ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำต้นไม้ทนแล้ง  (อ่าน 13582 ครั้ง)
saint99
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:37:56 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรปลูกต้นอะไรดี
ปลูกทางด้านข้างของบ้านเพื่อเอาร่มเงาครับ
ไม่เอาผลครับ กลัวมันตกใส่หลังคาบ้านในอนาคต ลูกใหญ่หลังคาเสียหาย ลูกเล็กอาจไปตันรางน้ำ
ไม่เอาใบร่วงเยอะครับ กวาดไม่ไหว
ขอทนแล้งด้วยครับ
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ
Saint

Liked By: 8888

R sakolnakorn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 07:01:54 PM »

ต้องการร่มเงามันก็ต้อง มีกิ่ง มีก้าน มีใบ มีใบมันก็ต้องร่วง ต้องหล่น ไม่เอทั้ง ผลเล็ก ผลใหญ่ แนะนำเลยครับ ไปร้านที่เขาทำต้นไม้เทียมครับ สั่งทำเลยครับ เอาใหญ่ สูงๆ ท้วมหลังคาบ้านไปเลย

Liked By: tristan, chamni

TWS
tri
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:11:58 PM »

สักครับ ทนแล้งทนไฟ ใบร่วงปีละครั้งช่วงก่อนเข้าแล้ง(แต่ร่วงทีเดียวทั้งต้นเลนนะ ยิงฟันยิ้ม) ถ้าใบร่วงแล้วก็อีกปีหนึ่งถึงจะร่วงอีก ไม่ต้องคอยกวาดตลอด
takiang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:24:44 PM »

แนะนำกระถินเทพาครับ ทนแล้งได้ดี โตเร็ว แผ่กิ่งก้านสาขามาก ฝักมีขนาดเล็ก ไม่ผลัดใบ

เขียวตลอดปี เนื้อไม้สวยสามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้อีกต่างหาก
Kwanthong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:28:29 PM »

มะฮอกกะนี ต้นสัก ครับ

Liked By: konthain(นพ)
saint99
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:57:11 PM »

ต้องการร่มเงามันก็ต้อง มีกิ่ง มีก้าน มีใบ มีใบมันก็ต้องร่วง ต้องหล่น ไม่เอทั้ง ผลเล็ก ผลใหญ่ แนะนำเลยครับ ไปร้านที่เขาทำต้นไม้เทียมครับ สั่งทำเลยครับ เอาใหญ่ สูงๆ ท้วมหลังคาบ้านไปเลย
ขอโทษทีนะครับ ข้อมูลที่ให้คงสั้นเกินไปจนทำให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจผิดไป
ผมต้องการคำแนะนำจริงๆครับ ไม่ได้เข้ามาก่อกวน
ผมต้องการต้นไม้ไปปลูกที่ข้างบ้านเพื่อเอาร่มเงาไปบังแดดให้ตัวบ้านครับ ช่วงหน้าร้อนนั่งอยู่ในบ้านกันไม่ไหวเลย
ไม่อยากได้ไม้ผล เพราะกลัวว่าเมื่อมีผลจะสร้างความเสียหายให้กับหลังคา ส่วนไม้ผลลูกเล็กก็เกรงว่าจะออกลูกเสียจนรางน้ำมันตันเอา ไม้ยืนต้นอย่างอื่นๆ ที่ไม่ใช่ไม้ผล ผมรับได้ครับ เพราะถึงมีลูกก็คงไม่มากเท่าไม้ผล
ไม้ยืนต้นที่ผลัดใบบ่อยๆ ก็กวาดไม่ไหวครับ พอดีบ้านนี้อยู่แค่พ่อตาคนเดียวครับ ขอที่พลัดไปปีละครั้งแล้วกันนะครับ
บ้านอยู่นครสวรรค์ติดกับเพชรบูรณ์ครับ หน้าแล้งมันก็ไม่มีน้ำลดต้นไม้ ขอที่ทนแล้งหน่อยนะครับ ไม่อย่างนั้นจะตายไปซะก่อน
ถ้ามีต้นอะไรพอจะแนะนำกันได้ผมขอความกรุณาด้วยนะครับ

Liked By: FUJI, 8888
wichan411
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:29:30 PM »

กลุ่มไม้ใช้เนื้อไม้ครับ พวก ยมหอม ตะกู สน ถ้าเท่หน่อยก็ กฤษณา หรือไม่ก็ไม้ดอกต้นใหญ่หน่อย พวกจำปี จำปา ต้นแก้วก็หอมดีแต่ต้นไม่ใหญ่มาก ถ้าชอบอะไรที่แปลกแหวกแนว ตะเคียนครับ (ถ้าไม่ถือนะ) ถ้าเอาแบบโตไว ๆ บ้าน ๆ ตะขบครับ นึกออกแค่นี้ล่ะครับ

tri
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:36:48 PM »

ไม้ที่ให้อ๊อกซิเจน(ฟอกอากาศ ทำให้อากาศดี ร่มเย็น) มากที่สุด คือฉำฉา(จามจุรี)
แต่คงจะไม่เหมาะกับกรณีนี้เพราะ ใบร่วงทั้งปี(แถมยังมีกิ่งร่วงลงมาด้วย ลังเล)

porpad
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:50:10 PM »

พวกประดู่บ้าน   ก็ทนแล้งใบก็เยอะนะครับร่มแน่นอน หรือจะเป็น ตระกูล อินทนิล ตะแบกน้ำก็ได้  แคนา กระโดน ทองกราว

ส่วนพวกเต็ง รัง ทนแล้งแน่นอน โตช้า แต่ใบมีน้อย ปลูกคงไม่ได้ร่ม 

ในกรณีของคุณน่าจะเร่งด่วนไม่อยากทนร้อน รอนาน แนะนำต้นไม้ที่เค้าล้อมขาย เอามาปลูกผมว่า ผ่านซัก สองฝนน่าจะร่มแล้วหล่ะ คราวนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tumtump
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:08:02 PM »

เร็วที่สุดปีเดียวร่มแน่ๆทนแล้ง ก็"ไผ่เลี้ยงเบา" หรือไผ่เลี้ยงสีทองครับ สูงไม่มาก ไม่แตกกิ่งข้าง ข้อเสียคือมันจะขยายกอใหญ่ได้เกือบเมตรและใบร่วงทั้งปีจนหญ้าไม่ขึ้นใต้โคนรครับ

ส่วนไม้ยืนต้นก็"กระถินเทพา" น่าจะได้พุ่มใบดีที่สุด และโตเร็วอันดับต้นๆครับ ต้นนี้ใบจะเขียวสดทั้งปี และค่อยๆทยอยร่วงช้าๆ  และสร้างมวลใบใต้โคนได้หนาแน่นจนหญ้าขึ้นไม่ได้เช่นกัน

"มะฮอกกานี"ก็น่าสนใจครับ ติดที่ว่า ในสองปีแรกเราคงแทบไม่ได้ร่มเงาจากไม้ต้นนี้ เพราะต้นจะแทงสูงอย่างเตียวไปก่อน กว่าจะแตกกิ่งข้างคงต้องรอเข้าปีที่สามครับ  แต่รับรองในระยะยาว ต้นนี้ร่มแน่นอนครับ

อีกต้นนึงผมคิดว่า"ปีบ"ก็นาสนใจครับ  ทนแล้ง โตเร็วพอสมควร ทรงพุ่มหนาดีได้ร่ม และมีดอกหอมครับ

สุดท้ายท้ายสุด  "หูกระจง" ไม้ยอดฮิตของนักจัดสวนครับ โตเร็วถ้าได้น้ำดีในปีแรก ทรงใบนี่สวยสุดยอด แต่ร่วงให้กวาดน่าดูเหมือนกันครับ

Liked By: konthain(นพ), 5XXA
TUI
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:13:46 PM »

เอาเป็นพวกปาล์มดีไหมครับ
ใบไม่ร่วง ให้ร่มเงาดี

เอาพวก fox tail , เต่าร้าง , อินทผาลัม
หรือเอากล้วยพัดก็ดี บังแดดได้ดีและอดทนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Earth
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:44:49 AM »

ลองต้น สั่งทำไหมครับ ไม่ผลัดใบ ทรงพุ่มหนาทึบ

แต่เสียที่โตช้ามาก

ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:22:37 AM »

ผมขอแนะนำเป็นต้นหูกระจง หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า แผ่บารมี ให้ร่มเงาดีมาก เอาแบบไม้ล้อมต้นใหญ่ๆ ราคาไม่เท่าไรครับ ที่แถวสุพรรณฯ มีขายพร้อมบริการปลูกให้ด้วย เขาใส่รถเครนแล้วมีคนมาขุดหลุมปลูกพร้อมไม้้ยึดให้พร้อมเลย เราไม่ต้องทำอะไร แค่รอจ่ายตัง

jame kp
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:26:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ผมว่า จำปีก็ดีครับ ถ้าสูงมาก ก็ตัดยอดซะ ดอกหอม ออกดอกตลอดปี บ้านน้องสาวผมปลูก หลายสิบปีแล้ว นั่งเล่นใต้ถุนบ้าน หอมเย็นชื่นใจครับ จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jjui
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:46:36 PM »

เร็วที่สุดปีเดียวร่มแน่ๆทนแล้ง ก็"ไผ่เลี้ยงเบา" หรือไผ่เลี้ยงสีทองครับ สูงไม่มาก ไม่แตกกิ่งข้าง ข้อเสียคือมันจะขยายกอใหญ่ได้เกือบเมตรและใบร่วงทั้งปีจนหญ้าไม่ขึ้นใต้โคนรครับ

ส่วนไม้ยืนต้นก็"กระถินเทพา" น่าจะได้พุ่มใบดีที่สุด และโตเร็วอันดับต้นๆครับ ต้นนี้ใบจะเขียวสดทั้งปี และค่อยๆทยอยร่วงช้าๆ  และสร้างมวลใบใต้โคนได้หนาแน่นจนหญ้าขึ้นไม่ได้เช่นกัน

"มะฮอกกานี"ก็น่าสนใจครับ ติดที่ว่า ในสองปีแรกเราคงแทบไม่ได้ร่มเงาจากไม้ต้นนี้ เพราะต้นจะแทงสูงอย่างเตียวไปก่อน กว่าจะแตกกิ่งข้างคงต้องรอเข้าปีที่สามครับ  แต่รับรองในระยะยาว ต้นนี้ร่มแน่นอนครับ

อีกต้นนึงผมคิดว่า"ปีบ"ก็นาสนใจครับ  ทนแล้ง โตเร็วพอสมควร ทรงพุ่มหนาดีได้ร่ม และมีดอกหอมครับ

สุดท้ายท้ายสุด  "หูกระจง" ไม้ยอดฮิตของนักจัดสวนครับ โตเร็วถ้าได้น้ำดีในปีแรก ทรงใบนี่สวยสุดยอด แต่ร่วงให้กวาดน่าดูเหมือนกันครับ

"กระถินเทพา"  นี่ไม่แพร่ไปเยอะ เหมือนกระถินธรรมดาใช่ไหมครับ
หาซื้อต้นพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:53:09 PM »

อิทผลัม แน่นอน ทนแล้ง

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์