ขออนุญาติเคลื่อนย้ายสัตว์แบบ online กรมปศุสัตว์

(1/1)

chim_kam:
เพื่อนสมาชิกท่านเคยขออนุญาติเคลื่อนย้ายสัตว์แบบ online กรมปศุสัตว์บ้างครับ ช่วงนี้ไข้หวัดนกเริ่มมา อยากจะทำให้ถูกต้องครับ
ผมเป็นสมาชิกเวปกรมปศุสัตว์อยู่แล้วแต่ยังไม่เคยใช้บริการแบบ online ขอความรู้ท่านสมาชิกด้วยครับ

pp_79:
สวัสดีครับคุณ chim_kam  ;)

ลองดูครับ หน่วยงานที่ผมทำงานอยู่ก็ต้องเคลื่อนย้ายไข่ หรือสัตว์ปีกเช่นกันครับ ลองศึกษาดูนะครับ

เริ่มกันเลยครับ

เข้าไปที่ เวป กรมปศุสัตว์ครับ  http://www.dld.go.th/th/

เมื่อได้ดั่งรูปครับ คลิ๊กเข้าระบบริการอิเ็กทรอนิกส์ ( วงกลมสีแดง )จะได้หน้านี้ครับ

2.คลิ๊กเข้า e - service ( วงกลมสีแดง ) ครับ ก็จะได้

ให้ไปที่ข้อ 4. ระบบให้บริการด้านปศุสัตว์ Online

4.1 ระบบยื่นคำร้องขอรับบริการด้านปศุสัตว์ (ผู้ประกอบการ)

เลือกใช้งาน  คลิ๊ก ผ่านเครือข่ายหลัก

pp_79:
เมื่อคลิ๊กผ่านเครือข่ายหลัก ก็จะได้หน้านี้มาครับ

แนะนำให้เข้าไปศึกษาคู่มือการใช้งานครับ  ( วงกรมสีแดง )

เมื่อศึกษาคู่มือ และปฏิบัติได้ถูกต้อง เราก็พิมพ์เอกสารที่จะใช้ออกมา ( ใบ ร. 1 )  และนำไปที่ปศุสัตว์อำเภอ พร้อมเอกสาร สพส.001 ที่กรอกข้อมูลครบแล้ว ( ขอที่ปศุสัตว์อำเภอเช่นกัน ) เพื่อให้ปศุสัตว์อำเภอดำเนินการ และออกเอกสาร ใบ ร. 4 เพื่อใช้ในการประกอบการเคลื่อนย้ายครับ

สำหรับการเคลื่อนย้ายสัตว์ ผู้ขับรถบรรทุกสัตว์ ต้องขึ้นทะเบียนกับกรมปศุสัตว์ด้วยนะครับ เพราะการเคลื่อนย้าย ต้องระบุชัดเจนครับ หากเอกสารไม่ตรง เวลาผ่านด่านตรวจ เจ้าหน้าที่สามารถยึด หรือจับกุมได้ตามกฏหมายครับ หากจำเป็นจริงๆ พนักงานขับรถไม่ตรงกับที่ระบุในเอกสาร สพส.001 หรือ ใบ ร. 4 จะต้องมีหนังสือมอบอำนาจ พร้อมติดอาการแสตมป์ ( ไม่มั่นใจว่า 30 บาทหรือเปล่า )  และอากรแสตมป์ต้องซื้อที่สรรพกรอำเภอ นะครับ ไม่ใช่ที่ไปรษณีย์ครับ  ;D  

ช่วงแรกอาจจดูยุ่งยากนิดหน่อยครับ เมื่อเคยทำแล้ว จะง่ายขึ้นครับ หากมีข้อสงสัยลองปรึกษาที่ปศุสัตว์อำเภอใกล้บ้านครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ  ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ