หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลดแรงดันน้ำ  (อ่าน 4280 ครั้ง)
uranus
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:22:00 AM »

ผมใช้เครื่องปั้มน้ำแบบหอยโข่งของ DAB ขนาด 1 แรงม้าอัตราการไหลตามคู่มือ 120 ลิตรต่อนาที ใช้ท่อดูด-ท่อส่งขนาด 1นิ้ว
น้ำมันแรงเกินไปสำหรับการใช้งาน ถ้าผมอยากจะลดแรงดันน้ำให้น้อยลงพอจะมีวิธีมั้ยครับ เช่นการลดขนาดท่อดูดให้เล็กกว่าท่อส่ง
ตอนนี้กลุ้มใจมากเลยครับไม่รู้จะทำยังงัยดี  เศร้า

kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:59:21 AM »

เเถวบ้าน  ยิ่งเเรง  เค้ายิ่งชอบครับ
เเถวบ้าน  เค้าให้ช่าง  ทำฝักบัว  นำไปใส่สายยาง

ผมเอง  นำ เครื่องหรี่ไฟ  มาประยุกต์ใช้   

สามารถช่วยได้ครับ

ทำให้มอเตอร์  หมุนลงได้ ครับ  เเรงดันน้ำลดลง

มีเเต่เค้าจะให้เเรงๆ

สรุปว่าซื้อเครื่องหรี่ไฟ  สักเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 09:06:27 AM โดย kawaii » บันทึกการเข้า
kitthaned
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:38:33 AM »

ถ้าจะลดแรงดันลงก็หาข้อต่อจากด้านขาออกติดวาล์วแล้วเปิดกลับเข้าถังก็จะลดแรงดันลงได้ครับ เขาเรียก spill back ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: SorKaset, KENETIC_E®

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:57:09 AM »

ต่อท่อกลับลงแห่งน้ำเดิม ตัวท่อก็มีวาร์วเปิดปิดได้ จะเอาแรงดันเท่าไรก็เปิดปิดวาร์วได้เลยจะมากจะน้อยตามสบายเลย

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
uranus
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:35:40 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนแรกผมก็คิดไม่ออกเลยจริงๆครับ
btks
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 12:31:38 AM »

สำหรับผมไม่กล้าใช้ตัวหรีไฟกลัวมอเตอร์พัง ยอมเปลืองไฟ บายพาสน้ำกลับถังน่าจะดี  หรือไม่ก็หามอเตอร์ลูกใหม่
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:04:07 PM »

1. เคยใช้ก๊อกน้ำแบบหางยาวๆไหมครับ
ก๊อกชนิดนี้น้ำไหลแรงมาก  คงจะเป็นเพราะน้ำไหลตรง
2. ก๊อกอีกแบบหนึ่งน้ำไหลไม่แรงเพราะทิศทางมันไม่ตรงและที่ปากก๊อกยังมีตะแกรงอยู่อีก
3. ก๊อกน้ำที่อ่างล้างจาน หัวจะเป็นปม  ลองถอดออกมาดูว่ามันมีส่วนประกอบอะไร
4. ถ้าเราตัดสายยางยาวสักคืบกว่าๆ  สวมเข้ากับก๊อกน้ำในข้อ 1
เมื่อเราเปิดน้ำแล้วน้ำจะพุ่งแรง ให้ใช้มือปิดสายยางไว้สักครู(ไม่ต้องปิดสนิท)
แล้วปล่อยมือ ความแรงของน้ำจะลดลงกว่าเดิม
ถ้าใช้สายยางยาวกว่านั้น เมื่อเปิดใหม่ก็ไม่จำเป็นต้องปิดปลายสายยางก็ได้
5.ลองต่อท่อใหญ่ยาวสัก 1 เมตรเข้ากับท่อน้ำปกติ แล้วต่อท่อเล็กตามปกติอีกครั้งดูซิ ความแรงของน้ำจะลดลงหรือไม่
6. การเปลี่ยนทิศทางเป็นมุมฉาก หลายๆจุด  น่าจะลดแรงดันน้ำได้นะครับ

วิธีที่คิดว่าน่าจะใช้ไ้ดี โดยทำตามลำดับดังนี้
1.เปลี่ยนทิศทางเป็นมุมฉาก
2.ลดขนาดของท่อลง (เพิ่มความต้านทาน กระแส จะน้อยลง)
3.ต่อกับท่อที่ใหญ่ขึ้น (ความต้านทานลดลง แรงดันจะลดลง กระแสเท่าเดิม)
4.ต่อกับท่อปกติ ดูซิ  แรงดันจะลดลงกว่าแรงดันที่ออกจากปั๊มหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 02:46:18 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
chainsaw
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:00:37 AM »

ติด pressure valve และท่อไหลกลับครับ

จำหน่ายเลื่อยยนต์ ขนาด 38CC ราคา 2,600 บาท

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.0
academic
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:49:27 PM »

ง่ายสุดคือต่อท่อพร้อมวาล์วแบ่งน้ำส่วนหนึ่งกลับไปลงถังพักครับ

หรือหรี่วาล์วของท่อแขนงย่อยที่แยกจากท่อเมนหลัก

หรือติดตั้งวาล์วลดความดัน (Pressure Reducing Valve) ลองดูข้อมูลผู้ขายตามนี้ครับ(ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ  ถ้าเป็นผมเลือกวิธีที่ 1หรือ2 ครับ)
 http://www.kse1993.com/product/307172/วาล์วลดความดัน-(Pressure-Reducing-Valves).html

Liked By: phalikhit
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 07:43:17 PM »

ง่ายสุดคือต่อท่อพร้อมวาล์วแบ่งน้ำส่วนหนึ่งกลับไปลงถังพักครับ

หรือหรี่วาล์วของท่อแขนงย่อยที่แยกจากท่อเมนหลัก

หรือติดตั้งวาล์วลดความดัน (Pressure Reducing Valve) ลองดูข้อมูลผู้ขายตามนี้ครับ(ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ  ถ้าเป็นผมเลือกวิธีที่ 1หรือ2 ครับ)
 http://www.kse1993.com/product/307172/วาล์วลดความดัน-(Pressure-Reducing-Valves).html

ลืมสนิท มัวแต่คิดสิ่งที่ยากๆ
หรี่วาว  ก็สิ้นเรื่อง
(แต่ เอ  มันจะทำให้เครื่องพังหรือเปล่า เอาท์พุท ไม่สมดุลกับ อินพุท)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
academic
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:29:53 PM »

ลืมสนิท มัวแต่คิดสิ่งที่ยากๆ
หรี่วาว  ก็สิ้นเรื่อง
(แต่ เอ  มันจะทำให้เครื่องพังหรือเปล่า เอาท์พุท ไม่สมดุลกับ อินพุท)
[/quote]

การหรี่ที่วาล์วของท่อเมน ถ้าหรี่มากไปปั๊มจะทำงานหนัก  มีโอกาศมอเตอร์ไหม้ครับ(การหรีวาล์วทำให้ภาระที่มอเตอร์เพิ่มขึ้น, กระแสสูงขึ้น, ความร้อนสูงขึ้น มอเตอร์จะเสื่อมสภาพเร็วขึ้นและมีโอกาศไหม้ได้ครับ มอเตอร์คุณภาพสูงมักจะมีสวิทช์ความร้อนฝังในขดลวดเพื่อป้องกันมอเตอร์ไหม้)

แนะนำให้หรี่ที่วาล์วของท่อแขนงย่อยและหรี่บางส่วนไม่ใช่ทั้งหมดครับ
uranus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:58:06 PM »

แล้วถ้าเราลดขนาดท่อดูดให้เล็กลงจาก 1 นิ้วตามสเปคเครื่อง ให้เป็น 3/4 นิ้ว จะได้มั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียกับมอเตอร์หรือเปล่าครับ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:32:49 PM »

แล้วถ้าเราลดขนาดท่อดูดให้เล็กลงจาก 1 นิ้วตามสเปคเครื่อง ให้เป็น 3/4 นิ้ว จะได้มั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียกับมอเตอร์หรือเปล่าครับ

ตัวมอร์เตอร์จะยิ่งทำงานหนักขึ้นเพราะต้องพยามดูดให้เต็มหน้าใบพัด...

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 02:23:34 PM »

เพิ่มอัตราการจ่ายน้ำของหัวจ่ายครับ(ไม่รู้ว่าเป็นระบบน้ำอะไร ไม่มีข้อมูลแน่ชัด)
จะทำให้แรงดันลดลง ลดเวลาการรดน้ำลง ลดค่าใช้จ่ายไฟฟ้าลง ถ้าพิ่มไม่ได้
ก็ต้องเพิ่มท่อรีเทิร์นและวาล์วกลับแหล่งน้ำอย่างหลายท่านว่ามาครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
btks
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:12:20 PM »

ผมว่าเปลี่ยนขนาดมอเตอร์ไปเลยจะดีกว่ามั้ยครับ เพราะระยะยาวประหยัดกว่าแน่ถ้าใช้น้ำบ่อยๆ
uranus
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:17:55 AM »

ผมก็คิดอยู่ 2 แนวทางครับคือ เพิ่มหัวปริงเกอร์ 3-4 หัวเพื่อลดแรงดันน้ำพอเราเปิดเครืองใช้งานเราก็รดน้ำไปปริงเกอร์ก็ทำงานไป
แต่ถ้าลองแล้วไม่ได้ผมว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยดีกว่าครับเป็น ขนาด 1 แรงม้าเหมือนเดิมแต่เลือกสเปคเครื่องให้มีปริมาณน้ำลดลงจาก 120 ลิตรต่อนาที เป็น 90 ลิตรต่อนาที ผมว่าน่าจะโอเคแต่ต้องหาทางปล่อยเครื่องตัวเดิมก่อน จะได้เอาเงินมาซื้อตัวใหม่
ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับที่ให้คำปรึกษา เข้ามาใช้เวปนี้ได้ทั้งเพื่อนทางเนตและความรู้ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์