หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุยด้วยคน  (อ่าน 106943 ครั้ง)
krading
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:27:03 PM »

หวัดดีครับพี่ ขออนุญาตใช้สิทถูกพาดพิง  ผมมีเพื่อนอยู่สุโทัยมากมาย แถวบ้านหลุม กงไกรลาส ศรีสัชฯ และอีกหลายที่ ถ้ามีอะไรให้น้องดาบรับใช้ บอกได้เลยครับพี่ หลังไมด์ ก็ได้
ถ้าเอ่ยชื่อคงได้คุยกันไม่รู้จบ ผมซึมซับข้อมูลของดาบไว้มากมาย สักวันหนึ่งคงได้ไปสวนดาบแน่นอนเพราะคิดไว้นานแล้วต้องไปให้ได้ ขอเวลาผมอีกสักนิด

Kittitoy
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:33:08 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ หลายท่านที่นี้คงเตรียมตัวเป็น สว. ผมก็เริ่มเตรียมแล้วครับตอนนี้ ๔๓ อีก ๑๐ ปี
พอถึงตอนนั้นคงจะมีต้นไม้และพืชผักเต็มสวนแล้วครับ เข้ามาเวปนี้แล้ว นั้งอยู่เฉยไม่ได้ครับเดี่ยวไม่ทันเพื่อนๆสมาชิกครับ

krading
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:35:16 PM »

เำพิ่งสะดุดตาว่าอยู่ ทุ่งเสลียม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ มีเรื่องที่จำได้ไม่รู้ลืมอยู่ที่นั่น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
...ผมว่าคุณGnoyต้องเป็นคนช่างจำและขยันมากๆ ส่งการบ้านจนคนอื่นตามไม่ทันแน๊ะ  
ยังไงก็ตามคนที่นั่งข้างหลังผมด้วยนะ ผมจะลอกการบ้านบ้างอะ..
krading
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:45:18 PM »

โอ้โฮ! ในเว็บมีแจกเยอะแยะเลย งานนี้คงไม่เหงามือแน่ๆ ผมจะยื่นเออรี่วันจันทร์นี้ 1 ต.ค.คงเป็นไทกะตัวเองแล้ว ขอบคุณ คุณGnoy อีกครั้งครับหัวหน้าห้อง
------------------------
อ้างคำกล่าวอาจารย์ ค่ะ
อาจ๊านนนน.....อย่าบอกนะว่าพอเข้าเวป กพพ.  อาจารย์หน้ามืด ตามัว หลงใหล ทำเกษตรจนยื่น ขอเออร์รี่ น่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แซวอาจารย์ค่ะ..อาจารย์จะได้รู้สึกสนุก และอบอุ่น..เพื่อนสมาชิกมาต้อนรับเข้าครอบครัว..ขาลุยเกษตร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่คิดว่าเป็นเรื่องแซวครับ อยากให้พวกเรามาช่วยกันกระจายสิ่งดีๆไปถึงคนที่ยังเข้าไม่ถึง
เว็บกพพ.พวกเราอยู่ได้แน่นอนถึงแม้เศรษฐกิจจะอ่อนไหวไปทั่วโลก
เรื่องเออรี่ ผมกำลังต่อสุ้กะ กบข.อยู่และจะเป็นมะเร็งร้ายต่อสมาชิกกบข. ถ้าติดตามให้ดีจะเห็นการเอาเปรียบสมาชิกมากมายเอาไว้วันหลังจะโม้ให้ฟังอีกครับ
krading
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:53:39 PM »

แหล่งพักพิงยาม สว.และพร้อมปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก จากพวกเราชาวกพพ.

สวัสดีครับ มาติดตามกระทู้ด้วยคนนะครับดูจากรูปแล้ว เห็นปลูกมะพร้าวไว้เอาแบบเอียงๆเลยใช่ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับคุณนพ ต้นที่เห็นเป็นปาล์มน้ำมันเนื้อเยื่อฝรั่งเศส ส่วนมะพร้าวปลูกแบบเอียงๆที่ท่านแนะนำแหละครับวันหลังจะนำภาพมาดูครับ  ต้องขอบคุณท่านอีกครั้ง  ผมได้อ่านข้อความท่านมาตลอด ท่านแนะนำอะไรดีมากๆเลยนะครับ
krading
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 11:11:25 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ หลายท่านที่นี้คงเตรียมตัวเป็น สว. ผมก็เริ่มเตรียมแล้วครับตอนนี้ ๔๓ อีก ๑๐ ปี
พอถึงตอนนั้นคงจะมีต้นไม้และพืชผักเต็มสวนแล้วครับ เข้ามาเวปนี้แล้ว นั้งอยู่เฉยไม่ได้ครับเดี่ยวไม่ทันเพื่อนๆสมาชิกครับ
ขอบคุณKittitoyครับ อายุกำลังดีเลยครับได้ไม้ใช้แน่นอน ผมเคยนำเรื่องการปลูกต้นไม้สมัยรัฐอุดหนุนไร่ละ๓,๐๐๐บาท(ถูกไหมเนี๊ยะหลงๆลืมๆ)แนะนำและทำแผนที่ให้ป่าไม้อำเภอ(สมัยนั้น)เมื่อปี๒๕๓๐ตอนนี้๒๕๕๕ รวยไม้กันหลายราย ได้ไม้ทำบ้านหลังใหญ่ๆ(มีภาพให้ดู แต่ขอไปถ่ายก่อน) ส่วนผมไม่มีที่ดินแม้แต่ตารางวาเดียว มาเริ่มมีที่ปลูก๓ปีนี่เอง แต่ป่าเยอะมาก วันหลังมาแชร์กันนะครับ ถ้าให้ดีปลูกกันตั้งแต่วันลูกเกิดเลยครับ  รับรองมีบ้านอยู่แน่นอน
krading
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:05:22 AM »

กระท่อมน้อยคอยคนมาพักวันหยุด
supischa
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:41:53 AM »

แหล่งพักพิงยาม สว.และพร้อมปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก จากพวกเราชาวกพพ.

...แวะมาชมสวนและเป็นกำลังใจให้ครับ...ดูจากรูปท่าทางดินจะดีและน่าจะมีเสือด้วยนะครับ (ดินดีเพราะหญ้าปก ป่ารกเพราะเสือยัง...เขาว่าอย่างนั้น ยิงฟันยิ้ม)

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:15:11 PM »

สวัสดีครับ....

ถ้าขุดเจอกรุ....แล้วเงียบไว้ก่อนนะครับ

ส่ง PM บอกผมก่อน....

ผมมีเพื่อนอยู่อุทยานประวัติศาสตร์ครับ

แค่ไปช่วยเพื่อนปลูกต้นไม้....ผมยังได้พระมา 2 องค์เลยครับ

ต่อไปถ้าจะปลูกต้นไม้....ป๋าแค่เตรียมต้นไม้ไว้เยอะๆ......

แล้วค่อยประกาศหาคนไปช่วยปลูก....รับรองคน ตรึมมมมม ครับ

tumtump
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:36:18 PM »

แวะมาเยี่ยมชมสวนคนปลูกต้นไม้อีกคนครับคุณ krading กำแพงเพชรสุโขทัยไม่ไกลกัน  ผมเองก็มาเริ่มต้นที่นี่(มาเสียไกลเชียว)เมื่อสี่ปีที่แล้ว ตอนนี้ต้นไม้ก็งอกงามลุกลามไปหลายที่แล้วครับ  สนใจกล้าไม้ดีๆคุณภาพพร้อมปลูก ลองไปแถววังทอง พิษณุโลกดูนะครับ ช่วงหลังนี้มีกล้าไม้ป่าแปลกๆมาเพิ่มอีกหลายตัว

นอกจากกล้าไม้ป่าแล้วถ้าหากสนใจพันธุ์ไผ่อะไร แวะมาที่ลานกระบือได้นะครับ ผมสะสมไว้หลายตัวทีเดียว กำลังแตกกอพร้อมขยายเลยครับ  นี่ก็ว่าจะหาเวลาขึ้นไปปลูกไผ่เพิ่มอีกสองสามชนิดอยู่ครับ
deer art
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 03:48:22 PM »

อยู่ในข่ายถูกพาดพิง ร้อนตัวต้องมาเชียร์...ลุยต่อเลยครับท่าน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
krading
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 05:42:44 PM »

...แวะมาชมสวนและเป็นกำลังใจให้ครับ...ดูจากรูปท่าทางดินจะดีและน่าจะมีเสือด้วยนะครับ (ดินดีเพราะหญ้าปก ป่ารกเพราะเสือยัง...เขาว่าอย่างนั้น ยิงฟันยิ้ม)
ขอบคุณครับคุณsupischa  แหม ถ้ามีเสือก็ดีนะคนจะได้ไม่ต้องมาลักตัดไม้แถวนี้ มีเหลือเป็นป่าที่นี่แหละครับ รอบข้างเขาโค่นต้นไม้ บุกป่าปลูกพืชเชิงเดี่ยวเช่นอ้อย มันสำปะหลังกันไปหมดแล้ว นี่แหละสาเหตุโลกร้อนขึ้น ไม่รู้ผมจะอดทนไหวไหมที่จะไปทำอย่างเขาบ้าง  ตอนนี้ขอปลูกป่าคู่ขนานกับไม้ผลแทรกป่า ไม่รู้ว่าจะไปได้ซักกี่น้ำ  ส่วนดินเป็นดินทราย เหมาะปลูกมัน

พื้นที่ด้านซ้ายมือเดิมเป็นป่า เดี๋ยวนี้เป็นไร่มันสำปะหลัง ช่วงขุดมันต้องมาอาศัยหลบแดดใต้ต้นไม้ในที่ผม
krading
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 05:51:23 PM »

สวัสดีครับ....

ถ้าขุดเจอกรุ....แล้วเงียบไว้ก่อนนะครับ

ส่ง PM บอกผมก่อน....

ผมมีเพื่อนอยู่อุทยานประวัติศาสตร์ครับ

แค่ไปช่วยเพื่อนปลูกต้นไม้....ผมยังได้พระมา 2 องค์เลยครับ

ต่อไปถ้าจะปลูกต้นไม้....ป๋าแค่เตรียมต้นไม้ไว้เยอะๆ......

แล้วค่อยประกาศหาคนไปช่วยปลูก....รับรองคน ตรึมมมมม ครับ

ใครมาสุโขทัยไม่ได้พระสุโขทัยไป แสดงว่าไม่ถึงสุโขทัยครับ
คุณชอลิ่วเฮียง เนี๊ยราชาต้นยางพาราเลยนะครับ  วันหลังเตรียมพื้นที่เสร็จจะคุยด้วยครับ (P7)
krading
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 05:58:17 PM »

แวะมาเยี่ยมชมสวนคนปลูกต้นไม้อีกคนครับคุณ krading กำแพงเพชรสุโขทัยไม่ไกลกัน  ผมเองก็มาเริ่มต้นที่นี่(มาเสียไกลเชียว)เมื่อสี่ปีที่แล้ว ตอนนี้ต้นไม้ก็งอกงามลุกลามไปหลายที่แล้วครับ  สนใจกล้าไม้ดีๆคุณภาพพร้อมปลูก ลองไปแถววังทอง พิษณุโลกดูนะครับ ช่วงหลังนี้มีกล้าไม้ป่าแปลกๆมาเพิ่มอีกหลายตัว

นอกจากกล้าไม้ป่าแล้วถ้าหากสนใจพันธุ์ไผ่อะไร แวะมาที่ลานกระบือได้นะครับ ผมสะสมไว้หลายตัวทีเดียว กำลังแตกกอพร้อมขยายเลยครับ  นี่ก็ว่าจะหาเวลาขึ้นไปปลูกไผ่เพิ่มอีกสองสามชนิดอยู่ครับ

ขอบคุณtumtumpมากครับ ใกล้ๆแค่นี้ผมคงได้ไปเยี่ยมเยือนแน่นอน
แต่ตอนนี้ขอลุ้นต้นมะขามป้อมอินเดียให้โตทันวันเกิดน้องต้นคิดก่อนครับ พึ่งสูงได้2นิ้วเอง ถ้าไม่ทันผมจะไปรับที่สวนtumtumpนะครับ
krading
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:00:35 PM »

อยู่ในข่ายถูกพาดพิง ร้อนตัวต้องมาเชียร์...ลุยต่อเลยครับท่าน
ขอบคุณครับdeer art ยังไงก็คุยกันเรื่อยนะครับ

Liked By: kwanbanna
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:03:46 PM »

เห็นชื่อกระทู้แล้วต้องเข้ามาช่วยลุยด้วยอีกคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สงสัยต้องหาทางไปสุโขทัยบ้างแร่ะ อยากได้พระกรุเก่าซักองค์ 555+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
มาให้กำลังใจค่ะ ถ้าพร้อมแล้วก็...ลุยโลด))))))) ยิ้มเท่ห์

Liked By: kedmanee, sompol, kwanbanna

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์