หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ^_^ ชมรมคนรักมะเขือเทศ และมะเขือไทย เชิญทางนี้จร้า......  (อ่าน 4516 ครั้ง)
NUTTH
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 12:19:12 AM »

ขอรับเมล็ดมะเขือเทศ ( สึแดง ) ด้วยคนครับ และขอทราบ ชื่อ-สกุล และที่อยู่ด้วยครับ

Liked By: somchart

ไก่นา
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:15:12 AM »

มะเขือเทศผลใหญ่ค่ะ ปลูกเล่นๆอย่างละต้นสองต้น
พันธุ์ Ochsenherz tomate

Liked By: egae41, somchart, minja, polla
somchart
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:23:36 AM »

ขอรับเมล็ดมะเขือเทศ ( สึแดง ) ด้วยคนครับ และขอทราบ ชื่อ-สกุล และที่อยู่ด้วยครับ

ผมว่าไม่น่าปลูกครับ บริษัทที่ผลิตเมล็ดพันธุ์เขาต้องพยายามทุกวิถีทาง ที่จะทำให้เมล็ดพันธุ์ที่เขาลงทุนผลิต ไม่สามารถที่จะทำพันธุ์ต่อได้(ปลูกแล้วไม่คุ้มทุน) เพื่อที่เกษตรกรผู้ปลูก จำเป็นต้องซื้อเมล็ดพันธุ์ทุกครั้งครับ ผมว่าหาเมล็ดพันธุ์ที่สามารถนำมาทำพันธุ์ต่อได้มาปลูก จะดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: minja
somchart
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:29:59 AM »

มะเขือเทศผลใหญ่ค่ะ ปลูกเล่นๆอย่างละต้นสองต้น

ที่เยอรมันเขาเหมือนเมืองไทยหรือเปล่าครับ ที่ว่าเมล็ดที่ขายให้เกษตรกร ไม่คุ้มที่จะเก็บมาทำพันธุ์ต่อ

จากภาพ ตรงกลางนั่น ผักปลังใช่หรือเปล่าครับ จากบ้านไปไกลเนอะ  ยิ้ม

Liked By: minja
ไก่นา
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 02:57:47 PM »

ที่เยอรมันเขาเหมือนเมืองไทยหรือเปล่าครับ ที่ว่าเมล็ดที่ขายให้เกษตรกร ไม่คุ้มที่จะเก็บมาทำพันธุ์ต่อ

จากภาพ ตรงกลางนั่น ผักปลังใช่หรือเปล่าครับ จากบ้านไปไกลเนอะ  ยิ้ม

ไก่ไม่ค่อยแน่ใจนะคะคุณสมชาติ ไว้จะถามเพื่อนที่เค้าทำอาชีพเกษตรดูก่อนค่ะ

สำหรับเมล็ดพันธุ์พืชที่ไ่ก่ซื้อมาปลูกก็สามารถเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ปลูกปีต่อๆไปได้ค่ะ เช่นตานตะวัน /มะเขือเทศ / ผักปูเล่/พริก/ฟักทอง/ดอกดาวกระจายและฯ ผลิตผลก็ได้ดีตามปกติค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, somchart
minja
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 04:53:56 PM »

ปลูกมะเขือเทศไม่ค่อยประสบผลจนถึงขั้นได้ทานลูกบ่อยนัก ถ้าได้ผลก็ 1-2 ลูกต่อต้นแล้วก็เฉาไป ยิงฟันยิ้ม
แต่ไม่ละความพยายาม ตอนนี้กำลังเพาะใหม่อีก อุปสรรคคือไม่รดน้ำช่วงไม่อยู่ เพลี้ยแป้งจำนวนมาก
ตอนนี้ล่าสุดได้เจ้านี่มา 1 ผล เก็บให้ที่บ้านชิม แต่แช่เย็นไว้จนทิ้ง -_-" รู้งี้ปล่อยให้แก่ดีกว่า แลบลิ้น

ออกมาผลเดียว จากนั้นยังไม่มีผลสองตามมาอีกเลยมีดอกอีกสองครั้งไม่ติดผล

minja
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 04:47:16 PM »

พยายามใหม่ ปลูกเล่นหลังห้องพัก เผื่อได้กินลูก ยังไม่ได้ย้ายออกจากภาชนะ จะได้กินไม๊นี่ ยิงฟันยิ้ม
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 01:08:10 PM »

ผ่านมาได้ 130 วัน มะเขือเทศราชินีที่ทำการทดสอบเปรียบเทียบ 3 สายพันธุ์ ผลปรากฏว่า

สีแดง ออกดอก ติดผล แต่มีลักษณะของการกลายพันธุ์ อย่างเห็นได้ชัด

สีเหลือง ติดดอกเล็กน้อย แต่ไม่ติดผล

ลายเสือ ไม่ติดดอก และ อัตราการเจริญเติบโตต่ำ

การทดสอบนี้ เป็นการทดสอบซ้ำเดียว และไม่ได้ควบคุมปัจจัยอีกหลายด้าน จึงไม่อาจนำไปใช้ในการอ้างอิงทางวิชาการได้ แต่มีข้อเสนอแนะจากผู้ทำการทดสอบ ว่าควรมีการทดสอบซ้ำเพื่อให้แน่ใจว่า เมล็ดที่เก็บจากพันธุ์ที่ซื้อมาจากบริษัทผลิตเมล็ดพันธุ์ไม่สามารถนำมาทำพันธุ์ต่อได้ โดยเพิ่มการควบคุม ปัจจัยการผลิตในอีกหลายด้านให้ครอบคลุมมากขึ้น

ขอจบรายงานแต่เพียงเท่านี้ และหวังว่ารายงานชิ้นนี้ อาจจะมีประโยชน์แก่ท่านสมาชิกบ้างไม่มากก็น้อย แต่หากมีข้อผิดพลาดประการใด ก็ขอน้อมรับไว้เพื่อแก้ไข ขอบคุณที่ติดตามครับ ยิ้มเท่ห์

เข้ามาอ่านนานแล้ว แต่ยังนึกมุขตอบไม่ออกก็เลยนิ่งไว้ก่อน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อากาศที่ผ่านมาหลังเปิดโครงการ ร้อนมาก ไม่เหมาะกับการปลูกมะเขือเทศเลยค่ะ
แต่ช่วงนี้เมล็ดสีดาที่ตกค้างในกระถาง งอกและโตเร็ว ติดดอกกันอีกแล้วค่ะ

แม้นว่าคุณสมชาติ (เขียนถูกไม๊คะ) จะปลูกลายเสือไม่เห็นผล แต่ก็ถือว่าได้ปลูกจริงตามวัตถุประสงค์โครงการ
ของรางวัลที่บอกไว้เป็นต้นสตรอเบอรี ตอนนี้ยกครอบครัวไปสวรรค์แล้วค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แต่ก็มีสิ่งหนึ่งที่ปลูกง่ายตายยากเหมาะกับเรามามอบให้เป็นรางวัล นั่นคือ บัวดิน 1 สายพันธุ์
เอาเป็นว่าอยากรับสายพันธุ์ไหน หากมีและให้ได้ แจ้งมาทาง pm นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(คงต้องต่อข้อความกันยาวนิดนึง กว่าจะสรุปสายพันธุ์ได้)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: somchart
somchart
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:45:24 PM »

ขอขอบคุณ คุณต้อมครับ บัวดิน ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาจะปลูกครับ ขอรับด้วยใจไปก่อน ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์