ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์  (อ่าน 232432 ครั้ง)
สวนผสม 3 พอ
เกษตรกรมือใหม่
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:36:35 PM »

สูตรไล่แมลง ( สุโตจู , EM 5)
1. จุลินทรีย์ EM 1 แก้ว
2. กากน้ำตาล 1 แก้ว
3. น้ำสมสายชู 5% 1 แก้ว
4. เหล้าขาว 28-40 ดีกรี 2 แก้ว
5. น้ำสะอาด 10 ลิตร
วิธีทำ
นำส่วนผสมมาผสมให้เข้ากัน ใส่ภาชนะปิดฝาให้สนิท หมักไว้ 7-10 วัน เขย่าถังเบา ๆ ทุกวันและเปิดฝานิด ๆ
ให้ก๊าซระบายออก ครบกำหนดเก็บใส่ขวดพลาสติกเก็บไว้ใช้ได้นาน 3 เดือน
หมายเหตุ ผมบดสมุนไพร ต้นหนอนตายอยาก (ฆ่าหนอนกินใบ) เพิ่มลงไปด้วย หรือถ้าใครมียาเส้น (ฆ่าหนอนชอนใบ) และ สะเดา ก็สามารถใส่เพิ่มลงไปได้นะครับ
วิธีใช้ 4 – 5 ช้อนโต๊ะ ผสมน้ำ 20 ลิตร ใช้ฉีด พ่น รด ราด ทุกสัปดาห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:49:06 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:45:35 PM »

ขั้นตอนการเตรียมดินและวิธีปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์
         ดินผสมที่จะใช้ปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ จะใช้วัสดุปลูกหลัก 3 ชนิด คือ หน้าดิน 3 ส่วน ขี้วัวเก่า 1 ส่วน และเปลือกถั่วเขียว 2 ส่วน ผสมคลุกเคล้ากัน การใช้เปลือกถั่วเขียวจะช่วยให้สภาพดินมีการระบายน้ำที่ดี ถ้าใช้แค่หน้าดินผสมกับขี้วัวจะทำให้ดินปลูกแน่น เวลาให้น้ำไป 3-4 วัน น้ำยังไม่ถึงข้างล่างของวงบ่อ ปริมาณของดินที่จะใช้ในการปลูกมะนาว จำนวน 100 วงบ่อ จะต้องใช้หน้าดินประมาณ 1 คันรถสิบล้อ เทคนิคในการผสมวัสดุปลูกจะต้องปูพื้นด้วยหน้าดินเป็นขั้นแรก หลังจากนั้น ใส่ขี้วัวเก่าเป็นชั้นที่ 2 แล้วตามด้วยเปลือกถั่วเขียวเป็นชั้นบนสุด หลังจากนั้นใช้เครื่องตีพรวนติดรถไถจะเร็วกว่าใช้แรงงานคน

การใส่วัสดุปลูกลงบ่อซีเมนต์มีเทคนิค

ที่ผ่านมาเกษตรกรที่ปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ส่วนใหญ่จะใส่วัสดุปลูกในวงบ่อซีเมนต์เพียงเสมอวงบ่อเท่านั้น เมื่อรดน้ำไปได้เพียงแค่สัปดาห์เดียว วัสดุปลูกจะยุบตัวลงมาประมาณ 1 คืบมือ ถ้าเกษตรกรเติมวัสดุปลูกลงไปจะไปกลบลำต้นมะนาว ปัญหาเรื่องโรคโคนเน่าจะตามมา ดังนั้น ในการใส่วัสดุปลูกลงในวงบ่อซีเมนต์จะต้องใส่ให้พูนเป็นภูเขาเลย และที่จะต้องเน้นเป็นพิเศษขณะที่ใส่วัสดุปลูกลงในวงบ่อนั้นคือ จะต้องขึ้นเหยียบวัสดุปลูกขอบๆ วงบ่อ บริเวณตรงกลางไม่ต้องเหยียบ การใส่วัสดุปลูกให้เป็นภูเขาจะช่วยในเรื่องดินยุบลงมาเสมอวงบ่อได้นานถึง 1 ปี

วิธีการปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ที่ถูกต้อง

หลังจากที่ใส่วัสดุปลูกลงในบ่อซีเมนต์เรียบร้อยแล้ว ให้เกษตรกรขุดเปิดปากหลุมให้มีขนาดเท่ากับขนาดของถุงที่ใช้ชำต้นมะนาว (โดยปกติถ้าใช้กิ่งตอนมะนาว ควรจะชำต้นมะนาวไว้นานประมาณ 1 เดือน เท่านั้น ไม่แนะนำให้ซื้อต้นมะนาวที่ชำมานานแล้วหลายเดือน หรือชำค้างปี เนื่องจากจะพบปัญหาเรื่องรากขด ทำให้เจริญเติบโตช้าหรือต้นแคระแกร็น) รองก้นหลุมด้วยปุ๋ยเคมีสูตรเสมอ เช่น สูตร 16-16-16 อัตราประมาณ 1 กำมือ ถอดถุงดำปลูกต้นมะนาวให้พอดีกับระดับดินเดิม กลบดินแล้วใช้เท้าเหยียบรอบๆ ต้น เพื่อไม่ให้โยกคลอน ปักไม้เป็นหลักกันลมโยกและแนะนำให้ใช้ตอกมัดต้นมะนาวไว้กับหลัก ตอกจะผุเปื่อยหลังจากปลูกไปนานประมาณ 2 เดือน ต้นมะนาวตั้งตัวได้แล้ว แต่ที่หลายคนได้ใช้ปอฟางหรือพลาสติคทาบกิ่งมัดกับหลักจะอยู่ได้นานก็จริง แต่ปัญหาที่จะตามมาจะทำให้ลำต้นมะนาวคอด มีผลต่อการเจริญเติบโตของต้น หลังจากปลูกเสร็จให้เดินท่อ PE เจาะหัวมินิสปริงเกลอร์และวางท่อ PE พาดไปกับวงบ่อเลยเพื่อสะดวกต่อการทำงาน

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 06:05:43 PM »

เทคนิคการเปิดตาดอก
      สามารถเลือกใช้หลักการ "ฝนทิ้งช่วง" ในแต่ละปีช่วงเดือนสิงหาคม-กันยายนของทุกปี คือ ถ้าฝนไม่ตกติดต่อกัน 3-4 วัน ดินในวงบ่อจะเริ่มแห้ง ใบมะนาวจะเริ่มเหี่ยว หลังจากนั้นฉีดกระตุ้นให้ต้นมะนาวออกดอกและติดผลได้ หรือใช้พลาสติคคลุมวงบ่อเพื่ออดน้ำ ก็ได้
            เมื่อใบมะนาวเหี่ยวและเริ่มร่วงหรือเหลือใบยอดเพียง 1 คืบ ก็จะเปิดตาดอกโดยใช้ปุ๋ยเคมีสูตรที่มีตัวกลางสูง เช่น สูตร 15-30-15 หรือ 12-24-12 อัตรา 1 กำมือ ใส่ให้กับต้นมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ รดน้ำจนเห็นว่าปุ๋ยละลายจนหมด ช่วงการให้ปุ๋ยนี้ ควรให้น้ำด้วยสายยางจะดีกว่า และก่อนที่จะให้ปุ๋ยควรค่อย ๆ ให้น้ำกับต้นมะนาว เพื่อให้ต้นมะนาวเริ่มปรับตัวสัก 2-3 วันก่อน จึงรดน้ำจนดินชุ่ม

สำหรับการฉีดพ่นฮอร์โมนหรือธาตุอาหารทางใบควรฉีดพ่นอย่างเต็มที่ ฉีดพ่นด้วยฮอร์โมน โปรดั๊กทีฟ อัตรา 20 ซีซี ผสมกับสารเทรนเนอร์ อัตรา 10 ซีซี และปุ๋ยทางใบ สูตร 0-52-34 อัตรา 100 กรัม ต่อน้ำ 1 ปี๊บ (20 ลิตร) ฉีดพ่นต่อเนื่องทุก 5-7 วัน หลังจากนั้นต้นมะนาวจะเริ่มออกดอกและติดผล

pongthep
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:10:33 PM »

;)ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ
E.mail pongthepk@hotmail.com
Thanu
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:17:00 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอเข้าชมรมอีกหนึ่งคนครับ  กำลังทดลองปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์เหมือนกันครับ    เป็นมะนาวพันธุ์พิจิตร 1 ครับ...รับจากมือ อ.ณรงค์ แดงเปี่ยม  มาทดลอง 50 ต้น  ทดลองปลูกโดยศึกษาจากเว็ปแห่งนี้และลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆครับ....แต่ตอนนี้มาเข้าชมรมแห่งนี้ก่อนครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: arsun
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:00:49 PM »

Learning by doing พร้อม ๆ กันครับ มะนาวเติบโตขึ้นอย่างไร ก็เอารูปมาโชว์กันบ้างนะครับ

Thanu
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 06:23:58 PM »

งานเข้าแล้วครับ...เป็นเเบบนี้ซะแล้ว     ต้องแก้ไขกันอย่างไรครับ ลังเล ลังเล

Liked By: arsun, chinfak
apedet
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 10:11:26 AM »

ที่บ้านผมไม่อยู่บ้าน 5 วันกลับมามะนาวใบร่วงครับ เพราะไม่ได้รดน้ำ
นิตยา
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:14:21 AM »

วันหลังถ้าไม่อยู่บ้าน2-3วัน  แนะนำให้ใช้ขวดน้ำอัดลม ขนาด1.5ลิตร เติมน้ำแล้วเจาะรูเล็กๆให้น้ำหยดนะทีละน้อยๆน่าจะพอเลี้ยงชีวิตได้2-3วันค่ะ

Liked By: Surachet608

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
PiM
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:29:34 PM »

สมัครเป็นสมาชิกชมรมนี้ด้วยคนนะคะ
สนใจมากๆ มีสมาชิกที่ปลูกมะนาวเป็นกลุ่ม
แต่เพิ่งลองค่ะ

และท่านไหนที่ได้ผลผลิตมะนาวดีๆ
ไม่มีที่ส่งติดต่อได้เลยนะคะ
พิมมีที่รับซท้อมะนาวเป็นจำนวนมากค่ะ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 07:39:45 PM »

งานเข้าแล้วครับ...เป็นเเบบนี้ซะแล้ว     ต้องแก้ไขกันอย่างไรครับ ลังเล ลังเล
สงสัยจะโดนหนอนชอนใบเล่นงานเสียแล้วครับ ต้องฉีดยาคุมทุก ๆ 7-10 วัน เด็ดใบที่หงิกงอออก อย่าลืมนำไปทำลายโดยการเผาหรือฝังกลบด้วยครับ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 07:44:35 PM »

วันหลังถ้าไม่อยู่บ้าน2-3วัน  แนะนำให้ใช้ขวดน้ำอัดลม ขนาด1.5ลิตร เติมน้ำแล้วเจาะรูเล็กๆให้น้ำหยดนะทีละน้อยๆน่าจะพอเลี้ยงชีวิตได้2-3วันค่ะ
ไม่ทราบว่าเอาหญ้าหรือฟางข้าวคุมดินรอบบ่อหรือเปล่า ถ้ารดน้ำชุ่ม ๆ อยู่ได้ 3-5 วันเชียวครับ หากหาวัสดุไม่ได้ ลองเอากล่องหรือกระดาษปิดก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 07:49:32 PM »

สมัครเป็นสมาชิกชมรมนี้ด้วยคนนะคะ
สนใจมากๆ มีสมาชิกที่ปลูกมะนาวเป็นกลุ่ม
แต่เพิ่งลองค่ะ

และท่านไหนที่ได้ผลผลิตมะนาวดีๆ
ไม่มีที่ส่งติดต่อได้เลยนะคะ
พิมมีที่รับซท้อมะนาวเป็นจำนวนมากค่ะ

ยินดีต้อนรับครับ คุณ PiM  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:29:26 AM »

มาขอเข้าชมรมด้วยคนค่ะ...จาก มือใหม่หัดปลูก

Liked By: sleepertom
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:08:00 AM »

ยินดีตอนรับครับคุณครูซอส ปลูกในร่องสวนไผ่ ใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์สูงสุดเลยเชียว ปลูกเสร็จแล้วลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ
อย่าลืมหาวัสดุเช่นเปลือกถั่วหรืออะไรที่ไม่สด ผสมกับดินและปุ๋ยคอกนะครับ เพราะรดน้ำยากมาก กว่าน้ำจะซึมลงไปถึงก้นบ่อ ต้องออกแรงใช้ไม้ไผ่แทงให้เป็นรูช่วยครับ โกรธ

siraay
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:48:05 PM »

ขอสมัครสมาชิคด้วยคนคะ  พึ่งเริ่มปลูกคะมะนาวไม่มีเม็ด ในบ่อซีเมนต์ มีอยู่ 7 ต้นมะนาวในบ่อซีเมนต์ แต่ตอนนี้หนอนเยอะมากคะ ต้องคอยฆ่าหนอนทุกวันไม่รู้ใช้อะไรฉีดที่ไม่อันตรายบ้างและได้ผล ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ปลูกมา 3 เดือนแล้ว เริ่มออกดอก ติดลูกเล็ก ๆ แล้วดีใจจังคะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์