หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ปลูกต้นหมากบ้างคะ ...ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 13093 ครั้ง)
phanita9999
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:12:35 AM »

ดิฉันเคยรับซื้อหมากกลมแห้งค่ะ และรู้สึกว่าหมากเป็นพืชที่ไม่ควรมองข้าม รอไม่นานก็เก็บเกี่ยวได้ ไม่ต้องดูแลอะไรมาก ..เลยอยากขอคำปรึกษาว่า ดินที่ภาคไหนเหมาะที่สุด, และ การดูแลมีอะไรพิเศษบ้างคะ (กำลังศึกษาเพื่อปลูกเองบ้างค่ะ) ส่วนเรื่องรับซื้อยังเหมือนเดิม ส่งหลายประเทศค่ะ ความต้องการสูงมากค่ะ

mobile
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:21:41 AM »

ดิฉันเคยรับซื้อหมากกลมแห้งค่ะ และรู้สึกว่าหมากเป็นพืชที่ไม่ควรมองข้าม รอไม่นานก็เก็บเกี่ยวได้ ไม่ต้องดูแลอะไรมาก ..เลยอยากขอคำปรึกษาว่า ดินที่ภาคไหนเหมาะที่สุด, และ การดูแลมีอะไรพิเศษบ้างคะ (กำลังศึกษาเพื่อปลูกเองบ้างค่ะ) ส่วนเรื่องรับซื้อยังเหมือนเดิม ส่งหลายประเทศค่ะ ความต้องการสูงมากค่ะ
หมากอื่นไม่เอาบ้างหรอครับ............
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:00:30 PM »

หมากกินมากน่าจะแถวใต้หวัน
เพื่อนบอกว่าไปทางไหนก็มีแต่น้ำหมากเต็มเลย แดงทั่วแผ่นดิน ไม่ใช่เสื้อแดงนะ
mobile
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:06:03 PM »

เพื่อนบอกว่าไปทางไหนก็มีแต่น้ำหมากเต็มเลย แดงทั่วแผ่นดิน ไม่ใช่เสื้อแดงนะ
โห แดงทั้งแผ่นดิน 555
Magnum (rew)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:17:26 PM »

ไต้หวันกินหมาก เพื่อจะให้แตกต่างจากคนจีนแผ่นดินใหญ่
ปกติคนจีนจะไม่กินหมาก

แต่เมื่อไต้หวันปฎิเสธ ที่จะเป็นคนจีน เขาบอกว่าเป็นคนไต้หวัน เขาต้องมีอะไร
สักอย่างที่คนจีนไม่มี เขาเลือกที่จะกินหมาก

อ้อ...ถามเพื่อนดูสิครับ สาวขายหมากเป็นอย่างไรบ้าง...?  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
Magnum (rew)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:18:40 PM »

กระทู้นี้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13289.0

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
joe white
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:05:00 PM »

แถวระยอง จันทบุรี ตราด    ปลูกในสวนผลไม้ กันเยอะนะครับ  เห็นปลูกกันมานานแล้ว
ผมยังสงสัย ว่าสมัยนี้คนไม่ค่อยกินหมากกับพลูกันแล้ว  จะปลูกแล้วขายที่ไหน   ปรากฎว่า เขามารับซื้อส่งเข้าโรงงานย้อมสี ต่างหาก

กว่าจะรู้ พ่อผมก็ให้ผมลงปลูกไป 150 ต้น  เรียบร้อยไปเมื่อต้นเดือนนี้เอง  ยิงฟันยิ้ม

ผมชอบตรงที่มันไม่เปลืองเนื้อที่ดี  ปลูกแล้วดูสวย  ทำให้ต้นไม้ในสวนมีหลายระดับความสูงด้วย

คุณ จขกท.  ที่ต่างประเทศ  นอกจากไต้หวันแล้วประเทศอื่นเขาซื้อไปทำอะไรครับ

Liked By: Tommy_LA
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:14:17 PM »

ต้องปลูกในแหล่งที่มีการรับซื้อแบบ นำไปส่งออก
อย่างเช่น แถวฉะเชิงเทรา, บ้านค่าย ระยอง, หรือทางภาคใต้บางจังหวัด
มันก็เหมือนกับการปลูกยาง หรือ ปาล์มนั่นแหละ ต้องมีโรงรับซื้อยาง หรือ ผลปาล์ม
ข้าวก็เหมือนกัน เพียงแต่ข้าว มันมีโรงสีรับซื้อทั่วประเทศ
ถ้าปลูกแล้วไม่มีที่มารับซื้อส่งออก กะว่าจะขายไว้ให้คนแก่ อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะ
เดี๋ยวนี้มีใครกินหมากหลงเหลืออยู่บ้าง
ที่สวนเพิ่งโค่นไปหมด เนื่องจากมันไม่รู้จะไปขายใคร แล้วนานๆ จะมีคนแก่หิวหมาก
มากซื้อไปสักหน ถ้าใครเคยสอยหมากต้นสูงๆ ด้วยไม้สอยหล่ะก็ กลับบ้านมีคอเคล็ด
กว่าจะได้สัก 40 บาท

Liked By: suteera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 09:28:38 PM โดย garden » บันทึกการเข้า
mobile
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:18:27 PM »

ส่วนมากเขาปลูกหมากอะไรครับ  แล้วหมากทีกี่ชนิด 
joe white
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:28:44 PM »

คุณ garden   ให้ความรู้ดีมากเลยครับ  แถวระยอง บ้านค่ายรับซื้อ ไปทำอะไรครับ
แล้วมีคนมาสอยหรือเราต้องสอยไปขายเอง พอจะทราบไหมครับ ขอบคุณครับ

แล้วสวนพี่โค่นไปเยอะไหม  จังหวัดอะไรครับ
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:24:16 PM »

ผมทำงานระยอง(มาบตา..) แต่สวนอยู่ราชบุรี  สวนปลูกมะพร้าว หมาก (อันนี่ที่แม่ยาย ) ทำนา (อันนี้ของผม ซื้อติดกันแล้วฝากแกทำ ผมเองไม่เคยทำ เด็กเทพมาก่อน) แต่มีไม่มากมายทั้ง 2 อย่างเนื่องจากราคาที่ดินแพงครับ
หมากโค่นไปหมดแล้วที่ราชบุรี(แถวบ้านโป่ง ... แถวบ้านโป่งผมว่ามันออกแนวเมืองกาญจน์
มากกว่า) สาเหตุก็อย่างที่กล่าว อันนี้เล่าจากที่สัมผัสมาเมื่อได้กลับไปราชบุรีตลอด 15 กว่าปีที่ผ่านมานะครับ ผมไม่ได้โค่นนะ แม่ยายโค่น
เนื่องจากทำงานระยองแล้วมีเพื่อนคนถิ่น หรือ ลูกน้องคนถิ่น บ้านค่าย แกลง จึงพอรู้อยู่เล็กน้อย อิจฉาคนถิ่น มีที่ดินเยอะ(ลูกน้องผมมีที่ดินเยอะ แต่อยากทำโรงงาน) ไม่ต้องไปทำงาน
ต่างถิ่น แต่มีที่ดินเยอะไม่ได้หมายความว่ารวยนะครับ ไม่ขายก็ยังไม่รวย เพราะฉะนั้นไม่มีทางรวย เนื่องจากไม่ขายไง
joe white
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:09:23 PM »

จริงครับ  มีที่แต่ไม่ใช่คนรวย เพราะไม่ได้ขาย   ต้องหากินบนที่ดินนั้นไปครับ ผมก็เป็น
phanita9999
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:39:47 AM »

หมากส่วนใหญ่ เมื่อกะเทาะเปลือกแล้วนำมาตากจนแห้ง นำไปส่งต่างประเทศ ตลาดพม่า ปากี อินเดีย บังคลาเทศ ดูไบ ...เอาไปกินนะคะ ทำเป็นหมากพลู เป็นคำ ๆ ค่ะ...ตลาดย้อมสี คือใช้หมากเสีย ค่ะ......
ปัท
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:49:24 AM »

เอาไปทำอุตสาหกรรมสีกันสนิม red oxide และอุตสาหกรรมฟอกย้อม มากมายกว่ากินอีกครับ ยิ้มเท่ห์
joe white
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:26:32 AM »

เอาไปทำอุตสาหกรรมสีกันสนิม red oxide และอุตสาหกรรมฟอกย้อม มากมายกว่ากินอีกครับ ยิ้มเท่ห์

เยี่ยมเลยครับ   อายจัง
phanita9999
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:38:26 AM »

ค่ะ แต่น้าดิฉันส่งตลาดหมากกินค่ะ เดือนนึงก็หลายแสนกก. (ตลาดพม่าส่วนใหญ่) ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมค่ะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์