ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์  (อ่าน 235748 ครั้ง)
สวนผสม 3 พอ
เกษตรกรมือใหม่
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:41:52 PM »

ยินดีต้อนรับครับ 3 เดือนมีดอกติดลูกแล้ว
ต้นยังเล็ก อายุไม่ถึง 8 เดือน ไม่แนะนำให้ไว้ลูกนะครับ เพราะจะทำให้ต้นโทรม อาหารไม่ไปเลี้ยงต้นและใบครับ
สูตรไล่แมลง ( สุโตจู , EM 5)
1. จุลินทรีย์ EM 1 แก้ว
2. กากน้ำตาล 1 แก้ว
3. น้ำสมสายชู 5% 1 แก้ว
4. เหล้าขาว 28-40 ดีกรี 2 แก้ว
5. น้ำสะอาด 10 ลิตร
วิธีทำ
นำส่วนผสมมาผสมให้เข้ากัน ใส่ภาชนะปิดฝาให้สนิท หมักไว้ 7-10 วัน เขย่าถังเบา ๆ ทุกวันและเปิดฝานิด ๆ
ให้ก๊าซระบายออก ครบกำหนดเก็บใส่ขวดพลาสติกเก็บไว้ใช้ได้นาน 3 เดือน
หมายเหตุ ผมบดสมุนไพร ต้นหนอนตายอยาก (ฆ่าหนอนกินใบ) เพิ่มลงไปด้วย หรือถ้าใครมียาเส้น (ฆ่าหนอนชอนใบ) และ สะเดา ก็สามารถใส่เพิ่มลงไปได้นะครับ
วิธีใช้ 4 – 5 ช้อนโต๊ะ ผสมน้ำ 20 ลิตร ใช้ฉีด พ่น รด ราด ทุกสัปดาห์
ควรใช้ให้หมด ภายใน 3 เดือนเพราะเชื้อ EM จะตาย

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0

blackbird
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:49:13 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะ ตอนนี้ขอเรียนรู้ไปพลางๆ ก่อน
chont
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 06:44:13 PM »

หวัดดีครับ  ขอเป็นสมาชิกด้วยคน
กำลังเริ่มจะปลูกครับ มีกิ่งพันธ์แล้วครับกำลังชำใสถุงอยู่
ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการออกแบบสวนครับ กะว่าจะปลูกสัก 3 ไร่

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
แถวบ้านผมไม่มีเปลือกถั่ว มีแต่แกลบดิบ และแกลบเผา  ไม่ทราบว่าใส่แทน
เปลือกถั่วได้มั้ยครับ
Kittiboon78
*

เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 01:43:02 PM »

ยิ้มเท่ห์สวัสดีครับ ขอสมัครเป็นสมาชิกเข้าชมรมด้วยคนครับ กำลังจะเริ่มต้นปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์เช่นเดียวกันครับ ตอนนี้ทำงานบริษัทอยู่ สิ้นเดือนนี้ก็จะกลับบ้านเริ่มต้นชีวิตใหม่กับเกษตรพอเพียงตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราแล้วครับ คิดถึงบ้านคิดถึงครอบครัวมั่กมากเลย วันนี้ถึงเวลาแล้วครับ
 ......
หนุ่มอุบลฯ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 12:56:34 PM โดย Songwut78 » บันทึกการเข้า

"ลมทะเล"
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:36:32 PM »

อยู่หนองคายครับ จะหาพันธุ์ได้ที่ไหน กรุณาช่วยบอกด้วยครับ อยากปลูก มากกกกกกก แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:50:41 PM »

หวัดดีครับ  ขอเป็นสมาชิกด้วยคน
กำลังเริ่มจะปลูกครับ มีกิ่งพันธ์แล้วครับกำลังชำใสถุงอยู่
ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการออกแบบสวนครับ กะว่าจะปลูกสัก 3 ไร่

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
แถวบ้านผมไม่มีเปลือกถั่ว มีแต่แกลบดิบ และแกลบเผา  ไม่ทราบว่าใส่แทน
เปลือกถั่วได้มั้ยครับ
ใช้แกลบดิบแห้ง ๆ หรือแกลบเผาแทนน่าจะ OK นะครับ สมาชิกท่านอื่น ช่วยออกความเห็นเพิ่มเติมกันหน่อยนะครับ
3 ไร่ ก็ประมาณ 300 กว่าต้นเชียว สู้ ๆ ครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:00:13 PM »

อยู่หนองคายครับ จะหาพันธุ์ได้ที่ไหน กรุณาช่วยบอกด้วยครับ อยากปลูก มากกกกกกก แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ไปหน้ากระทู้ซื้อขายครับ ของคุณเอนก เป็นพันธุ์แป้นที่นิยมปลูกกันทั่ว ๆ ไป คนเพชรบุรีเหมือนกัน Reasonable price ครับ
---------------
สังเกตุว่าใบมะนาวจะหันไปรับแสงด้านทิศตะวันตกเป็นส่วนใหญ่ มีกูรูหรือปราชญ์เกษตรคนหนึ่งเคยแนะว่า ตอนปลูกกิ่งตอนให้หันใบมะนาวไปหาตะวันคือทิศตะวันตก เพื่อไม่ให้ก้านบิดได้ มีผลต่อการเจริญเติบโตของมะนาว ลองนำไปปฎิบัติดูนะครับ ไม่เสียหายอะไร ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:17:38 PM »

เอาไปอีกเทคนิคหนึ่งครับ
เวลาได้กิ่งมะนาวตอนมา แต่ยังไม่มีเวลาปลูก อย่านำไปเก็บไว้ในห้องน้ำเด็ดขาดเพราะมีความชื้นสูง เมื่อนำออกมาปลูก อากาศเปลี่ยนอย่างรวดเร็ว จะทำให้มะนาวทิ้งใบ อันนี้ผมได้พิสูจน์มาแล้วว่าเป็นจริง

beau
*

จะพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:31:10 PM »

ขอแนะนำเพื่อน ๆ ที่สนใจปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์
ของผู้ประสบความสำเร็จอีกรายหนึ่ง
 คลิกดูที่ http://www.phtnet.org/news52/view-news.asp?nID=613

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Kittiboon78
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:32:23 AM »

สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน  ขอความรู้ด้วยนะครับ 

ผมกำลังจะปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ ในเดือนมกราคมนี้ครับ  จำนวน 100 ต้น ระยะห่างต่อแถว 4  เมตร , ระยะห่างต่อต้น 4 เมตร(4x4) ปั้มน้ำหอยโข่ง 2 แรง , 2 ใบพัด ท่อดูดและท่อออก ขนาด 2 นิ้วครับ (มีน้ำจากบ่อดินใช้ได้ตลอดปี มี 2 บ่อครับ) ขอทราบข้อมูลจากพี่ ๆ ผู้รู้ด้วยครับว่า ผมจะสามารถวางท่อ หรือออกแบบจัดวางระบบน้ำแบบใหนได้บ้างครับ เกษตรมือใหม่แต่ใจรักม๊ากมากครับ สิ้นเดือนธันวาคมนี้เริ่มต้นปีใหม่ ทำในสิ่งใหม่ ๆ ด้วยครับ  ออกจากงานพร้อมที่จะลงทุนลุยกับการเกษตรแบบเต็มตัว ได้อยู่กับครอบครัว ได้ดูแลพ่อแม่ด้วยครับ 

*** ขอบคุณล่วงหน้านะครับ พี่ ๆ เพือน ๆ ชาวเกษตรพอเพียง

หนุ่มอุบลฯ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 03:58:30 PM »

ปั๊ม 2 แรงม้า 2 นิ้ว จ่ายน้ำแค่ 100 บ่อ แรงดันเหลือเฟือเชียวครับ
1.ท่อเมนเป็น PCV ขนาด 1-1/2 นิ้ว ส่วนท่อแยกไปแต่ละแถว เป็นสาย PE ขนาด 4 หุนก็พอ เพราะใช้ หัว mini-sprinkle แบบ 90 องศา ชาวบ้านเรียกหัวงูเห่าหรือโม่ง โดยหันทิศทางไปที่โคนต้นมะนาว น้ำจะได้ไม่เปลื้องและกระเด็นออกนอกบ่อซี่เมนต์ครับ
2.แบบติดตั้งท่อ PE บนปากท่อซีเมนต์ ที่ผมทดลองทำดู สวยงาม มั่นคงดี ท่อไม่ตกท้องช้างและยังใช้เป็นเสาค้ำกิ่งมะนาวได้ในตัวครับ แต่เปลื้องไม้ไผ่สักกะหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 07:11:48 PM โดย Vid@3 Por Farm » บันทึกการเข้า

Kittiboon78
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 05:40:33 PM »

ปั๊ม 2 แรงม้า 2 นิ้ว จ่ายน้ำแค่ 100 บ่อ แรงดันเหลือเฟือเชียวครับ
1.ท่อเมนเป็น PCV ขนาด 1-1/2 นิ้ว ส่วนท่อแยกไปแต่ละแถว เป็นสาย PE ขนาด 4 หุนก็พอ เพราะใช้ หัว mini-sprinkle แบบ 90 องศา ชาวบ้านเรียกหัวงูเห่าหรือโม่ง โดยหันทิศทางไปที่โคนต้นมะนาว น้ำจะได้ไม่เปลื้องและกระเด็นออกนอกบ่อซี่เมนต์ครับ
2.แบบติดตั้งท่อ PE บนปากท่อซีเมนต์ ที่ผมทดลองทำดู สวยงาม มั่นคงดี ท่อไม่ตกท้องช้างและยังใช้เป็นเสาค้ำกิ่งมะนาวได้ในตัวครับ แต่เปลื้องไม้ไผ่สักกะหน่อย

ขอบคุณมากครับ K.Vid@3 Por Farm  แบบที่ 2 ผมขอชมภาพลักษณะการติดตั้งเข้ากับเสาและใช้เป็นไม้ค้ำกิ่งมะนาวไปด้วยได้มั๊ยครับ  เป็นประโยชน์มากครับ   ยิ้ม

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 06:58:14 PM »

สจ.คือ เสียใจ ที่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ ติดไว้หลังปีใหม่แล้วกันนะครับ
อธิบายตามรูป แถวบนเป็นภาพด้านข้าง ส่วนแถวล่างเป็นภาพมองจากด้านบน มีขั้นตอนติดตั้งดังนี้
1.นำไม้ไผ่ 2 ท่อนปักลงไปในบ่อดินจนสุด โดยให้ค่อนไปด้านที่จะเดินสาย PE
2.วัด ตัดและลากสาย PE ไปตามแนวบ่อซีเมนต์จนถึงบ่อสุดท้าย
3.ยกท่อ PE ขึ้น และนำไม้ไผ่ท่อนที่ 3 (ยิ่งยาวยิ่งดี) มาประกบกับท่อ PE และใช้ลวดผูกติดพร้อมกับเสาไม้ไผ่ทั้งสองที่เดียวเลย ระดับความสูงตามความเหมาะสมกับกิ่งมะนาวที่กำลังแตกกิ่งใหม่ เพราะต่อไปจะต้องปักอีก 2 เสา เป็นรูปสี่เหลี่ยม เพี่อทำห้างร้านให้กับกิ่งมะนาว หากมีผู้ช่วยจับยกท่อ PE และดึงให้ตึงขณะผูก จะทำให้แลดูสวยงาม เป็นเส้นตรง ไม่ตกท้องช้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 07:17:46 PM โดย Vid@3 Por Farm » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 07:35:19 PM »

แบบที่ผมทำอยู่นี้มีข้อเสีย เพราะไม้ค้ำกิ่งมะนาวอยู่ในวงบ่อ เมื่อมะนาวโต จะบังคับให้อดน้ำโดยการเอาพลาสติกคลุมโคนต้นจะไม่สะดวก ลองนำไปประยุกต์ให้ไม้ไผ่อยู่นอกบ่อใช้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Kittiboon78
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 07:50:43 PM »

ยิ้มเท่ห์ ชัดเจนมากครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ  ผมขออนุญาติบอกต่อกับเพื่อน ๆ ที่สนใจนะครับ นับวันรอ สิ้นเดือนนี้แล้วขอรับ 
 ยิ้ม 

tatee
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:39:35 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ลงไว้ศึกษา10กว่าต้นอดน้ำทีไรแม่แอบรดทุกทีกลัวมันตาย555

Liked By: Passakorn1
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์