บ้านสวนแก้ว..บ้านสวนพอเพียง..พออยู่พอกิน...พึ่งตนเอง...

<< < (92/277) > >>

keattikorn:
หลังจาก กินข้าว กินปลา พักผ่อน กันตามอัธยาศัย ดูหนัง ฟังเพลง ......ช่วงบ่าย แดดร่ม..ฝนไม่ตก บรรยากาศ ดี...
แม่บ้านชวน..ออกปลูกกันต่อ...( สงสัยจะติดนิสัยผมไปซ๊ะแว้ว.ว.ว.ว...)
....งานนี้ ปลูกเพิ่มครับ มี ..

นี่ครับ เผือก..แม่บ้านอุตส่าห์..ไปตระเวน หาไหล ตามต้น แม่พันธุ์ หลังบ้าน มาได้ 10 กว่าต้น

ว่าแล้ว ก็ลุยเลยครับ เรามีหน้าที่ขุดอย่างเดียว

เสร็จแล้วก็ต่อด้วยข้าวโพดครับ

ปลูกเป็นหลุมๆ เว้นระยะห่างประมาณ 50-60 ซ.ม.

และแล้ว ก็ ปิดท้ายด้วย ฟักทอง...

นี่ครับ...ได้ 6 หลุม  น่าจะพอกินแล้ว......OK....ถึงเวลาพักผ่อนได้.สำหรับวันนี้..พรุ่งนี้ว่ากันใหม่...

Magnum (rew):
อ้างจาก: Magnum (rew) ที่ สิงหาคม 23, 2012, 09:04:05 AM

อ้างจาก: keattikorn ที่ มิถุนายน 28, 2012, 11:06:08 AM

ตอนแรกให้ช่างมาตีราคา ทำชั้นวางของ โดยรอบ 3 ด้าน จำนวน 4 ชั้น 2 ช่วง ทั้งส่วนแรก และส่วนที่ 2 ช่างคิดราคา 6,000.- อึ้ง...ทำมัยแพงจัง.. ช่างบอกทำยาก อย่างโน้น อย่างนี้ ...เราก็ ครับ อย่างเดียว ...สุดท้าย เหมือนเดิม เครื่องมือเราก็มี ทำเองดีกว่า ออกแบบเอง ..ตามที่ใจเราชอบ พื้นใช้เป็นแผ่นเชอร่า จะได้อยู่นาน ไม่ต้องกลัว ปลวก..ตอนนี้ทำเสร็จแล้วครับ..หมดไป 3,xxx.- หลังจากจัดของเข้าที่เข้าทาง จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ..

เห็นห้องเก็บของตั้งแต่เมื่อวาน แต่ก่อนตอบขอไปถ่ายรูปของที่บ้านมาก่อน
ใช้เหล็กฉากครับ ซื้อแล้วให้ร้านค้าตัดให้ตามสเปคสั้นยาวตามต้องการ
แล้วเอามาต่อ  อันนี้กว้างราว1ฟุต ยาว1เมตร สูง2.20เมตร ทำเป็น6ชั้นวางหนังสือ
รับน้ำหนักดีพอควร แต่ของผมเป็นเหล็กบางนะ ไม่ใช่เหล็กหนา
ต่อโดยขันน็อต ประกอบในห้องนอนเลย จะยกออกจากห้องนอนคงต้องแยกชิ้นส่วน
เพราะสูงกว่าประตู ปูด้วยแผ่นวีว่าบอร์ด(ผมว่ารับน้ำหนักได้ดีกว่าไม้ฝาเฌอร่า)
งบราวๆ 2,000ต้นๆ ไม่สวยแต่ได้อรรถประโยชน์ใช้สอย

ขอบคุณครับ คุณ Magnum (rew) เก็บไว้เป็นไอเดีย ครับ .....
.ไปถามราคามาแล้วครับ ในขนาด พื้นที่ และจำนวนชั้นที่เท่ากัน รวมเบร็จเสร็จ ถ้าใช้เหล็กฉากรู
ประกอบน๊อต รวมเหล็กและอุปกรณ์ ทั้งสิ้น เกือบ 8,xxxx.- ครับ ..ไม่งั๊นก็โดนไปแล้ว....
ของผม ชั้น ยาว 3 เมตร 4 ช่วง ช่วงละ 4 ชั้น กว้าง 50 ซม. ยังไม่พอเก็บของเลย.... 

เพิ่งกลับไปดู ของพี่keattikorn ใช้เยอะจริงๆ ราคาน่าจะราวๆนั้น
แบบนี้หาเหล็กมาเชื่อมแบบที่พี่ทำดีกว่า ดูจากเหล็กเชื่อม เหมือนพวกเหล็กที่ใช้ทำเหล็กดัีดหน้าต่าง ประตู
ใช่ไหมครับ

สัวสดีครับ คุณ Magnum (rew) ตัวโครง..ผมใช้เหล็ก ฉาก อย่างหนาครับ..ส่วนเหล็กพาดสำหรับวางพื้น..
..ก็ใช้เหล็กฉาก วางแบบหงาย..กับเหล็กแบนเชื่อมยึดติดกัน ส่วนด้านที่ติดกับผนัง ของแต่ละชั้น ผมใช้พุกเหล็ก ขนาดใหญ่
เจาะฝังกับปูน แล้วเอาเหล็กฉากเชื่อมติดไปเลย...หลังจากเชื่อมเรียบร้อยแล้ว แข็งแรงมาก ครับ ....
..ขึ้นไปยีนบนชั้น ..ยังไม่ยุบเลย...รับนำ้หนักต่อชั้น 100-200 กก. แบบสบายๆ เลยครับ   

keattikorn:
เรื่องน่ายินดีครับ พี่เต่า มาเยี่ยม.....กลางคืน วันเสาร์ เวลาประมาณ ตี สอง  เสียง สมุนคู่ใจเห่าอยู่หน้าบ้าน ...
ส่งสัญญาณ บอกเหตุ ว่าต้องมีอะไรไม่ชอบมาพากล...จึงออกมาดู....

พบนี่ครับ พี่เต่า....มานอนหมอบ อยู่หน้าประตู....

ภาพถ่าย ชัดๆ ...

จึงเป็นหน้าที่ ๆ จะต้อง จัดหาที่ พัก อาหาร ต้อนรับกัน ซะหน่อย....เรียบร้อยครับ...รุ่งเช้า ค่อยว่ากันต่อ...

Magnum (rew):
ใช่เต่าวงศ์เต่้านาหรือเปล่าครับ

.... ผมค้น ดูแล้ว ครับ น่าจะสรุปว่าเป็น เต่าจักร ครับ....เป็นเต่าหายาก พอสมควร เป็นสัตว์สงวนปี 2535  ด้วยครับ .....อายุอานาม ในขนาดนี้ น่าจะซั๊ก 20 ปี พอรุ่งเช้า ผมก็เอาไปปล่อย ในคู น้ำไหล ข้างสวนแล้วครับ เพราะบริเวณนั้น ตูระบบนิเวศน์ ค่อนข้างดี อุดมสมบูรณ์ มีน้ำอยู่ตลอด มีต้นมะกอกน้ำขึ้น ผลมะกอก เป็นอาหารโปรดของเค้าครับ...

.....ส่วนเค้าจะอยู่หรือ จะไป เป็นสิทธิของเค้าอยู่แล้วครับ.....
...และพื้นที่บริเวณนั้น ก็เป็นเขตที่ผมประกาศ ห้าม ตกปลา ห้ามจับสัตว์น้ำ ห้ามลุกล้ำเข้ามา ครับ....

Magnum (rew) : ผมกลัวแค่เขาจะออกมาอีกครับ พวกนี้บางทีเขาหาที่อยู่ใหม่เฉยเลย ทั้งๆที่ ที่เดิมก็ดีอยู่

เอารูปไปให้เพื่อนดู มันบอกว่าเต่าใบไม้ ยังไงพี่ลองเช็คลักษณะของเต่าใบไม้กับเต่าจักรดูอีกทีนะครับ

keattikorn:

วันอาทิตย์ กับอีกงานหนึ่ง ที่วางโครงการไว้ ทำแนวรั้วเฟื่องฟ้าครับ...กินข้าวกินปลาเสร็จ...ก็เริ่มงามกันเลย...

แบ่งหน้าที่กันแบบชัดเจน...พ่อขุดแล้วกัน งานเบาๆ  เดี๋ยวแม่ปลูกเอง.มันงานหนัก ความรับผิดชอบสูง..
.เขาบอกมาอย่างนั้น....

รู้สึกว่าเค้าจะเป็นคนที่มีความสุขไปกับการปลูก ซะแล้ว....

นี่ครับผลงาน ที่เห็นอยู่ไกลๆ นั้น เป็นกอตะไคร้หอม ครับ งามมาก เวลาทำงาน ชอบที่จะเด็ดใบมาขยี้ กับเสื้อผ้า
หอมดีครับ...แล้วก็กันยุงได้ด้วย...

อาทิตย์นี้ปลูกไปได้ ร้อยกว่าเมตร เอง หมด ต้นกล้าเฟื่องฟ้า ไป เกือบ 400 กว่าต้น...อาทิตย์หน้าเอาใหม่
จะลองแบบ ตัดแล้วชุบน้ำยาแร่งราก แล้วปลูกเลย ดูมั่ง เผื่อจะเวอร์ค.....ก็ปลูกกันทั้งวัน ทั้งเช้า และบ่าย
หลังจากหมด ต้นกล้า...ก็กลับบ้าน พักผ่อน...เสร็จงาน ครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว