หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ คุณ hiranrath.  (อ่าน 4277 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:18:28 PM »

คุณ hiranrath  ส่งการหมักปุ๋ยที่นี่ค่ะอย่าลืมรายงานตัวและที่อยู่ด้วยนะคะ

Liked By: hiranrath

hiranrath
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:54:04 AM »

ผม hiranrath นักเรียนเลขที่ 39 ครับมีสวนอยู่จังหวัดพังงา โคกกลอยครับ มีสวนปาล์มน้ำมันเป็นหลักและสวนมังคุดไว้เป็นน้ำจิ้มครับ
ประสบการณ์การทำเกษตร สองเดือน เศษๆครับ สิ่งที่คาดหวังจากบทเรียนนี้คือการหยุดใช้สารเคมีทำการเกษตรและใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างคุ้มค่ามากที่สุดพร้อมทั้งได้ได้ฟื้นฟูดินที่เสียจากการใช้สารเคมีมานานและต้นไม้ที่ไม่ได้รับการดูแลมาตลอด สิบห้าปี ให้ออกผลผลิตต่อไร่มากกว่าเกณฑ์ค่าเฉลี่ยของสวนปาล์มน้ำมันโดยเปรียบเทียบกับพื้นที่ในเขตจังหวัดภาคใต้ฝั่งตะวันตก

ตอนนี้ทำได้ครึ่งกองตั้งแต่ศุกร์ที่แล้วแต่ยังไม่ได้ศึกษาการนำรูปลงหน้าเวปคาดว่าอีกวันสองวันจึงจะนำรูปมาลงให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 09:07:04 AM โดย hiranrath » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:47:10 PM »

- มีปัญหาการเอารูปลงบอกได้นะครับ มีคนช่วยเพียบบบบบ

Liked By: Gnoy, krading
hiranrath
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 02:14:18 PM »

วันศุกร์ที่ผ่านมานัดรับ  อี้ แพะ ยี่ห้ากระสอบ กระสอบละ 40 บาท ใส่ถุงอาหาร ยี่ห้ากิโล
ขนเยอะกว่านี้ไม่ได้ครับสงสารรถอายุพอๆกะผมเลยเก่ามากๆแล้ว

ตอนนี้เตรียมพื้นที่จะเห็นว่าหญ้าขึ้นสูงมากๆก็ตัดซะเตียนเลย

ให้ดูภาพการโรย อี๊ แพะ ไม่รู้มากไปอ่ะเปล่าครับ

เสร็จแล้วครึ่งนึง

สวนกล้วยโทรมๆก็จับตัดทำปุ๋ยซะเลยดีจะได้ไม่ต้องไปหาหญ้าไกลๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 08:12:30 PM โดย hiranrath » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:45:49 PM »

- น้ำ..... อย่าลืมน้องน้ำ... รดทุกชั้นนะครับ

Liked By: Gnoy
hiranrath
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:17:49 PM »

- น้ำ..... อย่าลืมน้องน้ำ... รดทุกชั้นนะครับ

อาจารย์อ่ะดันรู้อีกตอนนี้ผมทำสูงเลยเข่าแล้วอ่ะ
tera
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:57:13 PM »

- ฮาฮา ..... ขอบคุณที่จริงใจครับ ..... นี่เป็นเหตุผลว่าทำไมถึงได้ขอร้องให้ลงรูปทุกขั้นตอน จะได้ช่วยดูให้อีกทางนึงไงครับ ถ้าจะช่วยอธิบายมาก ๆ ก็จะสามารถจับผิด เอ๊ย แก้ไขให้ได้ครับ  อายจัง  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ

mskh875
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:42:26 AM »

หะๆๆ ยิงฟันยิ้ม
อาจารย์ตรวจการบ้านแต่ละคน  ใกล้ชิด แบบเผาขนจริงๆ
สุดยอด อายจัง

Liked By: Gnoy, tera
hiranrath
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:43:22 AM »

อาจารย์ครับช่วงนี้ขอเลื่อนส่งการบ้านไปก่อนนะครับช่วงนี้ที่สวนน้ำหลากต้องไปป้องกันดินตลิ่ง
ก่อนคาดว่าอีกไม่นานจะได้ส่งการบ้านทันตามกำหนดนะครับ

Liked By: Gnoy, tera, mskh875
tera
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:28:46 AM »

- ครับผม .... ถือโอกาสคอยดูทำเลที่ตั้งกองปุ๋ยด้วยนะครับ อย่าให้น้องน้ำพาน้องปุ๋ยเชิดหนีไปนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์