หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์  (อ่าน 248995 ครั้ง)
Nirawan.Thongpussa
เกษตรกรมือใหม่
*

Mou

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:15:58 PM »

แนะนำตัว หมู ค่ะ ของสมัคร เข้าชมรมด้วยคนนะค่ะ  พึ่ง ซื้อมะนาว แป้นรำไพ มา 2 ต้นค่ะ ยังไม่ได้ลงในบ่อเลยค่ะ เตรียมบ่อไว้ โดยเอาฟาง รดน้ำ ให้ชุม ต่อไปต้องเอาดินใส่ เลยหรือป่าวค่ะ  หรือว่าต้องเอาดินผสมกับปุ๋ยหมักก่อน  แล้วอีกกี่วันจะเอาต้นมะนาวลงปลูกในบ่อได้ค่ะ อยากทดลองปลูกค่ะ ขอคำแนะนำด้วย เกษตร มือใหม่ ค่ะ

Mou: 3/3 ม.9 ต.ชากบก อ.บ้านค่าย จ.ระยอง 21120

takeshi_lemon
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:37:48 PM »

ไม่ทราบว่า การปลูกมะนาวนี้สามารถปลูก  2 สายพันธุ์ไว้ในพื้นที่ใกล้ ๆ กันได้มั๊ยครับ จะกลายพันธุ์หรือเปล่าครับ เช่น แป้นพวง กับแป้นรำไพ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 01:41:44 PM โดย takeshi_lemon » บันทึกการเข้า
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:37:38 PM »

แนะนำตัว หมู ค่ะ ของสมัคร เข้าชมรมด้วยคนนะค่ะ  พึ่ง ซื้อมะนาว แป้นรำไพ มา 2 ต้นค่ะ ยังไม่ได้ลงในบ่อเลยค่ะ เตรียมบ่อไว้ โดยเอาฟาง รดน้ำ ให้ชุม ต่อไปต้องเอาดินใส่ เลยหรือป่าวค่ะ  หรือว่าต้องเอาดินผสมกับปุ๋ยหมักก่อน  แล้วอีกกี่วันจะเอาต้นมะนาวลงปลูกในบ่อได้ค่ะ อยากทดลองปลูกค่ะ ขอคำแนะนำด้วย เกษตร มือใหม่ ค่ะ
ยินดีต้อนรับครับ เอาดินผสมกับปุ๋ยคอกก่อน แล้วค่อยเอาลงบ่อซิครับ หรือจะวางฟางข้าวเป็นชั้นบาง ๆ สลับก็ยิ่งดี ทำให้รดน้ำสะดวกขึ้น เสร็จแล้วก็รดน้ำให้ชุ่ม ถ้ากิ่งมะนาวรากเดินดีแล้วเอาลงได้เลย อย่าลืมเอาฟางข้าวคลุมโคนต้นด้วย เพื่อป้องกันวัชพืชและทำให้ดินชุ่มชืน ไม่ต้องรดน้ำบ่อยครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:49:12 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ลงไว้ศึกษา10กว่าต้นอดน้ำทีไรแม่แอบรดทุกทีกลัวมันตาย555
ยินดีตอนรับครับ ต้นโตใกล้ได้ผลผลิตแล้ว เอารูปสวย ๆ ภาพใหญ่ชัด ๆ มาลงให้ดูอีกนะครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:10:09 PM »

ไม่ทราบว่า การปลูกมะนาวนี้สามารถปลูก  2 สายพันธุ์ไว้ในพื้นที่ใกล้ ๆ กันได้มั๊ยครับ จะกลายพันธุ์หรือเปล่าครับ เช่น แป้นพวง กับแป้นรำไพ
ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับครับ
ต้นที่ปลูกใกล้ ๆ กัน มีผลแน่นอน แต่จะกลายพันธุ์ไปในทางที่ดีหรือไม่ดีนั้น พยากรณ์ยากครับ
ปลูกเพื่อการค้าแนะนำให้แยกกันปลูกจะดีกว่า ถ้าปลูกไว้บริโภคเองไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ให้มากครับ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:16:01 PM »

รูปภาพเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ยังเดินระบบรดน้ำไม่เสร็จครับ

yuthichai
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 04:49:27 PM »

สวัสดีครับ ชมรมคนปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ ทุกท่านขอร่วมวงแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยคนนะครับ ตอนนี้ผมกำลังทดลองปลูกมะนาวพันธ์พิจิตร 1 ยังมีความรู้ไม่มากเพิ่งจะปลูกได้ 1 เดือน ขอเคล็ดลับวิธีการดูแลรักษาด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมมีแต่ข้อมูลเหล่านี่ นิดหน่อยครับ

Kittiboon78
*

เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:52:01 PM »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบมีข้อมูลเกี่ยวกับกรองน้ำที่ใช้กับปั้มน้ำบ้างมั๊ยครับ ว่าปั้มน้ำ ท่อดูดและท่อน้ำออกขนาด 2 นิ้ว จะต้องใช้กรองน้ำแบบใหน หรือขนาดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

yuthichai
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 11:48:36 AM »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบมีข้อมูลเกี่ยวกับกรองน้ำที่ใช้กับปั้มน้ำบ้างมั๊ยครับ ว่าปั้มน้ำ ท่อดูดและท่อน้ำออกขนาด 2 นิ้ว จะต้องใช้กรองน้ำแบบใหน หรือขนาดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ลองเข้าโหลดข้อมูลมาศึกษาดูได้ คลิกที่รูปเลยครับ

Kittiboon78
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:58:31 PM »

เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

tatee
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 12:14:43 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ลงไว้ศึกษา10กว่าต้นอดน้ำทีไรแม่แอบรดทุกทีกลัวมันตาย555
ยินดีตอนรับครับ ต้นโตใกล้ได้ผลผลิตแล้ว เอารูปสวย ๆ ภาพใหญ่ชัด ๆ มาลงให้ดูอีกนะครับ
ใด้ครับเดี๋ยวกลับตอนปีใหม่จะถ่ายมาให้ครับผม
yuthichai
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 04:36:54 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องระบบน้ำ   ยิ้มกว้างๆ 

noomnoimj
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 05:46:47 PM »

ขอสอบถามผู้รู้ด้วยครับ สนใจปลูกมะนาวในบ่อเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้าเราจะจำหน่ายส่งต่างประเทศนี้ ต้องติดต่อสอบถามตลาดผู้รับซื้อได้ที่ใหนบ้างครับ  จะได้มีการรับประกันได้ว่าทำแล้วขายได้อะครับ   ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:33:58 AM »

ขอสอบถามผู้รู้ด้วยครับ สนใจปลูกมะนาวในบ่อเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้าเราจะจำหน่ายส่งต่างประเทศนี้ ต้องติดต่อสอบถามตลาดผู้รับซื้อได้ที่ใหนบ้างครับ  จะได้มีการรับประกันได้ว่าทำแล้วขายได้อะครับ   ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ เรื่องตลาดต่างประเทศรู้ว่ามีไม่มาก และโควต้าจำกัด  ต้องหา connection เอาเอง อย่างเช่นเพื่อนผม จัดส่งมะนาวตาฮิติให้ผู้ส่งออก ลูกละ 3 บาท พอผู้ส่งออกเห็นว่ามีรายได้ดี ก็แนะนำให้ญาติ พี่น้อง ทำสะเอง ลองมองตลาดท้องถิ่นก่อน แล้วค่อยขยายไปบริเวณใกล้เคียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2009, 05:59:26 PM โดย Vid@3 Por Farm » บันทึกการเข้า

narongsak dissai
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 08:19:07 PM »

ปลูกมะนาววงเหมือนกัน เลยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ใครที่ยังไม่มีวงหรือไม่พร้อม แต่อยากปลูกในวงจริงๆ ถ้ามีกิ่งพันธุ์แล้วปลูกลงดินไปก่อนได้เลย โดยบำรุงต้นให้สมบูรณ์เต็มที่ ตามstep พอมีวงเมื่อไรก็ขุดล้อมไปปลูกในวงได้เลย ถ้าต้นสมบูรณ์จริงย้ายปลูกได้ 3- 4 เดือนก็ออกนอกฤดูได้เลย แม้ต้องตัดรากออกไปมากก็ตาม (จะได้ไม่เสียเวลารอๆๆๆๆๆๆความพร้อม)
noomnoimj
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 04:16:29 PM »

สอบถามท่านผู้ทราบข้อมูลด้วยครับ ดินที่เป็นส่วนผสมในบ่อซีเมนต์ ไม่มีเปลือกถั่วเขียว สามารถใช้ แกลบดิบ + ขี้ไก่ล้วน  ๆ + หน้าดิน ได้หรือไม่ครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์