หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุยด้วยคน  (อ่าน 96552 ครั้ง)
yoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:57:44 AM »

สวัสดีครับ ขอให้น้ำลดเร็วๆและสวนก็ไม่เสียหายนะครับ ถึงจะเสียหายบ้างก็อย่าไปท้อครับสวนผมที่เริ่มต้นปี 2554 ที่นครสวรรค์โดนน้ำท่วมไปชุดใหญ่ตายเกลี้ยงทั้งสวนเลยครับ แต่พอน้ำลดก็ปลูกใหม่ตอนนี้โตขึ้นเยอะแล้ว ดูต้นไม้ที่กำลังโตแล้วชื่นใจ  ขอให้มีความสุขกับการทำเกษตรครับ

krading
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:12:23 PM »

สวัสดีครับ ขอให้น้ำลดเร็วๆและสวนก็ไม่เสียหายนะครับ ถึงจะเสียหายบ้างก็อย่าไปท้อครับสวนผมที่เริ่มต้นปี 2554 ที่นครสวรรค์โดนน้ำท่วมไปชุดใหญ่ตายเกลี้ยงทั้งสวนเลยครับ แต่พอน้ำลดก็ปลูกใหม่ตอนนี้โตขึ้นเยอะแล้ว ดูต้นไม้ที่กำลังโตแล้วชื่นใจ  ขอให้มีความสุขกับการทำเกษตรครับ
ขอบคุณครับคุณโย ที่ผ่านมาถือว่าเป็นประสบการณ์ที่มหาโหด น้ำท่วม หน้าแล้งไฟไหม้ทั้งปาล์ม และต้นไม้ที่ สมช.กพพ.หนับหนุน แทบไม่อยากทำต่อ แต่มาหน้าฝนที่ผ่านมาปลูกใหม่เห็นเขาโต ก็คิดว่าจะพยายามป้องกันให้ดีที่สุด ก็ดีใจครับที่ สมช.ได้มาพูดคุยและให้ข้อคิดและให้กำลังใจกันเป็นอย่างดี ขอบคุณมากครับ
krading
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:20:25 PM »

ลุย กบข.รอเออร์รี่ ไม่ได้ซักเรื่อง เซ็งเป็ดเลยครับ ช่วงปิดเทอมหลบเข้าสวนดีกว่าสบายใจโรดดดดด...

ตอนเริ่มมีโครงการเกษียณก่อนกำหนด (early retire)
ผมเคยยื่นเรื่องขอ early มาแล้วผ่านการอนุมัติแล้วด้วย
แล้วกลับมาคำนวณผลตอบแทนใหม่อย่างละเอียด
รู้สึกว่าถูกเอาเปรียบมากมาย ก็เลยขอถอนชื่อ

ถ้าไม่หนักหนาสาหัสนัก ทนอยู่ไปอีกหน่อยเถอะครับ
เวลา ๕ ปี ๑๐ ปี ไม่นานเกินรอครับ
เซ็งนักก็เข้าสวน คุยกับนกกับหนู
ดูแลต้นไม้ดายหญ้า
เผลอเดี๋ยวเดียวก็  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ประกาศอิสรภาพแล้วครับ
ถ้ายังคิดจะ early ลองทบทวนดูใหม่หลาย ๆ รอบ
พิจารณาข้อได้เปรียบ เสียเปรียบให้ดี
อย่าตัดสินใจด้วยอารมณ์ครับ
สังคมราชการมันก็เป็นแบบนี้
ตราบเท่าที่การเข้าสู่ตำแหน่งบริหารยังใช้ระบบ วิ่งเต้น เส้นสาย
และหลายรายต้องจ่ายเงินด้วย  โกรธ โกรธ โกรธ
จะหนีไปไหน ก็หนีไม่พ้นครับ

สุดยอดเลยสำหรับข้อคิดดีๆ เห็นพรรคพวกเกษียณก็อิจฉา มีเวลาทำสวนเต็มที่  ยังไงก็คุยกันเรื่อยๆนะครับ
krading
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 06:24:57 AM »

สวัสดีครับ ต้องขอโทษอย่างแรง ที่หายไปนานนนนน....เราจะคิดมากไปหรือเปล่าหนอ กับการเป็นห่วงประเทศชาติ ยุคคอรัปชั่นทุกแห่งหน  มันซึมลึกไปทุกแห่ง  ถ้าแก้ไม่ได้ก็มีหวังชาติล่มจม  ต้องขายประเทศใช้หนี้ละมั้ง! 
-ยังไงก็มาลุยต่อเกษตรพอเพียงดีกว่า  รับรองอยู่รอดแน่ๆๆ  ที่เสียดายคือไม่อยากเสียภาษี(ทั้งทางตรงและทางอ้อม)ให้เขาไปโกงกินกัน  ทำไงดีลองแชร์ความคิดกันก็ดีนะ 
teerapan
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 04:59:33 PM »

ประเทศไทยมีประชากร 64 ล้านคน แต่มีผู้ยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษีเพียง 9-10 ล้านคนซึ่งคือพวกมนุษย์เงินเดือนทั้งหลาย  แต่เกษตรกร และอาชีพอิสระหลายอย่าง (เช่น ขายของตามตลาดนัด) ไม่เคยต้องเสียภาษีนี้ และในจำนวน 9-10 ล้านคนนี้มีผู้ที่ต้องจ่ายเงินภาษีจริงเพียง 2.3 ล้านคนเท่านั้น เพราะเมื่อหักค่าลดหย่อนต่างๆ แล้ว ทำให้คนส่วนหนึ่งมีรายได้หลังหักค่าลดหย่อนแล้วไม่เกิน 20,000 บาทต่อปี จึงไม่ต้องมีภาระเสียภาษี ซึ่งอาจกล่าวได้ว่ามีคนเพียง 2.3 ล้านคนเท่านั้นที่จ่ายเงินภาษีเลี้ยงคนทั้งประเทศแต่อย่างไรก็ตามเงินภาษีที่เรียกเก็บจากบุคคลธรรมดาคิดเป็นเพียง 11% ของรายได้ของรัฐเท่านั้น

ข้อมูลโครงสร้างรายได้ภาครัฐปี 2555 จาก http://dwfoc.mof.go.th

หากเราเลิกรับราชการ เลิกทำงานให้บริษัท กลับมาอยู่บ้านก็จะไม่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาให้รัฐ  ปัญหาคือ...รายได้ที่เป็นตัวเงินจากหันมาทำเกษตรของบางคนจะลดลงเมื่อเปรียบเทียบกับการทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนโดยเฉพาะพวกกลุ่มคน 2.3 ล้านคนที่ปัจจุบันเสียภาษีอยู่แล้ว  ทำให้ไม่คุ้มที่จะลาออกมาทำงานเกษตรเต็มตัว  ดังนั้นคนกลุ่มนี้คงไม่ลาออก  ส่วนมนุษย์เงินเดือนอีก 5-6 ล้านคนที่มีรายได้ไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษีอาจจะไม่เห็นความแตกต่างของเงินเหลือมากนัก  เผลอๆ การย้ายมาทำกินที่บ้านอาจจะทำให้มีเงินเหลือมากกว่าตอนเป็นมนุษย์เงินเดือนเสียอีก  ยิ้มเท่ห์ แต่..คนกลุ่มนี้ลาออกก็ไม่ได้ช่วยลดภาษีรายได้บุคคลธรรมดาที่รัฐจัดเก็บได้เนื่องจากเดิมก็ไม่ได้เสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว  โกรธ  

ภาษีก้อนที่ใหญ่กว่าคือภาษีนิติบุคคล และภาษีมูลค่าเพิ่ม (รวมกันแล้วประมาณครึ่งหนึ่งของรายได้ของรัฐ)   ภาษีนิติบุคคลเสียเนื่องจากมีการทำธุรกรรมในนามบริษัท  หากเราเลิกซื้อของจากร้านเซเว่นแล้วหันมาซื้อตามตลาดนัดหรือร้านค้าย่อยในหมู่บ้านแทน  หรือการหันมาแลกเปลียนสินค้า หรือซื้อขายกันเองภายในชุมชนระหว่างบุคคลต่อบุคคลก็จะไม่ต้องช่วยเสียทั้งภาษีมูลค่าเพิ่ม และภาษีนิติบุคคล

ดังนั้นคำตอบจึงอยู่ที่หมู่บ้าน เกษตรกรไม่ต้องเสียภาษีอยู่แล้ว  หากเราเลิกรับราชการ เลิกทำงานให้บริษัท กลับมาอยู่บ้าน หันมาผลิตเองเพื่อบริโภคภายในครอบครัว หรือภายในชุมชนกันเยอะๆ เราก็จะเสียภาษีให้รัฐน้อยลงไปอีกครับ  หากต้องซื้อของจากภายนอกมาใช้ก็ให้พยายามรวมๆ กันซื้อในนามของกลุ่ม  แทนการซื้อจากร้านสะดวกซื้อก็จะช่วยลดการเสียภาษีให้รัฐน้อยลง  ดังนั้นยิ่งชุมชนเข้มแข็งมากเท่าไรก็จะยิ่งเสียภาษีให้รัฐน้อยลงเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 06:20:42 AM โดย teerapan » บันทึกการเข้า

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
krading
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 03:57:12 AM »

ขอบคุณ คุณ"ทีละพัน"อย่างยิ่งเลยครับ ที่แชร์ข้อมูลซึ่งหลายๆคนไม่มีข้อมูล  ข้อมูลเหล่านี้ถ้าเราได้แชร์กัน  เหมือนกับการแชร์การทำเกษตรพอเพียงที่เรามีให้แก่กันอย่างบริสุทธิ์ใจ  สักวันหนึ่งบ้านเมืองเราคงก้าวไปอีกระดับหนึ่ง  ยังไงก็อยากเห็นอยากอ่าน   แชร์เพิ่มเติมเรื่อยๆนะครับ
krading
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 04:28:52 AM »

เข้ามาไม่ได้ดูตาม้าตาเรือ ถูกย้ายเข้ามามุมสมาชิกซะแล้ว  ตั้งใจจะเกริ่นคุณนพว่าอยากอยู่ที่มุมถามตอบปัญหาเกษตร แต่ก็ไม่ทันแล้วละ  ...ก็ขอขอบคุณครับ 
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 05:07:44 PM »

ประเทศไทยมีประชากร 64 ล้านคน แต่มีผู้ยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษีเพียง 9-10 ล้านคนซึ่งพวกมนุษย์เงินเดือนทั้งหลาย  แต่เกษตรกร และอาชีพอิสระหลายอย่าง (เช่น ขายของตามตลาดนัด) ไม่เคยต้องเสียภาษีนี้ และในจำนวน 9-10 ล้านคนนี้มีผู้ที่ต้องจ่ายเงินภาษีจริงเพียง 2.3 ล้านคนเท่านั้น เพราะเมื่อหักค่าลดหย่อนต่างๆ แล้ว ทำให้คนส่วนหนึ่งมีรายได้หลังหักค่าลดหย่อนแล้วไม่เกิน 20,000 บาทต่อปี จึงไม่ต้องมีภาระเสียภาษี ซึ่งอาจกล่าวได้ว่ามีคนเพียง 2.3 ล้านคนเท่านั้นที่จ่ายเงินภาษีเลี้ยงคนทั้งประเทศแต่อย่างไรก็ตามเงินภาษีที่เรียกเก็บจากบุคคลธรรมดาคิดเป็นเพียง 11% ของรายได้ของรัฐเท่านั้น

ข้อมูลโครงสร้างรายได้ภาครัฐปี 2555 จาก http://dwfoc.mof.go.th

หากเราเลิกรับราชการ เลิกทำงานให้บริษัท กลับมาอยู่บ้านก็จะไม่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาให้รัฐ  ปัญหาคือ...รายได้ที่เป็นตัวเงินจากหันมาทำเกษตรของบางคนจะลดลงเมื่อเปรียบเทียบกับการทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนโดยเฉพาะพวกกลุ่มคน 2.3 ล้านคนที่ปัจจุบันเสียภาษีอยู่แล้ว  ทำให้ไม่คุ้มที่จะลาออกมาทำงานเกษตรเต็มตัว  ดังนั้นคนกลุ่มนี้คงไม่ลาออก  ส่วนมนุษย์เงินเดือนอีก 5-6 ล้านคนที่มีรายได้ไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษีอาจจะไม่เห็นความแตกต่างของเงินเหลือมากนัก  เผลอๆ การย้ายมาทำกินที่บ้านอาจจะทำให้มีเงินเหลือมากกว่าตอนเป็นมนุษย์เงินเดือนเสียอีก  ยิ้มเท่ห์ แต่..คนกลุ่มนี้ลาออกก็ไม่ได้ช่วยลดภาษีรายได้บุคคลธรรมดาที่รัฐจัดเก็บได้เนื่องจากเดิมก็ไม่ได้เสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว  โกรธ  

ภาษีก้อนที่ใหญ่กว่าคือภาษีนิติบุคคล และภาษีมูลค่าเพิ่ม (รวมกันแล้วประมาณครึ่งหนึ่งของรายได้ของรัฐ)   ภาษีนิติบุคคลเสียเนื่องจากมีการทำธุรกรรมในนามบริษัท  หากเราเลิกซื้อของจากร้านเซเว่นแล้วหันมาซื้อตามตลาดนัดหรือร้านค้าย่อยในหมู่บ้านแทน  หรือการหันมาแลกเปลียนสินค้า หรือซื้อขายกันเองภายในชุมชนระหว่างบุคคลต่อบุคคลก็จะไม่ต้องช่วยเสียทั้งภาษีมูลค่าเพิ่ม และภาษีนิติบุคคล

ดังนั้นคำตอบจึงอยู่ที่หมู่บ้าน เกษตรกรไม่ต้องเสียภาษีอยู่แล้ว  หากเราเลิกรับราชการ เลิกทำงานให้บริษัท กลับมาอยู่บ้าน หันมาผลิตเองเพื่อบริโภคภายในครอบครัว หรือภายในชุมชนกันเยอะๆ เราก็จะเสียภาษีให้รัฐน้อยลงไปอีกครับ  หากต้องซื้อของจากภายนอกมาใช้ก็ให้พยายามรวมๆ กันซื้อในนามของกลุ่ม  แทนการซื้อจากร้านสะดวกซื้อก็จะช่วยลดการเสียภาษีให้รัฐน้อยลง  ดังนั้นยิ่งชุมชนเข้มแข็งมากเท่าไรก็จะยิ่งเสียภาษีให้รัฐน้อยลงเท่านั้น

ท่านเติมใจขยายข้อมูลเพิ่มมั่งครับ
สุดยอดในข้อมูล ขอบคุณท่านมากมายเลย
ผมก็อยู่ในส่วน  2.3 ล้านคน แต่ยังไงก็ต้องอดทนไปก่อนละครับ ท่านลุงทีละพัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:22:20 AM โดย krading » บันทึกการเข้า

krading
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:09:52 AM »

มาลุยต่อ(๒ปีเต็มๆที่หายไป) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:13:29 AM โดย krading » บันทึกการเข้า
yoo
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:34:24 AM »

โผล่กลับเข้ามาอีกรอบก็ขอต้อนรับใหม่อีกรอบครับ 555 หลังจากที่หายไปนาน ถ้าคุณกระดิ่งเกิน 50 แล้วก็เป็นพี่ผมล่ะเพราะผม 50 พอดี กำลังเดินเข้าสู่เส้นทางของ ส.วแล้ว เรื่องภาษีไม่มีความเห็นครับแต่ถ้าจ่ายแล้วสบายใจว่าได้ทดแทนบุญคุณของประเทศที่ให้เรามีที่เรียน ทำให้มีอาชีพเลี้ยงตัวมาได้จนทุกวันนี้ก็จ่ายไปเถอะครับ ยังไงก็ขอให้สนุกกับการเกษตรและอื่นๆนะครับ

ขอบคุณครับคุณโย สิ้น ก.ย.๕๙ ผมก็หมดเวรหมดกรรมกับการทำงานราชการเพื่อชาติบ้านเมือง มาอย่างเต็มกำลังความสามารถ ใครไม่เห็นเราก็รู้อยู่แก่ใจ  แต่ก็ยึดมั่นในปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงพร้อมขยายให้บุคคลรอบข้างต่อไป มีอะไรก็พูดคุยเป็นเพื่อนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:34:39 AM โดย krading » บันทึกการเข้า
krading
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 04:17:20 PM »

รอวันเกษียณอีก๓วันครับ 
UNCLE HUB
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 10:39:12 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ    วันนี้ วันดี  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
krading
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 03:31:57 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ    วันนี้ วันดี  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ลุงฮับมีLineไหมครับ(บอกไอดีก็ได้ครับ)
leknoppadon.p
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 04:54:34 PM »

สู้ๆคับผม
krading
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 07:11:00 PM »

หายไปนานลืมวิธีฝากรูป  และน้ำท่วม ตำราฝากรูปหายไปกะน้ำหมด  รอก๊อปจากเวบนี่แหละ ช้าหน่อย อิอิ
krading
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 04:05:51 AM »

ก่อนเริ่มต้นชีวิตใหม่หลังเกษียณ
ต้องขออภัยสมาชิก กพพ.ทุกท่าน ที่บางครั้งได้นำเรื่องบทบาทของข้าราชการ มานำเสนอซึ่งอาจไม่เกี่ยวข้องกับเกษตร

ก็ดีใจที่นายกรัฐมนตรีอวยพรให้ข้าราชการวัยเกษียณเมื่อวาน
"เนื่องในโอกาสเกษียณอายุราชการประจำปี 2559ผมขอให้ผู้ที่เกษียณอายุราชการ ทุกท่าน ซึ่งล้วนเป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทำงานต่างพระเนตร พระกรรณ รับใช้ประเทศชาติ ดูแลทุกข์สุขของประชาชน ด้วยอุดมการณ์ ความรู้ ความสามารถ ความมุ่งมุ่นและตั้งใจ มาโดยตลอด ผมขอให้ทุกท่านได้ภูมิใจในอาชีพรับราชการไม่ว่าจะดำรงตำแหน่งใดก็ตาม แม้ “วันพรุ่งนี้” ท่านจะเกษียณอายุราชการไปแล้ว ผมเชื่อว่าความรู้ และประสบการณ์ของท่าน ยังจะเป็นคุณูปการต่อชุมชน สังคม และประเทศชาติ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ผมขอให้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขกับครอบครัวนะครับ หมั่นดูแลรักษาสุขภาพให้แข็งแรงอยู่เสมอ"
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์