ข่าว
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมนิยมกินข้าวกล้อง ..การผลิตข้าวกล้อง,เครื่องสีข้าวขนาดเล็ก  (อ่าน 169933 ครั้ง)
kon_khubua
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 10:55:02 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับอาจารย์ทิดแคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sakura123, titcan, phon95

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง

PED2525
*

« ตอบ #705 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:35:27 PM »

อ.ครับ..ขอรูปด้านบนด้วยครับ....เวลายกข้าวกล้องเท....ต้องมีตัวคุมปริมาณข้าวที่ไหลลงไหมครับ...
ผมใช้เจ้าเครื่องนี่....

เก็บกาก.....ยากสุดๆ  นี่สี 3 รอบแล้ว..

แถมนิดหนึ่ง...ถ้าสีรอบเดียว สีจะสวยมาก....ไม่ถลอก จมูกข้าวอยู่ครบ.......ถ้าสองรอบยังพอทน.....แต่สามรอบนี่ถลอกไปหน่อย.......
เลมีความตั้งใจจะทำเครื่องแยกข้าวซะหน่อย..   ตอนนี้ได้แบบจากท่าน..พิชิต  เรียบร้อยแล้ว...ยังติดระละเอียด...นิดๆๆ หน่อย..ขอบคุนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 09:41:28 PM โดย PED2525 » บันทึกการเข้า
sugar cane
*

« ตอบ #706 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 07:58:57 AM »

สวัสดีปีใหม่2558  ยิ้ม มาสมัครกินข้ากล้องด้วย ใช้วิธีหุงผสมกับข้าวขาวหอมมะลิที่ปลูกกินเองก็ให้รสชาดอร่อยไปอีกแบบค่ะ
หนนี้ว่าจะลองปลูกสัก1-2ไร่ ถ้ายังงัยคงต้องขอความรู้จากสมช.ท่านอ่ืนๆด้วย  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kon_khubua, titcan
kon_khubua
*

« ตอบ #707 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 02:45:19 PM »

อ.ครับ..ขอรูปด้านบนด้วยครับ....เวลายกข้าวกล้องเท....ต้องมีตัวคุมปริมาณข้าวที่ไหลลงไหมครับ...
ผมใช้เจ้าเครื่องนี่....

เก็บกาก.....ยากสุดๆ  นี่สี 3 รอบแล้ว..

แถมนิดหนึ่ง...ถ้าสีรอบเดียว สีจะสวยมาก....ไม่ถลอก จมูกข้าวอยู่ครบ.......ถ้าสองรอบยังพอทน.....แต่สามรอบนี่ถลอกไปหน่อย.......
เลมีความตั้งใจจะทำเครื่องแยกข้าวซะหน่อย..   ตอนนี้ได้แบบจากท่าน..พิชิต  เรียบร้อยแล้ว...ยังติดระละเอียด...นิดๆๆ หน่อย..ขอบคุนครับ...

สวัสดีครับ เห็นในเน็ตขายอยู่ห้าหมื่นกว่าบาท เครื่องนี้ระบบกระเทาะเปลือกเป็นแบบไหนครับ หากเป็นแบบลูกยาง เหตุก็อาจเกิดจากลูกยาง เช่น เป็นคลื่น ตั้งลูกยางห่างเกินไป ฯลฯ
อันที่จริงสีถึงสามรอบก็หากากแทบไม่เจอแล้ว ผมว่าน่าจะแก้ไขได้นะครับ เอาใจช่วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phon95

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
titcan
*

« ตอบ #708 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 08:48:09 PM »

สวัสดีครับ

ขณะทำงานมีข้าวที่ต้องการคัดแยกอยู่ตลอดเวลา ไม่มากจนล้น และไม่น้อยจนหมดเกลี้ยง จะมีตัวควบคุมปล่อยข้าวลงอย่างสม่ำเสมอหรือ
คอยตักใส่ก็ได้ครับ

น่าชื่นชมที่ไปสืบเสาะหาเครื่องสีนี้มาใช้งาน น่าจะราคาไม่สูงนัก
ขอถามว่าทรงกระบอกโลหะลักษณะที่ผนังภายในเป็นหลุมมากมาย ขณะที่หมุนไปใช้แยกข้าวกล้องได้ไหม

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
PED2525
*

« ตอบ #709 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 12:39:00 PM »

ถูกต้องครับ....ทรงด้านขวาของเครื่อง ทำหน้าที่  แยกปลายข้าว  ออก...ตรงที่มีกระสอยปุ๋ย...มาที่ถังสีขาว..........ส่วนระบบกระเทาะเป็นแบบลูกยาง 1 คู่ ครับ... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
phon95
*

« ตอบ #710 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 04:29:20 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่ทิดแคน
ได้พันธ์ข้าวมะลิแดงจากพี่ทิดไป3 กิโลขยายได้90โล
พอทำพันธ์ได้2 ไร่
แต่เสียดาย   ทางการห้ามทำเลยต้องรอทำนาปี
ไม่ค่อยได้เข้ามา   
วันนี้เลยถือโอกาส   สวัสดีปีใหม่ขอให้รวย   
ขอให้รวยนะคะ
bankaset
*

« ตอบ #711 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 09:32:13 PM »

เรียน อ.titcan
      ผมขอสมัครเข้ากลุ่มด้วยครับ

Liked By: kon_khubua, titcan
bankaset
*

« ตอบ #712 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 09:48:11 PM »

เครื่องสีข้าวกล้องของหมู่บ้าน ผู้ใหญ่หนุ่มใจดี ตั้งกลุ่มผลิตข้าวกล้องอินทรีย์ มีเงินหมุนเวียนในกลุ่มจนซื้อเครื่องสีข้าวประจำหมู่บ้านได้เลยครับ

เรียน คุณma2013 ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องที่ อ.จรัญ  ออกแบบหรือเปล่าครับ
wichach
*

« ตอบ #713 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:10:36 AM »

ตะแกรงโยกกำลังทดสอบใช้งาน
เรียนถามคุณ ma2013 ครับ
ตะแกรงโยกตัวนี้ทำอะไรได้บ้าง เช่น คัดแยกข้าวสารกับกาก ข้าวท่อน ปลายข้าวฯลฯ ทำอะไรได้บ้าง และซื้อมาจากไหนขอบคุณครับ
phuweingman
*

« ตอบ #714 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 03:33:21 AM »

ล่าสุดผมได้รับความกรุณาอย่างสูง จาก อาจารย์จรัญ มงคลวัย อาจารย์สาขาวิชาวิศวกรรมเครื่องกล คณะอุตสาหกรรมและเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ได้มอบแบบและรายระเอียด ผลงานวิจัยเรื่อง เครื่องคัดแยกข้าวกล้องและข้าวเปลือกหอมทอง มาให้ ซึ่งมีแบบสามารถนำไปสร้างเครื่องใช้งานในระดับครัวเรือน / ชุมชนได้ เป็น PDF files ท่านใดต้องการข้อมูลส่ง e mail ให้ผมทาง PM ครับ ขอขอบคุณอาจารย์ จรัญ มงคลวัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอรับแบบด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
ma2013
*

« ตอบ #715 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 10:07:29 PM »

สวัดดีปีใหม่ ส่งความสูขถึงทุกท่านครับ
ขอตอบคุณ bankasat ดังนี้ครับ เป็นของ บ แสงทองมิลเลอร์ จ ร้อยเอ็ด ครับ
ขอตอบคุณ wichach ดังนี้ครับ แยกข้าวกล้องกับกากได้ 100% แต่ต้องเป็นข้าวกล้อง 70% ขึ้นไป
แยกข้าวสารได้แต่ไม่ดี
มีตะแกรงแยกปลายข้าวในตัว
ไม่ได้ซื้อครับทำขึ้นมาเองครับ
ผมทำหัวกระเทาะลูกยาง 6x9ขึ้นมา จำเป็นต้องทำตระแกรงโยก10ช่อง ให้แยกทันกัน ตอนนี้ยังไม่ได้ประกอบรวมกัน ถ้าประกอบเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ

Liked By: titcan, supin_plk
phon95
*

« ตอบ #716 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:46:41 PM »

ได้พันธ์ข้าวมะลิแดงจากพี่ทิดไป3 กิโลขยายได้90โล
แต่เสียดาย   ทางการห้ามทำเลยต้องรอทำนาปี
วันนี้เลยถือโอกาส   สวัสดีปีใหม่ขอให้รวย   
K.kon khubua
สวัสดีปีใหม่ค่ะ     ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ
k.supin
สวัสดีปีใหม่นะคะ   ขอให้รวยๆ มีความสุขนะคะ
ทั้งสองท่านไม่มีกระทู้เลยต้องขออนุญาต  พี่ทิดแคนนะคะ

Liked By: supin_plk, kon_khubua
kon_khubua
*

« ตอบ #717 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:15:50 AM »

K.kon khubua
สวัสดีปีใหม่ค่ะ     ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ
k.supin
สวัสดีปีใหม่นะคะ   ขอให้รวยๆ มีความสุขนะคะ
ทั้งสองท่านไม่มีกระทู้เลยต้องขออนุญาต  พี่ทิดแคนนะคะ

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คิดสิ่งใด  ทำสิ่งใด  ปลูกสิ่งใด ขอให้ประสบผลสำเร็จ เจริญงอกงามดี มีความเป็นอยู่ที่คล่องตัว รวยๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phon95, supin_plk

bankaset
*

« ตอบ #718 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:33:10 PM »

ท่านใดมีเบอร์ติดต่อท่านอาจารย์จรัญ บ้างครับ
Wititkran
*

« ตอบ #719 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 09:48:21 PM »

อยากได้เครื่องคัดแยกข้าวกล้องครับ มีใครทำขายไหมหรือว่าต้องมีแบบทำเอง
ต้องการข้อมูลด้วยครับ Wititkran@hotmail.com
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45]   ขึ้นบน
  พิมพ์