หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ kobha  (อ่าน 10790 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 02:28:02 PM »

คุณkobha ส่งการบ้านที่นี่ค่ะอย่าลืมแจ้ง ที่อยู่ ด้วยนะคะ

kobha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:54:25 AM »

;)ฐานวัฒน์ สิทธิศิรินันท์ 25/31 หมู่1 ต.คลองพลู อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี

วันนี้เอาการบ้านมาส่ง อ.ครับ  ยิ้มเท่ห์

เนื่องจากที่บ้านเลี้ยงไก่ป่าจำนวนเยอะมาก ผมขี้เกียจเอาก้อนหินเขวี้ยงมัน เลยต้องเอาสแลนมาล้อมไว้ หมักครบสิบกว่าวัน ล้วงมือลงไปแต่ละจุด มือแทบพอง ตรวจเจอ ราขาวมากมาย พร้อมกับ ควัน ตอนที่ดึงมือออกมายังกับเปิด หม้อข้าว ครับ อ. ตามรูปล่างเลยครับควันยังโฉ่ๆเลยในมือนั่นนะโอ้ยร้อนๆๆๆๆๆๆๆๆ ลังเล

ส่วนเรื่องการเจาะรู ผมเองยังไม่ได้เจาะสักรูเลย ฝนตกหนักมากตกทุกวัน ล้วงมือไปก็ยังไม่เจอส่วนใดแห้ง มันชื้นๆแฉะๆไปหมด กับร้อนมือแทบสุก ร้องไห้

ส่วนกองล่างนี้ผมลองทำแบบทรง ภูเขาไฟฟูจิ ยิ้มกว้างๆ ดู พอดีมีใบทองหลางสดที่ตัดกิ่งทิ้งมันน้อยผมเลยลองทำกองเล็กๆ ล้วงมือไปเชคดูก็ ร้อนมือแทบสุกเหมือนกัน ความสูงของกองก็ราวๆ1เมตรครับ ยิ้มเท่ห์

น่าจะได้ผลนะครับมีราขาวๆเกิดเยอะเหมือนกับกองใหญ่เลย แต่ต้องรอลุ้นว่าครบสองเดือนเมื่อไรจะได้ปุ๋ยเหรอไม่
ae hatyai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 11:45:30 AM »

เสนอแนะนะครับ

ผมว่าราขาว ๆ ที่เกิด  น่าจะความชื่นไม่ถึงนะครับ  ลองเจาะรูใส่น้ำหน่อยก้ดีนะ 

เรื่องฝนตก  อาจารย์เคยบอกว่า  ฝนตก  มันก็จะชื่นแต่ข้างบน  ซึมไม่ถึงข้างล่าง  ผมว่าเจาะรู  ทุก  10  วันดีกว่าครับ

รออาจารย์มาตอบอีกทีครับ
Gnoy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 11:50:18 AM »

มาอีกเสียงค่ะ การเกิดราขาวมาจากความชื้นไม่พอค่ะ
ต้องแทงกองช่วยแล้วค่ะ ไม่ต้องรอถึง 10 วันนะคะ สามารถแทงกองปุ๋ยได้เลยค่ะ
โดยแทงแทยงมุมลง ห่างกัน 40 ซม. ค่ะ แล้วใส่น้ำลงไปค่ะ
เพราะไม่งั้นจะใช้เวลานานกว่า 2 เดือนนะคะ กว่าจะได้น้องปุ๋ยมาใช้ค่ะ

จริงอยู่ฝนตกหนัก แต่น้ำไม่ซึมลงข้างในกองปุ๋ยค่ะ ถึงทำให้ความชื้นในกองปุ๋ยไม่พอ เกิดราสีขาวขึ้น
ราขาวเป็นราที่ดี แต่น้องปุ๋ยไม่ชอบค่ะ ถ้ามีมาก ๆ เค้าจะงอนไม่ยอมเปื่อยยุ่ยเป็นปุ๋ยให้ค่ะ

tera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:45:35 PM »

- ฮะ ฮะ ฮะ ....... คุณครูชอบที่สุดเล้ยยยยย ..... นักเรียนช่วยกันทำการบ้าน ครูดีใจที่ซู้ดดดดด ยิงฟันยิ้ม  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง
kobha
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 04:11:01 PM »

โกรธ ผมเจาะใส่น้ำและอัดสะโชกไปเลยเปล่าไม่รู้ครับ ขยิบตา แต่ก่อนที่ผมจะเจาะเติมน้ำผมสงสัยเรยล้วงลึกๆแต่พอเอาออกมาแล้วเห็นว่ามันแฉะนะ อ. แต่ว่าทำไมมันมีราขาวด้วยผมก็ยัง งงๆทั้งๆที่มัน เปียก มากๆเรยโอ้ววงานเข้าอีกแล้วมั้งเนี่ยผม โกรธ

Liked By: Gnoy, tera, ดวงพร
Gnoy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:25:19 PM »

รบกวนคุณ  kobha  ช่วยเล่ารายละเอียดตอนขึ้นกองปุ๋ยกองใหญ่ด้วยซิคะ
จะได้ให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ว่าราขาวเกิดเพราะเหตุใด ทั้ง ๆ ที่บอกว่าภายในกองปุ๋ยแฉะ
เผื่อว่าจะมีรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ข้ามไปทำให้ขั้นตอนผิดพลาดค่ะ
จะได้หาทางปรับแก้ได้ค่ะ  จุมพิต
kobha
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:43:42 PM »

เหรอว่า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้     เศร้า    ผมวางใบหญ้าใบไม้ แล้วรดน้ำ โรยขี้วัวก็รดน้ำอีก แบบว่ารดทุกการวางวัตถุดิบเลย เพราะเหตุนี้เหรอป่าวครับ แล้วก็ผมรดโชกมากๆด้วย อุ๊ยปวดเฮดอีกแล้วผม ฮิฮิ ร้องไห้
Gnoy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:16:42 PM »

เหรอว่า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้     เศร้า    ผมวางใบหญ้าใบไม้ แล้วรดน้ำ โรยขี้วัวก็รดน้ำอีก แบบว่ารดทุกการวางวัตถุดิบเลย เพราะเหตุนี้เหรอป่าวครับ แล้วก็ผมรดโชกมากๆด้วย อุ๊ยปวดเฮดอีกแล้วผม ฮิฮิ ร้องไห้

อะน่ะ เจอจุดที่ 1 แล้ว คือ การรดน้ำทุกชั้นจนโชก ถ้าตามที่อาจารย์สอนไว้ คือ ให้วางใบไม้ + หญ้า แล้วโรยขึ้วัวเสร็จแล้วถึงค่อยรดน้ำให้พอชื้นไม่ต้องแฉะค่ะ

งั้นจีน้อยถามคำถามต่อว่า
1. วางใบหญ้า + ใบไม้ หนาประมาณกี่เซนค่ะ ใช้ในอัตราส่วนเท่าไหร่เมื่อเทียบกะขี้วัว  แล้วเวลาวางกดหนัก หรือ ขึ้นไปเหยียบบนกองปุ๋ยเพือ่ให้แน่นหรือเปล่าคะ

2. ขนาดของกองปุ๋ย กว้าง x ยาว x สูงเท่าไหร่ ตอนทำกองปุ๋ยเสร็จใหม่ ๆ

3. จากที่บอกว่าฝนตกเกือบทุกวัน ทำให้ไม่ต้องรดน้ำภายนอกกองปุ๋ย แต่จากรูปนี้

จะเห็นว่าหญ้าค่อนแห้ง (ส่วนที่อยู่นอกกอง ที่ไม่ได้อยู่ในมือน่ะค่ะ)
Gnoy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:26:04 PM »

ลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้ที่อาจารย์สอนไว้ในหน้า 2 อีกทีนะคะ แล้วนึก ๆ ว่ามีอะไรที่ได้ทำต่างไปบ้างหรือเปล่า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.msg1469532#msg1469532

เพราะหน้านี้จะเป็นหัวใจสำคัญในการทำกองปุ๋ยเลยค่ะ  ยิ้ม

Liked By: tera, ดวงพร
tera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:35:46 PM »

- ทุกคนถูกต้องหมดครับผม คุณนักเรียน kobha อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ เพียงแต่หัวหน้าห้องได้ลงมือทำก่อนและเคร่งครัดกับขั้นตอน เลยมีจิตอาสาอยากช่วย ถ้าเข้าใจจุดนี้ได้ ทุกคนก็สามารถช่วยเหลือกันได้ พึ่งพากันได้ อย่าว่าแต่เรื่องการให้เมล็ดพันธุ์ ให้กล้าไม้กันฟรี ๆ ยังทำได้เลย ใช่ไหมครับ

- สำหรับผมนะครับ ผมแกล้งทำเป็นเคร่งครัดรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ เพราะไม่งั้นนักเรียนจะไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้งในความเป็นเหตุเป็นผลของวิธีการทำปุ๋ย ปัญหาคือทุกคนมีความรู้เดิมในการทำปุ๋ยหมักของประเทศอยู่แล้ว ผมเกรงว่าหากละเลยเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เดี๋ยวจะกลายเป็น "อะไรก็ได้" แล้วท้ายสุดก็จะมางง ว่าทำไมตั้ง 6 เดือนแล้วยังไม่เป็นปุ๋ย

- สำหรับผมแล้ว ถ้าได้ศึกษาวิธีการแก้ปัญหาให้กับนักเรียนแต่ละคน จะเห็นว่าผมยืดหยุ่นสูงมาก เพราะรู้ดีว่ากระบวนการชีวภาพมันไม่มีความแม่นยำ แต่คาดเดาผลของมันได้ครับ

- กรณีนี้ เชื้อราขาวอาจมาจากความเข้าใจว่า ฝนตกแล้วผิวขอบ ๆ น่าจะชื้น แต่เนื่องจากเราไม่ได้ล้วงเช็คบ่อย ๆ ก็เลยมีโอกาสที่จะมีพลาดได้ครับ อีกกรณีหนึ่งก็คือ เชื้อราอาจมากับเศษใบไม้อยู่แล้วครับ 

- อันที่จริง เชื้อราขาวมันช่วยย่อยให้เป็นปุ๋ยด้วย ผมถือโอกาสใช้เป็นตัวชี้วัดเฉย ๆ ครับ จะมีราขาวบ้างก็ไม่ซีเรียสครับ ขอเพียงให้ทุกคนเข้าใจความสำคัญของแต่ละขั้นตอน ในกรณีนี้คือความสำคัญของการดูแลความชื้นครับ ในการทำปุ๋ยวิธีอื่นเขายังดีใจว่ามีเชื้อราขาวเกิดขึ้นแล้วในกระบวนการครับ

- อย่าเพิ่งเซ็งน้าาาาาาา ละเอียดนิดนึง แต่รู้ใช่ไหมครับว่า กองปุ๋ยของคุณ kobha นี่ ตันกว่าชัวร์ มูลค่าไม่ต่ำกว่า 6,000 บาทนะครับ  อายจัง
Gnoy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:08:42 PM »

จีน้อยต้องขอโทษนะคะ หากเป็นการก้าวล่วงต่ออาจารย์ หรือ คุณ kobha ไปโดยไม่ตั้งใจ
เพราะเจตนาจีน้อยคือ อยากให้เพื่อนนักเรียนทุกท่าน ประสบความสำเร็จในการทำกองปุ๋ยค่ะ
ช่วยหาทางแก้ปัญหาเท่าที่ตัวเองพอทำได้ค่ะ จะได้ช่วยแบ่งเบาจากอาจารย์ได้บ้าง
อย่าเพิ่งรำคาญน๊าาาาาา ที่ดูเหมือนจีน้อยจะถามละเอียดยิบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าว่างน่ะ การบ้านของตัวเองยังทำต่อไม่ได้ เลยเที่ยวดูการบ้านของคนอื่น ๆ ดูแล้วก็คิดช่วยไปเรื่อย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 09:11:50 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
kobha
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:09:38 PM »

ผมวางใบไม้ หญ้า หนาไม่เกิน 10เซนครับ ตามด้วยขี้วัวบางๆ จนได้ความกว้างที่ 2.5 สูง 1.5 ยาว 4 เมตรครับ

แต่ผมพอจะนึกออกแล้วว่าทำไมมีราขาวๆ น่าจะติดไปตอนที่ผมเอา หญ้า ใบไผ่ ใบทองหลาง ที่เก่าๆ ที่มีราขาวๆมาไส่เข้าไปตอนทำอะครับ นึกไปนึกมาก็พอจะสรุปได้ดังนั้นแล หุวววว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
kobha
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:14:48 PM »

จีน้อยต้องขอโทษนะคะ หากเป็นการก้าวล่วงต่ออาจารย์ หรือ คุณ kobha ไปโดยไม่ตั้งใจ
เพราะเจตนาจีน้อยคือ อยากให้เพื่อนนักเรียนทุกท่าน ประสบความสำเร็จในการทำกองปุ๋ยค่ะ
ช่วยหาทางแก้ปัญหาเท่าที่ตัวเองพอทำได้ค่ะ จะได้ช่วยแบ่งเบาจากอาจารย์ได้บ้าง
อย่าเพิ่งรำคาญน๊าาาาาา ที่ดูเหมือนจีน้อยจะถามละเอียดยิบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าว่างน่ะ การบ้านของตัวเองยังทำต่อไม่ได้ เลยเที่ยวดูการบ้านของคนอื่น ๆ ดูแล้วก็คิดช่วยไปเรื่อย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่เป็นไรครับ ผมเองก็มือใหม่ทำไม่ค่อยประสีประสาเท่าไร ต้องคอยให้ ผู้ที่รู้มาชี้แจง อะไรผิดถูกจะได้แก้ไข ขอบคุณทุกๆความเห็นครับท่าน ยิ้มเท่ห์
tera
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:28:39 PM »

- ขอขอบคุณนักเรียนหัวหน้าห้องว่าที่ยามจีน้อยมาก ๆ นะครับผม ผมรู้สึกว่าผมเป็นครูของจีน้อยจริง ๆ เลยครับ
kobha
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:04:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับท่าน อ.วันนี้ได้เวลาขึ้นกองที่สองแล้วครับเริ่มทำตอน ห้าโมงเย็น ได้มา ห้าชั้น ทำคนเดียวถ่ายรูปลำบากหน่อยมันช้า ไหนจะวิ่งไปขนหญ้าในสวนที่คนงานตัดไว้ ไหนจะวางหญ้า โรยขี้วัว รดน้ำ โอ้ยเยอะครับแต่ก็มันส์ดีครับ ยิ้มเท่ห์

เริ่มขึ้นแปลนตามที่ขึงเชือกไว้วางหญ้าบางๆไม่เกินสิบเซ็น

ทับด้วยขี้วัวบางๆ

วางใบไม้

วัตถุดิบที่ต้องลำบากไปขนมาจากในสวน ร้องไห้

ตามกวาดหญ้าวัตถุดิบบนเนื้อที่50ไร่ หญ้าหมดสวนแน่ๆคราวนี้ มีลูกๆมาช่วยกวนใจเล็กน้อยๆฮิฮิตามประสาเด็กๆ

เดวพรุ่งนี้จะขึ้นกองปุ๋ย ให้เสร็จ เหรอป่าวหว่า ทำคนเดียวช้ามากมายครับ เดวมาอัพรูปใหมพรุ่งนี้ให้ท่าน อ.ชมความคืบหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 11:27:57 PM โดย kobha » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์