินดีสมบูรณ์มาก กำลังนำกิ่งสละไปปั่นเพื่อทำปุ๋ยหมัก และจะผสมกับดินเเดงเพื่อปลูกมะนาว ไม่ทราบว่าได้รึไม่เพราะที่บ้านหาเปลือกถั่วเขียวยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และกำลังมองหากิ่งพันอยู่ใครมีช่วยแนะนำหน่อยครับ กอปรเคยอ่านในหนังสือ มีพันธ์ใหม่ ที่ชื่อว่าพันธ์แป้นดกพิเศษ กิ่งละ 500 บาท ไม่ทราบว่าผลตอบเเทนสายพันนี้คุ้มมั้ยถ้าเปรียบเทียบกับสายพันธ์อื่นๆ
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 06:50:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ชาวชมรมทุกท่านครับ และสมาชิกที่มาใหม่ด้วย
สวัสดีปีใหม่ครับคุณ Vid@3 Por Farm  ต้นมะนาวสวยมากเลย มะนาวของผมยังไม่ถึงเดือนเลยแต่เจอหนอนกินใบเล่นงานแล้วรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ และสายน้ำ PE ไม่ทราบขนาดและราคาเท่าไร
สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ
เรื่องหนอนกินใบ ถ้าปลูกไม่มากไว้รับประทานเอง ก็ใช่วิธีเดินสำรวจต้นมะนาวปล่อย ๆ และเก็บทำลายทิ้งเสีย หากปลูกไว้มากต้น ไม่ค่อยมีเวลา ก็ลองใช้สมุนไพรไล่แมลง สูตรก็อยู่ต้น ๆ กระทู้นี้คร้บ
ท่อพีอี ขนาด 20 มม.ม้วนละ 350 บาท เป็นอย่างถูกสุด แต่ก็มีหลายคุณภาพให้เลือก ราคาขึ้นอยู่กับแหล่งที่ซื้อครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 07:05:21 PM »

อยู่จันทบุรี กำลังปรับที่ที่เคยปลูกสละออก ว่าจะปลูกมะนาวซัก 100 โข่ ดินที่สวนเป็นดินเเดง ดินดีสมบูรณ์มาก กำลังนำกิ่งสละไปปั่นเพื่อทำปุ๋ยหมัก และจะผสมกับดินเเดงเพื่อปลูกมะนาว ไม่ทราบว่าได้รึไม่เพราะที่บ้านหาเปลือกถั่วเขียวยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และกำลังมองหากิ่งพันอยู่ใครมีช่วยแนะนำหน่อยครับ กอปรเคยอ่านในหนังสือ มีพันธ์ใหม่ ที่ชื่อว่าพันธ์แป้นดกพิเศษ กิ่งละ 500 บาท ไม่ทราบว่าผลตอบเเทนสายพันนี้คุ้มมั้ยถ้าเปรียบเทียบกับสายพันธ์อื่นๆ
ก็สามารถใช้ได้ครับ ไหน ๆ ก็จะหมักแล้ว ใส่ขี้วัวลงหมักด้วยเลยจะดีกว่าไหมครับ
กิ่งพันธุ์มะนาว ดูได้จากกระทู้ ซื้อ-ขาย ในเวบนี้ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ใช้กิ่งมะนาวที่ต่อยอดกับต้นตอมะขวิดครับ เพราะไม่จำเป็น
ส่วนกิ่งละ 500 บาท ผมคิดว่าแพงไป ถ้าจะเอามาปลูกเพื่อศึกษาและขยายพันธุ์ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ
ผมถามตัวเองว่า เรากำลังบริโภคข้อมูลข่าวสาร ตามกระแสมากไปหรือเปล่า ใครว่าอะไรดี ลงทุนซื้อมาทดลองปลูกไปหมด แล้วใครรวย ?

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:46:29 AM »

แม่ค้าใจดีค่ะ ให้เศษปลาและเครื่องในปลา สูตรนี้เป็นอาหารทางใบค่ะ ไม่ต้องผสมสารจับใบ เพราะขี้ปลามีน้ำมันอยู่แล้วค่ะ

ขอทราบรายละเอียดสูตรได้ไหมครับ กำลังเรียนรู้ครับ จุมพิต จุมพิต
ครูซอส
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:19:15 PM »

แม่ค้าใจดีค่ะ ให้เศษปลาและเครื่องในปลา สูตรนี้เป็นอาหารทางใบค่ะ ไม่ต้องผสมสารจับใบ เพราะขี้ปลามีน้ำมันอยู่แล้วค่ะ

ขอทราบรายละเอียดสูตรได้ไหมครับ กำลังเรียนรู้ครับ จุมพิต จุมพิต
นำพุง เลือดและเศษปลา 3 ส่วน มาผสมกับน้ำส้มสายชูเพื่อไม่ให้จุลินทรีย์ชนิดอื่นเติบโตมาทำให้ปลามีกลิ่นเหม็น เติม พด. 1(ถ้ามี) 1 ซอง เติมกากน้ำตาล 1 ส่วน ประมาณ 1 เดือนพุงปลาจะละลายหมด (ยิ่งนานกว่านี้จะดี)...ปุ๋ยหมักปลาจะมีไขมันปลาที่ติดมากับชิ้นส่วนปลา ทำหน้าที่เป็นสารจับใบ ถ้าเรานำมาใช้เป็นปุ๋ยทางใบถือว่าโอสุดๆช่วงเร่งการออกดอก...หลังจากได้ปุ๋ยหมักปลาแล้วเราจะเอาไปผสมกับปุ๋ยน้ำหมักสมุนไพรไว้ฉีดไล่แมลงก็ไม่ผิดอะไร ลองทำใช้ดูนะคะ กากน้ำตาลไม่มีก็เอาน้ำตาลทรายค่ะ และถ้ามีเปลือกสับปะรดก็ใส่ไปด้วยค่ะ ไปช่วยน้ำส้มสายชูอีกแรงหนึ่ง

ฟ้าสาง ณ สวนผึ้ง
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:27:24 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยครับ  อยากไปอบรมหรืดูงานที่สวน

สวนที่ใหนมีบ้างครับ เอาตั้งแต่เริ่ม ผสมดิน ปลูก เลย ศึกษาข้อมูลมาเยอะแล้ว ยากเห็นของจิงบ้าง

หรือว่าท่านใหนมีที่อบรมหรือจะไปชมสวน ขอไปด้วยน่ะครับ 1 ที่ กทม. 087-9968889 เฟริส ยิ้มเท่ห์
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 05:25:47 PM »

ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ สมาชิก ในชมรมปลูกมะนาวในวงบ่อ ใครพอจะมีสวนที่แนะนำให้ไปศึกษาดูงานบ้างค่ะ

พื้นที่แถว ภาคกลาง หรือใกล้ ๆ กรุงเทพฯ ค่ะ อยู่สมุทรปราการ แต่กำลังเริ่มทำสวนมะนาว ที่ จังหวัดอุทัยธานี

ได้เตรียมเรื่องระบบน้ำแล้ว กำลังทำแท๊งค์น้ำ  แต่หากได้ไปดูสวนจริงก่อนปลูกก็จะดีมาก ๆ เลย ที่ผ่านมา

เก็บเกี่ยวข้อมูลจากทางเวป อย่างเดียวเลยค่ะ  เห็นด้วยกับคุณ   zatancombo ค่ะ

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:06:45 PM »

ขอออกตัวก่อนว่า ผมพึ่งเริ่มทดลองปลูกมะนาว Learning by doing เหมือนกัน คิดว่าความรู้ในเวปนี้มากพอจะนำไปปฎิบัติจริงได้แล้ว จากที่ได้ลงไม้ลงมือทำเองกับพี่ ๆ ที่สวน คิดว่าไม่อยากจนเกินกำลัง ความรู้ ความสามารถของเพื่อนสมาชิก อยู่ที่ทำงานผมจับแต่ ปากกา Mouse และ Keyboard แฟนยังไม่เชื่อว่าผมทำเองได้เลยครับ สุภาษิตกล่าวไว้ว่า เริ่มลงมือก็เสร็จไปกว่าครึ่งแล้วครับ มีปัญหาติดขัดอะไร เพื่อน ๆ ในเวปนี้ยินดีให้คำปรึกษา มั่นใจ เดินหน้า สู้ ๆ ครับ
ปล.ต้นมะนาวบนดาดฟ้าที่บ้าน พี่เลี้ยงเด็กอาสาเป็นคนดูแล รดน้ำ ใส่ปุ๋ย และกำจัดศัตรูพืชเอง ใคร ๆ มาเยี่ยมบ้าน กล่่าวชมหล่อนจนแก้มปริ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yuthichai
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 08:36:21 AM »

เห็นด้วยครับ เรียนไปด้วยทำไปด้วยเจอปัญหาก็เอาปรึกษาถามตอบกัน ส่วนเรื่องต้นพันธ์ก็ค้นหาดูในเวปนี่ก็มีหลายแห่งที่ขาย เช่นแถวสุพรรณบุรี พิจิตร และที่นครศรีธรรมราช หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดมี ก็สอบถามกันดู
มะนาวของผม ที่เริ่มปลูกก็เจอหนอนกินใบเล่นงาน ก็ทำตามคุณ Vid@3 Por Farm แนะนำ OK เลยครับ

"ลมทะเล"
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:23:54 PM »

อยากทราบว่า หาก เราเทปูนรองก้นบ่อแทนการซื้อฝาปิด มันจะคุ้มกว่าหรือเปล่า แล้วจะมีผลต่อต้นมะนาวมั๊ยครับ  ผู้ใดทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 05:59:10 AM »

วัตถุประสงค์ของการใช้แผ่นฝารองก้นบ่อซีเมนต์เพื่อให้น้ำไหลซึมออกทางด้านข้างได้ เพราะมะนาวไม่ชอบน้ำแชะขังตลอดเวลา จะทำให้เกิดโรครากเน่า และบังคับให้อดน้ำได้ยากคือใช้เวลานานหลายวันดินถึงจะแห้งครับ หากต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย บางท่านใช้แผ่นพลาสติกหนา ๆ รองก้นบ่อแทน แต่ระยะยาวอาจรั่วหรือเสื่อมสภาพ รากมะนาวสามารถชอนไชลงไปพื้นดินได้ ก็จะแก้ไขลำบากครับ
ส่วนคำถามเรื่องจะเทปูนแทนฝาท่อ ปกติขนาด 80 ซม.หนาประมาณ 1 นิ้ว ราคาแผ่นละ 90-10 บาท ถ้าทำเองจำนวนน้อย ผมคิดว่าไม่คุ้มค่าลงทุน ลงแรง และเสียเวลา หากทำจำนวนมากและมีผู้ช่วย ก็น่าลองทำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 05:57:33 PM โดย Vid@3 Por Farm » บันทึกการเข้า

"ลมทะเล"
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:40:07 PM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ลองทำดูรอบบ้าน 10 บ่อ ซื้อฝาท่อมาครับ กะจะลองดูก่อน หากได้ผลก็จะลงปลูกอีก 4-5 ไร่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิงฟันยิ้ม
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:33:23 AM »

มาซาหมักเข้าแก๊งค์ด้วยคนครับ...ผมปลูกพิจิตร1ไว้ประมา่ณ70กว่าต้นแล้วก้อมีพันธืไร้เมล็ดอีก10ว่าต้น
วันหลังจะถ่ายรูปมาลงครับตอนนี้เจอหนอนทั้งมวนทั้งชอนเลยหายาแก้อยู่ครับ โกรธ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:42:03 AM »

ยินดีต้อนรับ ช่วยแชร์ความรู้และประสบการณ์ในกระทู้ด้วยนะครับ ขอให้มียอดสั่งจองกิ่งตอนเยอะ ๆ นะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

yuthichai
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 12:02:04 PM »

มาซาหมักเข้าแก๊งค์ด้วยคนครับ...ผมปลูกพิจิตร1ไว้ประมา่ณ70กว่าต้นแล้วก้อมีพันธืไร้เมล็ดอีก10ว่าต้น
วันหลังจะถ่ายรูปมาลงครับตอนนี้เจอหนอนทั้งมวนทั้งชอนเลยหายาแก้อยู่ครับ โกรธ

อยู่แถวไหนครับ กำลังรอดูรูป
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์