หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุยด้วยคน  (อ่าน 101105 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 06:43:25 AM »

ยิงฟันยิ้ม แวะมาดูว่าลุยไปถึงไหนแร่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kedmanee, sompol, kwanbanna

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

krading
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 06:49:37 PM »

ยิงฟันยิ้ม แวะมาดูว่าลุยไปถึงไหนแร่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เกษตรกรวันเสาร์อาทิตย์ก็ยังงี้แหละครับ ช่วงนี้ก็โดนเวลาราชการรบกวนอบรมเสาร์อาทิตย์จนโน่นแนะสิ้นก.ย. ดีนะที่คุณครูพิมไม่เจอรบกวน ลุยสวนนนนนนน..โลด.......
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:31:02 AM »

สวัสดีครับท่านอาจารย์  krading ผมคงเพิ่งจะนั่งรถผ่านทางเข้าสวนของท่านอาจารย์ไปเมื่อวานนี้
จากจังหวัดแพร่ ไปดูงานการปลูกผักหวานป่าในสวนลำใย การปลูกมะนาวและการทำมะนาวนอกฤดู
ที่แถวๆตำบลวังตะคร้อ บ้านด่านลานหอยครับ อยากจะบอกว่าไม่ไกลจากสวนอาจารย์มีของดีครับ
มีปราชญ์เรื่องผักหวานป่าและมะนาวคือ อดีตข้าราชการบำนาญครูและอดีตนายก อบต. คุณครู สันต์ ทั่งโต อยู่ครับไปดูสวนมะนาวและผักหวานป่าในสวนลำใยของท่านแล้ว สุดยอดครับและก็มีแหล่งสมุนไพร
ที่รวบรวมสมุนไพรไทยไว้หลายร้อยชนิดเลยครับ ที่วัดวังตะคร้อก็สุดยอดแหล่งรวมสมุนไพรเลยครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
krading
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:00:26 PM »

เป็นประสบการณ์ที่ดียิ่งเลยครับคุณkonthain(นพ)ที่มีโอกาสได้ดูงานแล้วสร้างเสริมความคิดนำไปสู่การปฎิบัติได้เลย ไม่ต้องลองผิดลองถูก    คุณครูสันต์  ทั่งโตเป็นคุณครูนักปฏิบัติตั้งแต่อยู่ในโรงเรียน  พอเกษียณก็ลุยงานเกษตรเต็มตัวพร้อมกะคุณครูอีกหลายๆท่าน  ผมก็รอโอกาสมีเวลาเต็มตัวเหมือนกัน รออีกนิด ใกล้เวลาเป็นไท มีอิสระเหมือนกับสมาชิก กพพ. ขอบคุณอีกครั้งครับที่นำภาพปัจจุบันของคุณครูสันต์มาบอกกล่าวกัน  เรียนเชิญพูดคุยกันบ่อยๆนะครับ [/b]
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:56:32 PM »

ตามมาดูอาจารย์ลุยครับ ตกใจ

Liked By: kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 01:23:45 AM โดย msnus » บันทึกการเข้า

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
sukanya yensakul
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 02:17:32 AM »

ขอเข้ามาแวะชมด้วยคนนะคะ  ไม่รู้เป็นอะไรเข้าเวป  กกพ.ทีไรนอนเช้าทุกที  แบบออกจากเวปนี้อยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 
krading
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:39:40 AM »

ขอเข้ามาแวะชมด้วยคนนะคะ  ไม่รู้เป็นอะไรเข้าเวป  กกพ.ทีไรนอนเช้าทุกที  แบบออกจากเวปนี้อยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 
ยินดีต้อนรับครับ มีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกมากครับ ผมเข้ามาเป็นสมาชิกก็ด้วยการควานหานานพอสมควร พอเจอเว็บนี้เข้าประกฏว่า ใช่เลย ยังนึกถึงหลายๆคนที่ไม่โอกาสเข้าถึงอินเตอร์เน็ตอีกมากโดยเฉพาะชาวเกษตรตัวจริง  ถ้าเขาเหล่านี้ทันคนทันเหตุการณ์เขาคงไม่ถูกเอาเปรียบจนเกินไป  ในเว็บนี้มีสมาชิกหลายๆท่านที่นำความรู้ที่มาเผยแพร่อย่างไม่ปิดบัง เป็นการเผยแผ่ที่แท้...คุณsukanya yensakul  ทำกิจกรรมอะไรอยู่ครับ
krading
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:49:33 PM »

น้ำขึ้นให้รีบตัก
หน้าฝน เป็นช่วงวัชพืชงอกงามดี อย่าไปคิดว่ารก  ถือว่าขึ้นมาเพื่อประโยชน์ชาวเกษตรกรทั้งหลาย จัดการตัดไปทำประโยชน์เป็นปุ๋ยซะเลย

ตัดแล้วก็กวาดกอง

สวนนี้ไม่ให้ใช้ไฟเผา   เศษหญ้า กิ่งไม้กองสุมไว้เมื่อปีที่แล้ว ย่อยสลายเหลือแต่กิ่งไม่ที่ยังไม่ย่อย ปีนี้เพิ่มมูลสัตว์ เศษอาหาร ดูซิจะย่อยสลายไหม

กากถั่วเหลืองวางสลับเป็นชั้นๆ

ได้กองปุ๋ยอีก 1 กอง

เก็บกวาดเรียบร้อย พื้นที่ดูสวยงาม

James
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 04:04:19 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
วันนี้มีบางอย่างอยากให้อาจารย์ทดลองพร้อมๆกับผม
มันคือหญ้าครับ หญ้าที่อาจารย์ทำปุ๋ยนั่นแหละครับ
ที่บ้านอาจารย์มีขึ้นหลายหลายชนิดมั้ยครับ ของผม
มากกว่า10ชนิด เกี่ยวรวมๆกันเลยครับ สับหั่นบด
ตำ แล้วแต่จะมีอุปกรณ์ เอาให้แหลก ผสมน้ำคั้นแบบ
กะทิเลยครับ กรองเอาน้ำมา ฉีดผักครับ ไม่ได้ใช้ฆ่า
แต่เราใช้หรอกแมลงว่าไอ้ต้นผักเนี้ยมันไม่ใช่ผักมัน
เป็นหญ้า ลองดูนะครับ ผมกำลังทดลอง ฉีดทุกสองวัน
ที่ทำอย่างนี้เพราะคิดออกนอกกรอบไปว่า ทำไมไอ้พวก
แมลงมันไม่กินหญ้าพวกนี้ทั้งๆที่ยอดอ่อนน่ากินออก แต่ไม่กิน
ทีผักที่ปลูกมันมากิน ฉนั้นหญ้าต้องมีดีในตัวมันแน่ๆ
ผมทดลองแล้วแมลงรบกวนน้อยลง กำลังเก็บข้อมูล
ถ้าสำเร็จ จะไปจดสิทธิบัตร 555 เจมส์จะดังแล้วครับอาจารย์555
krading
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 05:17:40 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
วันนี้มีบางอย่างอยากให้อาจารย์ทดลองพร้อมๆกับผม
มันคือหญ้าครับ หญ้าที่อาจารย์ทำปุ๋ยนั่นแหละครับ
ที่บ้านอาจารย์มีขึ้นหลายหลายชนิดมั้ยครับ ของผม
มากกว่า10ชนิด เกี่ยวรวมๆกันเลยครับ สับหั่นบด
ตำ แล้วแต่จะมีอุปกรณ์ เอาให้แหลก ผสมน้ำคั้นแบบ
กะทิเลยครับ กรองเอาน้ำมา ฉีดผักครับ ไม่ได้ใช้ฆ่า
แต่เราใช้หรอกแมลงว่าไอ้ต้นผักเนี้ยมันไม่ใช่ผักมัน
เป็นหญ้า ลองดูนะครับ ผมกำลังทดลอง ฉีดทุกสองวัน
ที่ทำอย่างนี้เพราะคิดออกนอกกรอบไปว่า ทำไมไอ้พวก
แมลงมันไม่กินหญ้าพวกนี้ทั้งๆที่ยอดอ่อนน่ากินออก แต่ไม่กิน
ทีผักที่ปลูกมันมากิน ฉนั้นหญ้าต้องมีดีในตัวมันแน่ๆ
ผมทดลองแล้วแมลงรบกวนน้อยลง กำลังเก็บข้อมูล
ถ้าสำเร็จ จะไปจดสิทธิบัตร 555 เจมส์จะดังแล้วครับอาจารย์555

ดีครับคุณJames มีอะไรดีๆมาบอกกล่าวกัน ลองทำดู เผลอๆค้นพบสิ่งใหม่ๆจะเป็นประโยชน์ต่อเกษตรกร 555...หญ้าในสวนมีหลากหลาย จะลองทำดูบ้างครับ เกลือจิ้มเกลือ บางทีอาจจะเป็นเส้นผมบังภูเขา  ซึ่งเรามองแต่สิ่งไกลตัวเกินไป ลองหันมาดูรอบๆตัวเรานี่แหละ ขอบคุณอีกครั้งครับคุณเจมส์ได้ผลเป็นยังไง จะไปเยี่ยมที่กระทู้ของคุณเจมส์ด้วยครับ
krading
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 01:48:17 PM »

มาลุยต่อ
ทำเกษตรวันหยุด  นานๆมาอัพเดทหน่อย ปีที่แล้วทำปุ๋ยแบบไม่มีหลักวิชา ตัดกิ่งไม้ที่รกมากองทับไว้ กิ่งใหญ่อยู่ล่าง กิ่งเล็ก กิ่งน้อย ใบไม้สุ่มทับชั้นบน  ผลที่ได้รับคือใบไม้ย่อยสลาย แต่กิ่งไม้ ผุไปตามกาลเวลา1ปีเต็มๆ
ปีนี้ปี55 ลองทำปุ๋ยแบบแม่โจ้1 ดูซิจะเป็นไงบ้าง

สภาพกองปุ๋ยปีที่แล้ว หญ้าขึ้นปกคลุม

ตัดหญ้าสะสาง ดูสภาพการกองหมักปุ๋ยปีที่แล้ว

ตัดหญ้าไปทำแบบแม่โจ้

ได้ปุ๋ยอีก1กอง
sukanya yensakul
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:14:17 AM »

แฮะๆๆไม่ได้เข้ามาตอบสักกะที   มัวแต่นั่งอ่านกระทู้คนโน้นที คนนี้ที  สบายดีนะคะ นิตยังไม่ได้ทำอะไรกับเค้าหรอกค่ะ   เข้ามาหาความรู้ไว้ก่อนจ้า  อีกนานคะ กว่าจะหมดภาระเลี้ยงดู
 ลูกชายคนโต  อยากลุยแบบคนอื่นเค้าใจจะขาด อยู่แล้ว  อิจฉามากมาย  ขอให้ลุยสวนให้สนุกนะค่ะ  สู้สู้ค่ะชาวกพพ. ทุกท่าน เป็นกำลังใจจ้า.  แล้วจะแวะมาใหม่นะจ๊ะ.
krading
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:10:21 PM »

แฮะๆๆไม่ได้เข้ามาตอบสักกะที   มัวแต่นั่งอ่านกระทู้คนโน้นที คนนี้ที  สบายดีนะคะ นิตยังไม่ได้ทำอะไรกับเค้าหรอกค่ะ   เข้ามาหาความรู้ไว้ก่อนจ้า  อีกนานคะ กว่าจะหมดภาระเลี้ยงดู
 ลูกชายคนโต  อยากลุยแบบคนอื่นเค้าใจจะขาด อยู่แล้ว  อิจฉามากมาย  ขอให้ลุยสวนให้สนุกนะค่ะ  สู้สู้ค่ะชาวกพพ. ทุกท่าน เป็นกำลังใจจ้า.  แล้วจะแวะมาใหม่นะจ๊ะ.
ถ้ามีที่ทางก็ลุยปลูกต้นไม้ก่อนเลยครับคุณนิต พอลูกเป็นหนุ่มสาวก็มีไม้ปลูกบ้านได้เลย  สวนที่กำลังทำอยู่ก็ท้อเหมือนกัน เพราะสภาพที่ดินต้องบำรุงมากๆลึกลงไปฝ่ามือเดียวก็เป็นดินทราย หน้าแล้งก็แข็งแทบจะขุดไม่ลง  หน้าฝนดินอ่อนลุยขุดหลุมฝังปุ๋ยไว้และลุยทำปุ๋ยให้มากที่สุด  โดยเฉพาะปุ๋ยสูตร อ.ธีระ แห่งแม่โจ้ เจอในเว็บนี้ก็ดีแล้วครับเสาร์หน้าจะปลูกหูกระจง ซึ่งได้เม็ดจากคุณ tumtump  จะขุดย้ายไปปลูกเมื่อไหร่ได้เลย
promnil
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:45:56 PM »

ลุยก่อนเลยครับเป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวจะตามไปอีกคนครับ ถ้ามีเมล็ดพันธ์ก็อย่าลืมแบ่งกันมั่งนะครับ 084-9212851 มะโน ครับ

ratcharee
*

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:48:59 PM »

มาให้กำลังใจคนบ้านเดียวกันคะ

krading
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 05:40:29 AM »

ตามมาดูอาจารย์ลุยครับ ตกใจ
ขอโทษที  ไม่ได้คุยกันเลย  มีอะไรดีๆก็มาคุยกันบ่อยๆนะครับ ตอนนี้ลุยแก้เรื่องดิน ปลูกพืชไม่งาม ต้องขุดหลุมใหญ่ๆใส่ปุ๋ยหมักเยอะๆตามแนวพระราชดำริครับคุณ msnus

Liked By: paooy, kedmanee, kwanbanna
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์