ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีดักหนูพุกในบริเวณเล้าไก่ไหมครับ  (อ่าน 2581 ครั้ง)
sontaya4782
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:20:54 PM »

ล่าสุดเป็ดเทศอายุครี่งเดือน ตัวประมาณใหญกว่ากัมปั้นมี 9 ตัว มันฟัดเีีรียบ โกรธ เหลือตัวเดียว บางวันกัดตาย 2 ตัว เมื่อคืนเอาที่ดักเป็นกรงเหล็กไปล่อเหยื่อก็ขาเป็ดน้อยนั้นล่ะ ดันไม่ติด เศร้า  มรึงๆ  อย่าให้จัดได้นะ  พ่อจะสับเป็นชิ้นๆเลย 
ใครพอจะมีวิธีเด็ดๆ ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:00:51 PM »

ล่าสุดเป็ดเทศอายุครี่งเดือน ตัวประมาณใหญกว่ากัมปั้นมี 9 ตัว มันฟัดเีีรียบ โกรธ เหลือตัวเดียว บางวันกัดตาย 2 ตัว เมื่อคืนเอาที่ดักเป็นกรงเหล็กไปล่อเหยื่อก็ขาเป็ดน้อยนั้นล่ะ ดันไม่ติด เศร้า  มรึงๆ  อย่าให้จัดได้นะ  พ่อจะสับเป็นชิ้นๆเลย 
ใครพอจะมีวิธีเด็ดๆ ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
javascript:void(0);พูดถึงเรื่องหนูสร้างความเสียหายได้มากทีเดียวในคอกเป็ด คอกไก่โดยเฉพาะลูกเป็ด ลูกไก่หรือกระทั่งลูกห่านพวกนี้เล่นกัดกินมันสมอง กัดคอทิ้งซากตายเกลื่อนถ้ามากันหลายตัวจะกินแทบไม่เหลือซาก..นอกจากนั้นยังพาโรคตัวร้ายมาสู่เป็ดไก่ห่านได้น่ะครับ...อหิวาต์..ก่อนอื่นต้องเก็บอาหารที่เหลือออกให้หมดพยายามอย่าให้อาหารค้างคืนเหลือซากอยู่ในรางในที่ใส่อาหารจะเป็นตัวนำให้หนูออกมาหากินครับ...คอกต้องไม่รก สะอาด โปร่งโล่ง..หลังจากนั้นก็มาถึงวิธีกำจัดห้ามใช้ยาเบื่อเด็ดขาดครับเสี่ยงมากๆที่จะโดนเป็ดไก่ที่เลี้ยงใว้ด้วยให้ใช้กรงเหล็กดักครับแต่พยายามใช้เหยื่อล่อที่หนูชอบเช่นเศษอาหารจากครัวเรือนพวกเศษหัวปลาทอด กุ้ง เนื้อหมู ขนมเป็นต้นครับ...ขอให้กำจัดเจ้าตัววายร้ายได้เร็วๆครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
ต้อย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:05:14 PM »

เล้าผมยังไม่มีหนู แต่ที่ผมคิดว่า จะใช้ปล่อยไฟฟ้าในลวดรอบเล้าด้านนอก แต่กลัวจะโดนซะเอง หากลืมปิดสวิตซ์ ร้องไห้ ยิ้มเท่ห์

Liked By: sontaya4782
thitikornkrub
seller
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:40:14 PM »

[/quote

เป็นหนูพุกตัวใหญ่ๆใช่ไหมครับ   ถ้ากรงไม่ได้ผล   ที่ผมเคยล่าใช้  แร้วครับ  โดยดูทางที่มันเข้าประจำ จะเตียนๆโล่งๆผิดจากรอบข้าง  แล้วโรยข้าวเปลือก  หรืออาหารที่มันชอบ  ไว้ ทั้งหน้าแร้วและหลัง  แร้ว    พอมันเดินผ่านมาโดนแร้วก็เสร็จครับ    แต่คงต้องดักนอกเล้านะครับ  เดียวเป็ดท่านจะโดนซะเอง      ส่วนกรงนั้น  ผมเคยใช้แล้ว แรกๆได้ผล  แต่นานๆไป  เหมือนหนูมันจะรู้ครับ   

..........ส่วน   การทำแร้วนั้น   หากทำไม่เป็นจริง ๆ  เดียวผมจะ   ส่งวิธี ทำให้ครับ   อุปกรณ์ก็มีแค่  ไม้ไผ่  กับเชือกอ่อน เหนียว ๆซักเส้นครับ

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
sontaya4782
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 06:12:23 PM »

บริเวณเล้าไก่ผมเป็นพื้นที่เหลือจากทำบ้าน คราวๆ ก็งานกว่าๆ บริเวณมีกองไม้จากก่อสร้างเหลือไว้กองใหญ มันเข้าไปอยู่ในนั้นล่ะครับ เห็นมีตัวเดียวตอนนี้ งานนี้ไม่ได้สับเป็นชิ้นๆไม่ยอมแน่  เด๋วจับได้วันไหน  จะมาขึ้นเวปประจานซ่ะเลย  โกรธ โกรธ

mushi..mushi..
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 03:12:40 PM »

ใช้กรงเหล็กถูกแล้วครับแต่ใช้ข้าวโพดเป็นเหยื่อนะครับ....ลองดู ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: sontaya4782, FSuarez07
user555
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:30:35 PM »

ใช้กรงเหล็กเหมือนกันครับ แต่ของผมมันมากินอาหารไก่ครับ เลยเอาอาหารไก่ห่อกระดาษแล้วเอาไปเกี่ยวไว้ในกรงครับแต่ต้องเอาอาหารไก่ออกก่อนให้หมดครับไม่งั้นไม่ติดผมเคยดักได้ทีเดียว 9 ตัวในกรงเดียวเลยครับ ส่วนไก่ผมใช้ตาข่ายเหล็กกั้นครับยังไม่เคยเจอหนูกัดตายครับ
8888
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:33:14 AM »

ของผมใช้กรงเหล็กแต่หนูขุดรูเข้าไป  ต้องเทปูนเสียเงินเพิ่มอีกแล้ว
เมื่อวานเหลืออดจึงตีหนูตาย  รู้สึกไม่ดีเลย  วันนี้ก็มีหนูอีกตัวเข้ามา
จึงแค่เอาไม้เขี่ยมันออกจากกรง  มันก็แอบด่อมๆมองๆ  คอยหาจังหวะเข้ามาอีก
สงสัยต้องไม่ให้มีเศษอาหารเหลือและต้องคอยเฝ้าให้ไก่กินอาหารจนหมดก่อน... ร้องไห้

Liked By: pisitt
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 06:58:52 AM »

ปัญหาหนู ๆ

Liked By: pisitt

เพียงพอเมื่อพอเพียง
chettitle
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 03:57:38 PM »

วิธีที่ผมใช้อยู่ และได้ผล  หนูปุก ตัวใหญ่และดุมาก  ก่อนหน้านี้ผมปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ มีนเข้ามาเจาะรูดินในบ่อ แบบวนรอบรากมะนาว ปลูก60ต้น มันเล่นไป10กว่าต้น  ตายๆๆๆ  เลยเอากรงดักหนูขนาดใหญ่มาดัก ใส่ปลาล้าสับคุกกับข้าวเหนียวเน้บติด  ไม่เข้า  เลยเอากล้วยหอมทองเน็บกรงดัก  สรุปติดครับ  เดินเข้าไปใกล้ๆๆ มันขู๋เรา  เลยเอากรงพร้อมหนูถ่วงน้ำ  ตายๆๆ  ไม่ได้โหดร้ายนะครับ  ไม่ใช่ที่อยู่ของมัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์