หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไซง่อน เวียดนาม  (อ่าน 19677 ครั้ง)
twinx
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:03:28 PM »

ถามผู้รู้ครับ ไก่ไซง่อนหรือไก่เวียดนาม
มีความเป็นมายังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Liked By: chatchawan.kon

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 06:58:53 PM »

ไก่ไซง่อน หรือ บางที่เรียกว่าไก่คอล่อนเพราะว่าขนคอไม่มี เป็นไก่ชนพื้นเมืองที่มาจากเวียดนาม
นี่แหละครับ คนไทยได้นำมาปรับปรุงในเรื่องโครงสร้างเนื่องจากไซง่อนมีโครงร่างที่ใหญ่โต
และมีน้ำอดน้ำทนที่ดี โดยได้นำเข้ามาในไทยในเชิงการค้าโดยบริษัทบริษัทหนึ่ง เพื่อเพาะขาย
ในเชิงการค้าในตลาดไก่กีฬานี้

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
แมงจินูน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:30:54 PM »

ไก่ตัวนี้ชื่อ "ไซง่อน481" เป็นไก่ชนเจ้าของตำนาน  ไซง่อนอมตะยอดไก่อัจฉริยะ  เป็นไก่ไซง่อนเลือดร้อยที่โด่งดังที่สุดตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันนี้ 

...จงใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้  ให้มีความสุขที่สุด  อย่างมีประโยชน์...
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 06:45:46 PM »

ไก่ตัวนี้ชื่อ "ไซง่อน481" เป็นไก่ชนเจ้าของตำนาน  ไซง่อนอมตะยอดไก่อัจฉริยะ  เป็นไก่ไซง่อนเลือดร้อยที่โด่งดังที่สุดตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันนี้ 
โหดูหน้าตาโหดจัง ยิงฟันยิ้ม

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
twinx
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:39:47 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

เลี้ยงไว้กินเนื้อครับ

ชายกำจอก
*

สุราใดก็ไร้ค่า ถ้าไม่กิน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 11:01:08 AM »

รหัสสังหารจาก โอจิมิน รูดซิบปาก

Kornzalez
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 10:59:59 AM »

จากในภาพของท่าน แมงจินูน น่าจะเป็นลูกผสมนะครับ

-=@=- จอมยุทธย่อมมากด้วยบาดแผล -=@=-
แมงจินูน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:35:04 PM »

จากในภาพของท่าน แมงจินูน น่าจะเป็นลูกผสมนะครับ

ผมเอารูปมาจากในเวปอ่ะครับ  ที่จริงก็ไม่เคยเห็นตัวจริงของเจ้า 481 หรอกครับ  ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยทุกท่านด้วยครับ  ผมกำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมครับแล้วจะแก้ไขครับ.

...จงใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้  ให้มีความสุขที่สุด  อย่างมีประโยชน์...
แมงจินูน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:05:17 PM »

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=chonladafarm&topic=5546

ลมหนาว
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 10:29:20 AM »

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=chonladafarm&topic=5546

น่าสนใจมากครับ...

dusit_kym
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:40:04 PM »

ไก่ไซง่อน หรือ บางที่เรียกว่าไก่คอล่อนเพราะว่าขนคอไม่มี เป็นไก่ชนพื้นเมืองที่มาจากเวียดนาม
นี่แหละครับ คนไทยได้นำมาปรับปรุงในเรื่องโครงสร้างเนื่องจากไซง่อนมีโครงร่างที่ใหญ่โต
และมีน้ำอดน้ำทนที่ดี โดยได้นำเข้ามาในไทยในเชิงการค้าโดยบริษัทบริษัทหนึ่ง เพื่อเพาะขาย
ในเชิงการค้าในตลาดไก่กีฬานี้

ไก่ไซง่อนและไก่คอล่อนเป็นไก่คนละประเภทกันนะครับ อย่าจำสับสนเพราะหลายคนเองก็เผลอเลี้ยงไก่คอล่อน
เพราะไปเข้าใจว่ามันเป็นไก่ไซ่ง่อน

อันนี้ก็แอบเห็นในซุ้มไก่ดังๆหลายซุ้มเหมือนกันว่าเอาไก่คอล่อนมาตีแล้วไปบอกว่าตัวนี้แหละเป็นง่อนร้อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.แต่ผมเองก็แอบหลงรักไก่คอล่อนนะเพราะดูแล้วเหมือนอีแร้งดี พยายามเอาเข้าสายทำเป็นไก่ชนอยู่
แต่ปัญหาที่พบและยังต้องแก้คือหัวจิตหัวใจที่ยังไม่เต็มร้อย ลังเล ลังเล

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:50:01 PM »

ไซง่อน..เวียดนาม..ไก่ชน
คอล่อนฝรั่งเศส..บริโภค
เจ้าสัวซีพีมีเยอะตัวหลายตังค์ครับ
ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
ฤทธิ์ ชัยนาท
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 09:33:09 PM »

ไซง่อน..เวียดนาม..ไก่ชน
คอล่อนฝรั่งเศส..บริโภค
เจ้าสัวซีพีมีเยอะตัวหลายตังค์ครับ
ยิ้มเท่ห์

ถูก .ๆ .ๆ. ๆ  ต้องนะครับบบบบบบบบบบ

ody1204
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:13:49 PM »

ความจริงแล้วไก่ไซง่อนมันไม่ได้ขนคอลอกทุกตัวหรอกครับ แต่ด้วยเนื้อหนังแล้วทำให้นิยมแต่งขนทำให้มันดูน่าเกรงขาม อย่างเจ้า 481 ข้างบนนี้พิสูจน์ได้ชัดเลยว่าคนสร้อยมันก้อไม่ได้ล่อนอะไร แต่รู้สึกที่เคยเห็นบางสายทำมายังไงขนมันก้อมีน้อยครับ

รูปนี้ไอเทาสายฟ้าตำนานง่อนร้อยอีกตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:27:05 PM โดย ody1204 » บันทึกการเข้า
tata5656
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:36:57 PM »

บ๊ะ เทาสายฟ้าเจ้านี้ขวัญใจผมเลยครับ เคยซื้อลูกมันจากไร่แสงดาวมา ราคาก็น่าดูเลยทีเดียวครับ
chonthap
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:50:41 AM »

สมัยที่ผมเป็นเด็ก(สามสิบกว่าปีมาแล้ว)เห็นคนเวียตนามทีอพยบเข้ามาอยู่ชายแดนแถวนครพนมจะนำไก่ชนเข้ามาด้วย เท่าที่เห็นจะมีแค่สามสี ตือสีดำ(เขียว) ขาวและเทา  ลักษณะทั่วไป ตัวที่ขนสีดำสีดำปาก แข้งและตาจะเป็นสีดำ สีเทาปากและแข้งสีดำหรือเทา ตาสีดำ ส่วนขนสีขาว ปาก แข้ง มีสีขาว ตามีทั้งดำและเหลืองแบบตาปลาหมอ หงอนมีทั้งหงอนหมูบหรือหงอนหินและหงอนจู น้ำหนักตัวผู้ตัวเต็มวัย 3.5-5.5กก.ตัวเมีย 2.8-3.2 กก. หนังหนาเป็นพิเศษ แรกเกิดจะมีขนเต็มตัวเหมือนไก่ทั่วไป(ต่างจากไก่คอล่อนที่เกิดมาคอล่อนเลย โครงสร้างร่างกายจะบอบบางกว่าไซ่ง่อน ที่สำคัญไก่คอล่อนเป็นไก่พื้นเมืองของมาเลเซีย) แตพออายุได้สองเดือนกว่า หน้า คอ หัวปีก หน้าขาของตัวผู้จะเริ่มเป็นสีแดงและบริเวณที่ว่านี้ขนจะไม่ขึ้นเลยพอโตจะแดงมาก ด้านโครงสร้างร่างกายนั้นถือว่าดีกว่าไก่ชนทุกสายพันธุ์ มีกระดูกใหญ่ หนังหนา กล้ามเนื้อแน่น เชิงชนจะช้ามากจิกคู่ต่อสู้แล้วจะเขย่าดูก่อนว่าจิกแน่นหรือป่าวแล้วค่อยเต๊ะ ชอบยืนแลกหน้าตรง ท้าวบ่าตีตัว บางตัวลายหัวให้ตี ต่อมาซักประมาณ 20 กว่าปีมานี้ชาวเวียตนามได้นำไก่ไทยเข้าไปผสมเพื่อปรับปรุงพันธุ์แล้ว และได้สีใหม่ขึ้นมาเช่น ไซ่ง่อนดำผสมเหลืองหางขาว ก็จะได้เหลืองหางขาวและประดู่หางดำ ส่วนสีเทาผสมเหลืองหางขาวจะได้ลูกเป็นเทาทอง เป็นต้น ปัจจุบันผมฝากให้เพื่อนที่ไปเวียตนามบ่อย(ไปทางสวรรค์ณะเขต ไปหลักซาวเข้าเวียตนาม)ให้หาซื้อมาให้เขาบอกว่าแทบไม่มีแล้วไซง่อนแท้ เพราะคนเวียตนามต่างก็เสาะหาไก่ไทยกันทั้งนั้น ตอนนี้ที่เวียตนามตามบ่อนชนไก่มีแต่ลูกผสมไก่เชิงไทยทั้งนั้น เพราะเชิงดีกว่าล็อคสองคอ มัดปีกและเร็วกว่ามาก ข้อมูลเหล่านี้เป็นการศึกษาของผมเองไม่เกี่ยวกะวิชาการนะครับ

Liked By: nichpon, dynavy
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์