ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการวางระบบน้ำ  (อ่าน 33430 ครั้ง)
amplify
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 09:48:08 PM »

ผมมีพื้นที่อยู่ 35 ไร่ โดยประมาณ ผมอยากวางระบบน้ำและอยากให้น้ำออกเสมอกันทุกจุดจึงอยากรู้ว่าคุณวางแนวท่อแบบไหน ขนาดท่อคุณใช้ท่อไร ปั๊มน้ำควรเปงแบบไหน แหล่งน้ำผมคือบ่อบาดาลระดับน้ำจับอยู่ที่ 7 ม. โดยประมาณ ผมแนบลักษณพื้นที่มาให้ประกอบการพิจารณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2008, 09:50:40 PM โดย amplify » บันทึกการเข้า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 12:28:19 PM »

ถามข้อมูลเพิ่มนะคับ

บ่อบาดานเคย ดูดน้ำเช็คระดับน้ำไหมคับ ว่ามีน้ำเพียงพอต่อการใช้แต่ไหนคับ

พืชที่ปลูกเป็นอะไรคับ จะได้ทราบว่าให้น้ำแบบสปริงเกอร์ หรือแบบน้ำหยด และจะได้ทราบปริมาณน้ำที่ต้องใช้ในการรดน้ำต่อชั่วโมงด้วย

Liked By: thongwan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2008, 12:30:32 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
amplify
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 09:04:18 PM »

ถามข้อมูลเพิ่มนะคับ

บ่อบาดานเคย ดูดน้ำเช็คระดับน้ำไหมคับ ว่ามีน้ำเพียงพอต่อการใช้แต่ไหนคับ

พืชที่ปลูกเป็นอะไรคับ จะได้ทราบว่าให้น้ำแบบสปริงเกอร์ หรือแบบน้ำหยด และจะได้ทราบปริมาณน้ำที่ต้องใช้ในการรดน้ำต่อชั่วโมงด้วย

ทุกวันนี้ใช้ปั๊มโยกครับ ชักท่อขึ้นมาวัดแล้วน้ำจับอยู่ที่ 6.5 ม. พื้นที่ปลูกปาล์ม เกือบ10 ปี ถ้าเป็นแบบสปริงเกอร์ผมไม่แน่นใจว่าโซนที่ผมแบ่งมันจะใหญ่เกินไปป่าว
tomy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:50:11 AM »

ปลูกปาล์มไว้ หรือคับ เข้าไปดูการวางระบบน้ำใน สวนของทอมมี่ ที่ มุมสมาชิกได้คับ

ให้น้ำปาล์มให้ระบบน้ำหยด ได้คับ คิดว่า น้ำบ่อจะซึมออกมาเพียงต่อต่อการให้น้ำไหม คับ

อย่างบ่อน้ำบาดานที่สวนผม ผมดูด 2 วันหมดบ่อเลย ต้องรอหน้าฝนใหม่ น้ำถึงซึมขึ้นมา

ไม่ทราบว่าปลูกปาล์มอยู่ที่ไหนหรอคับ
amplify
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 08:46:51 PM »

ปลูกปาล์มไว้ หรือคับ เข้าไปดูการวางระบบน้ำใน สวนของทอมมี่ ที่ มุมสมาชิกได้คับ

ให้น้ำปาล์มให้ระบบน้ำหยด ได้คับ คิดว่า น้ำบ่อจะซึมออกมาเพียงต่อต่อการให้น้ำไหม คับ

อย่างบ่อน้ำบาดานที่สวนผม ผมดูด 2 วันหมดบ่อเลย ต้องรอหน้าฝนใหม่ น้ำถึงซึมขึ้นมา

ไม่ทราบว่าปลูกปาล์มอยู่ที่ไหนหรอคับ

ปลูกปาล์มที่ อ.ปราณบุรี ครับ จ.ประจวบ ถ้าแวะผ่านมาโทรหาผมได้นะ 0866248455 ชื่อแอ๋มครับ คิดว่าน่าจะซึมทันนะครับเพราะข้างไร่เปงสวนยางเค้าก้อใช้สูบอยู่ทุกวัน
tomy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:20:31 PM »

งั้น เอา สูตรระบบ ที่ ทอมมี่วาง ไว้ที่สวนเลยละกันนะคับ ถ้า คิดว่า ทุน น้อยก็ลดกำลังปั๊มลง และลดท่อเมนตาม แบ่งโซนเปิดปิดน้ำแทน

เริ่ม ด้วยปั๊ม 3 แรง ท่อเมนหลัก 3 นิ้ว

จากรูปที่พี่แอ๋ม แนบพื้นที่มา วางท่อเมนข้างถนนตรงกลางไร่ ได้เลยคับ แล้วเชื่อมเข้าท่อ พีอี

ท่อพีอี วางไว้ กลางร่อง ที่วางทางปาล์ม จะดีก่า นะคับ จะไม่เจอปัญหาลูกปาล์มหล่นทับสายขาด

หัวน้ำหยดแบบปรับแรงดันได้ 20 ลิต  ติดเป็นระยะ บนท่อ พีอี ได้เลยคับ

ถ้าจะประหยัดค่าหัวก็ เจาะให้พุ่งเลยคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
amplify
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:11:18 PM »

ถ้าจะประหยัดค่าหัวก็ เจาะให้พุ่งเลยคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีปัญหาตรงที่ว่าจุดไหนใกล้ปั๊มน้ำมันก้อจะพุ่งแต่ตรงปลายๆๆๆท่อไหลออกเหมือนเหยี่ยวมดเลยอาะครับ อยากให้มันออกเสมอกันทุกจุดอ่ะครับ

Liked By: yupinyamee
tomy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 06:01:04 PM »

อันนี้เป็นปัญหาเรื่องแรงดันคับ และปริมาณน้ำในท่อไม่พอคับคับ

หัวน้ำหยด ที่ มีวางจำหน่ายกันก็ พยายามแก้ไข้ปัญหาแรงดันน้ำให้เท่าๆๆกันทุกหัว แต่ถ้า น้ำในท่อไม่พอหรืออีกอย่างท่อยาวเกิน หัวปลายๆๆ ก็จะไม่ค่อยมีน้ำออกเหมือนกัน คับ

ที่ทอมมี่ได้ทดลองทำ ท่อน้ำพุง โดยใช้เข็มเย็บผ้า ไม่รู้เรียกว่าเข็มเบอร์อะไร  อิอิ ขโมยมา เรียกว่า หยิบมาใช้ อะกัน มีด้ายติดมาด้วย อิอิ  เอามาทำด้ามจับ จะได้ จับถนัดไม่แทงมือตัวเอง

แล้วก็ เอาเข็มนี้ไปทิ่ม ท่อ พีอี ขนาด 20 มิล เป็นระยะ ความดันที่ลองเช็ดดู ประมาณ 1.2-1.4 บาร์  ก็ พุ่งออกมาสวยงาม ดีคับ

Liked By: yupinyamee
tomy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 06:17:16 PM »

สำหรับ ท่าน ที่กำลัง จะวางระบบน้ำหยด ลองไปดาวโหลด เอกสาร คู่มือ เพื่อทำความเข้าใจ เรื่อง ระบบน้ำ ได้ ที่นี่ คลิก

ส่วนเรื่อง ราคาอุปกรณ์ ในการทำระบบ ลองค่อยๆๆ สอบถามราคาจากหลายๆๆ แหล่งนะคับ

เท่าที่ ผมเจอมา สินค้าตัวเดียวกันยี้ฮอเดียวกัน ราคาแต่ละแหล่ง แตกต่างกัน ได้ อาจเกือบ 40 ปอร์เซน  ละที่สำคัญดูเรื่องค่าขนส่งด้วยนะ  อย่างที่สวนก็ ใช้ สิบล้อวิ่งส่งของหลายเที่ยวเหมือนกัน
amplify
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 09:18:46 PM »

ที่ทอมมี่ได้ทดลองทำ ท่อน้ำพุง โดยใช้เข็มเย็บผ้า ไม่รู้เรียกว่าเข็มเบอร์อะไร  อิอิ ขโมยมา เรียกว่า หยิบมาใช้ อะกัน มีด้ายติดมาด้วย อิอิ  เอามาทำด้ามจับ จะได้ จับถนัดไม่แทงมือตัวเอง

แล้วก็ เอาเข็มนี้ไปทิ่ม ท่อ พีอี ขนาด 20 มิล เป็นระยะ ความดันที่ลองเช็ดดู ประมาณ 1.2-1.4 บาร์  ก็ พุ่งออกมาสวยงาม ดีคับ

พอหยุดให้น้ำแล้วดินไม่เข้าไปตันรู้เหรอครับ
tomy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 10:10:41 PM »

ยึดห้อย ไว้เหนือดินคับ กลัวเหมือนกัน ผมทำเหมือนการศึกษานะคับ ทดลองจากที่ไปเห็นเทปน้ำพุ่งมา
ขนาดหัวน้ำหยดที่วางอยู่ที่พื้น ยังตันเลยคับ ต้องคอยเดินเช็ค เป็นระยะเหมือนกันคับ

แล้ว จากที่ไปถามเทปน้ำพุ่งมา เขาจะมีอุปกรณ์ ให้ เส้นเทปตั้งขึ้น กันไม่ให้ดินเข้าไปตันรูน้ำ ด้วยอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2009, 10:12:30 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
amplify
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:20:01 PM »

แล้วปั๊มน้ำล่ะครับ แหล่งน้ำผมคือบ่อบาดาลเนื่องจากน้ำจับลึก ( 6.50 เมตร ) ผมจึงใช้วิธีขุดลงไปจากผิวดิน 5 เมตร สรุปคือ ต้องใช้ปั๊มขนาดไหนในการส่งน้ำคือครับ ประมาณว่า ต้องส่งในแนวดิ่ง 5 เมตร และ ในแนวราบ ในพื้นที่ 1 โซนตามรูปอ่ะครับ
tomy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:39:02 PM »

เรื่องปั๊มน้ำ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลยคับ

ส่วนใหญ่ใช้วิธี เดินไปร้านขายปั๊ม แล้ว ให้เจ้าของร้าน ช่วยแนะนำ ปั๊มที่ตรงกันกับความต้องการของเรา ลองเดินถามหลายๆๆร้าน ดูนะคับ

6-7 ม. นี่ก็ลึกเหมือนกันนะคับ ถ้า ส่งปั๊มลงไปใกล้ๆๆ น้ำได้ ปั๊มอะไรก็ไม่ค่อยมีปัญหา ปั๊มส่วนใหญ่แรงส่งมากกว่าแรงดูดน้ำอะคับ
dekuppee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 10:53:25 AM »

ผมปลูกต้นไม้ 38 ไร่ ให้สำนักเกษตรมาช่วยเขียนแปลนให้(ฟรี) แบ่งเป็น 4โซน 3 โซนเป็นมินิสปรงค์เกอร์ อีก 1 โซนเป็นสปริงเกอร์แบบรดน้ำผัก(โซนนี้ผมปลูกมะลิ) ท่อเมน 3 นิ้ว เมนรอง 2 เมนย่อย 1 นิ้ว  ปั๊มใช้ระบบเครื่องยนต์ของรถยนต์ดีเซล ลากปั๊มแรงดัน 3 ใบพัด ก็ ok ครับ ในความคิดเห็นส่วนตัวผม...พื้นที่ขนาดนั้น ไม่เหมาะใช้ปั๊มไฟฟ้าครับผมเคยทดลองใช้แล้วมันไม่work เพิ่มหรือลดแรงดันน้ำไม่ได้ ที่สำคัญเครื่องยนต์เก่าถูกๆเยอะไป ส่วนปั๊มแรงดันเลือกเอาครับจาเอากี่บาร์   ที่สำคัญแหล่งน้ำต้องมีสำรองเพียงพอ ผมว่าขุดบ่อน้ำนำมาใช้ลึกแค่ 6 เมตร แสดงว่าแหล่งน้ำใต้ดินลึกไม่มาก ลงทุนขุดสระน้ำไปเลยครับหมดห่วง ส่วนท่อผมใช้ท่อเกษตรสีเทามันถูกกว่าท่อฟ้าเยอะ รับแรงดันน้ำได้ระดับ 5 แต่ที่ผ่านมาไม่มีปัญหาเรื่องท่อแตก มีปัญหาแต่น้ำจาหมดสระคับ  ลืมไป....แต่ก่อนผมใช้ท่อ pe ทำระบบน้ำหยด มีปัญหาเรื่องข้อต่อท่อ pe และการอุดตันของน้ำหยด(ผ่านกรองน้ำแล้วยังมีปัญหาเรื่องตะไคร่อยู่ดี) จะมั่วมานั่งแคะไม่ไหวคับเพราะพื้นที่มันเยอะ เลยต้องรื้อทั้งระบบมาใช้ระบบปัจจุบัน (ปล.ถ้าทำสวนปาล์ม หัวมินิสปริงค์เกอร์แบบพญานาคเข้าท่าดีมากคับ มันพ่นออกมาเหมือนพญานาคน้อยพ่นน้ำมุมหน้าน้ำ45 องศา work คับ ผมใช้กับโซนกระท้อน กับโซนฝรั่ง และโซนลำไย/มะม่วง อยู่ แต่ข้อเสียมันใช้น้ำเยอะ) คงเป็นข้อมูลได้บ้างน่ะคับ
amplify
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:31:49 PM »

ผมปลูกต้นไม้ 38 ไร่ ให้สำนักเกษตรมาช่วยเขียนแปลนให้(ฟรี) แบ่งเป็น 4โซน 3 โซนเป็นมินิสปรงค์เกอร์ อีก 1 โซนเป็นสปริงเกอร์แบบรดน้ำผัก(โซนนี้ผมปลูกมะลิ) ท่อเมน 3 นิ้ว เมนรอง 2 เมนย่อย 1 นิ้ว  ปั๊มใช้ระบบเครื่องยนต์ของรถยนต์ดีเซล ลากปั๊มแรงดัน 3 ใบพัด ก็ ok ครับ ในความคิดเห็นส่วนตัวผม...พื้นที่ขนาดนั้น ไม่เหมาะใช้ปั๊มไฟฟ้าครับผมเคยทดลองใช้แล้วมันไม่work เพิ่มหรือลดแรงดันน้ำไม่ได้ ที่สำคัญเครื่องยนต์เก่าถูกๆเยอะไป ส่วนปั๊มแรงดันเลือกเอาครับจาเอากี่บาร์   ที่สำคัญแหล่งน้ำต้องมีสำรองเพียงพอ ผมว่าขุดบ่อน้ำนำมาใช้ลึกแค่ 6 เมตร แสดงว่าแหล่งน้ำใต้ดินลึกไม่มาก ลงทุนขุดสระน้ำไปเลยครับหมดห่วง ส่วนท่อผมใช้ท่อเกษตรสีเทามันถูกกว่าท่อฟ้าเยอะ รับแรงดันน้ำได้ระดับ 5 แต่ที่ผ่านมาไม่มีปัญหาเรื่องท่อแตก มีปัญหาแต่น้ำจาหมดสระคับ  ลืมไป....แต่ก่อนผมใช้ท่อ pe ทำระบบน้ำหยด มีปัญหาเรื่องข้อต่อท่อ pe และการอุดตันของน้ำหยด(ผ่านกรองน้ำแล้วยังมีปัญหาเรื่องตะไคร่อยู่ดี) จะมั่วมานั่งแคะไม่ไหวคับเพราะพื้นที่มันเยอะ เลยต้องรื้อทั้งระบบมาใช้ระบบปัจจุบัน (ปล.ถ้าทำสวนปาล์ม หัวมินิสปริงค์เกอร์แบบพญานาคเข้าท่าดีมากคับ มันพ่นออกมาเหมือนพญานาคน้อยพ่นน้ำมุมหน้าน้ำ45 องศา work คับ ผมใช้กับโซนกระท้อน กับโซนฝรั่ง และโซนลำไย/มะม่วง อยู่ แต่ข้อเสียมันใช้น้ำเยอะ) คงเป็นข้อมูลได้บ้างน่ะคับ

ทำอย่างไรสำนักเกษตร จึงจะมาเขียนแปลนให้ฟรีๆมั่งอ่ะครับ ส่วนที่ใช้ไฟฟ้าเพราะว่าถูกกว่าน้ำมันเยอะครับ เครื่องที่บ้านมีเยอะแต่ผมไม่ค่อยอยากใช้ ลูกน้องใช้อย่างเดียวไม่สนใจเช็คน้ำมันเครื่อง ไม่เคยดูน้ำในหม้อน้ำ เลยอยากจะตัดปัญหาส่วนนี้ อีกทั้งถ้าใช้ไฟเดือนหนึ่งน่าจะอยู่ที่ 4000-5000 บาท ขึ้นน้ำเกือบตลอดเดือน ถ้าเป็นน้ำมัน 10000 บาทไม่อยู่แน่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 09:23:52 PM โดย amplify » บันทึกการเข้า
YoungRubber
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:59:02 PM »

ใช่ๆ อยากทราบเหมือนกันว่าต้องทำอย่างไรหรือติดต่อหน่วยงานไหน เขาจึงจะช่วยออกแบบให้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์