สอบถามวีธีทำค้าง วิธีหมัดค้างครับ

(1/1)

PATEOD:
วิธีการทำให้ค้างแข้งแรง ลวดหาซื้อที่ร้านเกษตรทั่วไปมีไหมครับ

phalikhit:
ค้างอะไรครับ  สำหรับปลูกไม้เลื้อยใช่หรือเปล่า
หมัดค้าง  หมายถึง มัดค้าง ใช่หรือเปล่า

farmer by finger:
ไปดูเขามัดลวดผูกเหล็ก เวลาทำเสา เทคาน น่ะครับ เหมือนกัน
มัดไขว้เป็น กากะบาด แล้วเอาคีมบิดให้แน่น

PATEOD:
พิมพ์ ผิดไปครับ ;D ค้างปลูกพืชไม้เลื้อย ครับ เช่น องุ่น เสาวรส ฝักข้าว มีวิธีทำค้างให้มันแข็งแรงได้อย่างไร ครับ
ใช้ลวด ซื้อที่ร้านก่อสร้าง หรือ ร้านเกษตร มีวิธีมัดแบบไหนครับ

phalikhit:
ใช้ลำไม้ไผ่สองลำผูกปลายเข้าด้วยกัน แล้วจับตั้งขึ้นจะเป็นรูปโค้ง
ทำลายๆคู่เรียงกันคล้ายอุโมง  แล้วใช้ไม้ไผ่ผูกยึดติดกันตามแนวนอน

หรือจะใช้เหล็กที่เขาเชื่อมเป็นตาขายสำหรับทำโครงพื้นคอนกรีตก็ได้  ง่ายดี
ซื้อมาเป็นม้วนๆแล้วกางออกและนำมาต่อกันให้เป็นรูปอุโมง
เหล็กชนิดนี้มีขายตามร้านขายเครื่องก่อสร้าง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ