หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ "มือวิเศษ" เครื่องมือช่วยห่อและเก็บผลไม้ ไว้ใช้เองกันเถอะ  (อ่าน 150477 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 12:33:23 PM »

ต้องขอกราบขอบพระคุณคุณลุงสมมโภชน์มา ณ.ที่นี้ด้วยในน้ำใจแบ่งปันองค์ความรู้เผยแพร่นวัตกรรมอันดีสู่มวลสมาชิกเกษตรพอเพียง เพียงลูกๆช่วยกันคนละนิดแบ่งปันคนละหน่อยพ่อท่านคงหายเหนื่อยเมื่อคนไทยมีน้ำใจ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านไร่กาญจนา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:46:40 PM »

ขอบคุณครับ
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:58:46 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์........ขอบพระคุณในการเสนอและแบ่งปันนะครับลุงแต่ผมอยากจะสั่งซื้อจากคุณลุงส่งได้อ่ะป่าวครับถามว่าทำได้ไหมขอบอกว่าสบายมากแต่อยากช่วยเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคุณลุงเผื่อว่าคุณลุงจะได้มีไอเดียดีๆแบบนี้มาแบ่งปันกันอีกนะครับ.............ขอบพระคุณคราบลุง........ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง
sompoch
seller
*

คิดดี พูดดี ทำดี ย่อมมีสุข

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:31:43 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์........ขอบพระคุณในการเสนอและแบ่งปันนะครับลุงแต่ผมอยากจะสั่งซื้อจากคุณลุงส่งได้อ่ะป่าวครับถามว่าทำได้ไหมขอบอกว่าสบายมากแต่อยากช่วยเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคุณลุงเผื่อว่าคุณลุงจะได้มีไอเดียดีๆแบบนี้มาแบ่งปันกันอีกนะครับ.............ขอบพระคุณคราบลุง........ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

ยินดีบริการครับ สนใจซื้อ โปรดอ่านรายละเอียดในห้องขายสินค้าพอเพียงนะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22408.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 10:31:33 PM โดย sompoch » บันทึกการเข้า

การเป็นคนดี มีน้ำใจ ให้และสอนกันไม่ได้
sompoch
seller
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:49:45 PM »

มีสมาชิกถามไปว่า มือวิเศษ ใช้ห่อส้มโอได้หรือไม่ เพราะส้มโอลูกโตกว่ากระบอก 4" ?
ลุงขอตอบแบบกำปั้นทุบดินดีกว่านะครับ คือ มือวิเศษ เป็นเครื่องมือช่วยห่อและเก็บผลไม้ ห่อได้ เก็บได้ ในชุดเดียวกัน
ส้มโอ เป็นผลไม้ชนิดหนึ่ง มือวิเศษ ก็ควรจะใช้ห่อผลส้มโอป้องกันแมลงรบกวนทำลายได้ โดยห่อเมื่อลูกเล็กๆ ขนาดกำมือ
เพราะลูกโต เราก็ใช้ถุงห่อขนาดใหญ่ๆ ได้ ไม่น่าเป็นปัญหา แต่จะใช้เก็บไม่ได้เท่านั้นนะครับ
อนึ่ง มือวิเศษ เป็นอุปกรณ์การเกษตรที่ใช้ง่าย คานงัดคานดีดปลดยางรัดถุงห่อเท่านั้นเอง เราจะประยุกต์ใช้กับผลไม้ใดๆก็ได้
โดยเฉพาะมีน้ำหนักเบาๆ คนแก่เฝ้าบ้านสามารถห่อมะม่วง ห่อกระท้อน ในบ้านของตนยามมีผลผลิตได้ประโยชน์มากๆเลย
ทั้งได้ออกกำลังกาย และได้ทานผลไม้ลูกงามๆ ในบ้านตนเองอีกด้วย
รีบทำไว้ใช้นะครับ มีปัญหาโทรปรึกษาลุงสมโภชน์ได้ตลอดครับ

Liked By: Dinosaur

การเป็นคนดี มีน้ำใจ ให้และสอนกันไม่ได้
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:07:40 AM »

ขอบคุณครับที่เอาบทความดีๆมาให้อ่าน ยิ้ม

panitta
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:35:32 PM »

เห็นแล้วทึ่งจริง ๆ ค่ะ 
คนไทยเก่งหลายคนค่ะ  แต่ไม่ค่อยมีใครรู้
และนี่ก็ถือว่า  เป็นคนไทยตัวอย่างหละค่ะ
ขอชมเชยและนับถือด้วยความจริงใจค่ะ

จาก  พนิตตา  แซ่เฮ้ง
CW16A
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:16:41 PM »

สุดยอดครับ  เอาความรู้มาเผยแพร่แบบนี้ ลูกค้าคงหายไปหลายรายเหมือนกันนะครับ
asathai
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:51:38 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณลุง อายจัง อายจัง อายจัง

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
sompoch
seller
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:29:17 PM »

สุดยอดครับ  เอาความรู้มาเผยแพร่แบบนี้ ลูกค้าคงหายไปหลายรายเหมือนกันนะครับ

เป็นความสุขของคนแก่ในวัยเกษียณแล้ว หากเขาสามารถทำใช้ได้เอง โดยไม่ต้องจ่ายเงินซื้อหา
ลุงก็ดีใจแล้ว จะทำให้บ้านนั้นๆ มีผลไม้สุก สวยๆ ไม่เน่าเสียจากการถูกแมลงวันทองวางไข่ทำลาย
ส่วนลูกค้า หรือเพื่อการค้านั่น จะหายไปบ้างก็ไม่สำคัญนัก ช่วยพวกเราชาวเกษตรพอเพียงได้บ้าง
แม้จะไม่มาก ลุงว่ายังดีกว่าเงินทองเป็นไหนๆ ฉะนั้น ทำใช้เองให้มากๆ นะครับ
อย่างไรก็ตาม ขอบคุณที่เป็นห่วงลุงครับ

(เพิ่มเติมรูปประกอบการใช้งาน "มือวิเศษ" เครื่องมือช่วยห่อและเก็บผลไม้)

ลุงสมโภชน์ 0812827267[/color][/size]
 เจ๋ง

Liked By: mskh875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 12:14:57 AM โดย sompoch » บันทึกการเข้า

nimsri410
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 05:08:02 PM »

ยิ้มเท่ห์  ได้รับสินค้าแล้ว...ขอบคุณมากค่ะ
bioger
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 03:50:54 PM »

เก่งมากๆเลยครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:38:21 PM »

แวะมาขอบคุณ  และให้กำลังใจลุงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณในการแบ่งปัน   จากใจจริง

ลุงต้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
mztiger
*

----------------

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:56:53 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ผมไม่คิดว่า คนทำขายนั่น จะมา บอกเคล็ดลับในการทำ

น้ำจะท่วมสวนจนมิด แต่เราต้องเริ่มต้นใหม่^^ ติดต่อ086-990-0281 บุญชัย mizuri001@hotmail.com /ทิ้งเบอร์ได้ทางข้อความ. (ซื้อมะม่วง ปิดก่อนครับ)
sompoch
seller
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:36:21 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ผมไม่คิดว่า คนทำขายนั่น จะมา บอกเคล็ดลับในการทำ

การทำขายนั่นลุงทำเพื่อแก้เหงาในวัยเกษียณอายุราชการแล้วเท่านั้นครับ
มิได้หวังเรื่องเงินทองมากมายอะไร ข้อสำคัญลุงอยากให้พวกเราที่รักไม้ผล
ได้ทานผลไม้ผลงามๆในบ้านพักของตนเอง โดยไม่ต้องสิ้นเปลือง ทุกวันนี้
มะม่วง กระท้อน และผลไม้อื่นๆ หากไม่ห่อจะถูกแมลงวันทองวางไข่ทำให้เน่าเสียหมด
ฉะนั้น ใครมีฝีมือพอทำเครื่องมือใช้เองได้ก็ควรทำ ใครอยากอุดหนุนลุงเพราะทำไม่สวย
ก็ซื้อใช้ได้ง่ายๆ โดยเข้าดูรายละเอียดในห้อง "ตลาดกลางขายสินค้าเกษตรพอเพียง"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22408.0
  เราชาวเกษตรพอเพียงควรช่วยเหลือเกื้อกูลกันเท่าที่จะพอช่วยได้ ลุงจึงขอเป็นสมาชิก
"เกษตรพอเพียง.คอม" ตลอดไป ทั้งที่ไม่ค่อยรู้อะไรมากนัก อย่าลืมเตือนคนแก่บ้างนะ
เพราะอาจมีหลายสิ่งหลายอย่างลุงอาจพลาดพลั้งไปบ้าง จะได้รีบปรับปรุงแก้ไขทัน

ลุงสมโภชน์ 0812827267
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 11:07:47 PM โดย sompoch » บันทึกการเข้า

sompoch
seller
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:04:54 PM »

วิธีใช้ มือวิเศษ เก็บผลไม้ลงบริโภค เก็บได้ง่ายๆ ดังนี้

วิธีใช้เครื่องมือเก็บผลไม้ (ดูภาพประกอบ)

1. กดเชือกลงรัดให้แน่นอยู่รอบกระบอกห่อ (ทำบ่วงเชือกตามรูปบน
แล้วกดลงรัดกระบอกห่อตามรูปล่าง)
2. สอดถุงหูหิ้วลงในกระบอก หูข้างหนึ่งสวมทับเชือกและปลายด้าม
จัดถุงให้คลุมรอบปากกระบอก ก็พร้อมที่จะยกขึ้นเก็บ(รัดยางกันถุงปลิว)
3. ยกขึ้นเก็บผลไม้ ได้ที่แล้วให้ดึงเชือกด้านล่าง เชือกจะรวบถุงและผลไม้
รูดขึ้นไปรัดแน่นอยู่ปลายด้าม กำเชือกทบด้าม(ด้านล่าง) ดึงผลไม้หลุดจากขั้ว
ลดลงวางไว้ที่พื้นเรียบร้อยแล้วจึงปล่อยเชือก เก็บได้โดยไม่บอบช้ำ

ลุงสมโภชน์ 0812827267
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 09:04:30 PM โดย sompoch » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์