ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไม้ล้อมต้องเอาสแลนออกไหมคะ  (อ่าน 2193 ครั้ง)
todybirdy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 01:30:09 AM »

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าต้นไม้ล้อมที่มีสแลนหุ้มตุ้มมา มีขุยมะพร้าวหุ้มสแลนอีกทีแล้วใส่ถุงดำ เวลาจะปลูกเอาถุงดำออกแล้ว จะต้องเอาสแลนออกด้วยไหมคะ

สแลนย่อยสลายในดินไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบค่ะ

pumorchids
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:18:47 AM »

เอาออกได้ก็ดีครับ ถ้าออกยากก็กรีดให้ขาดออกจากกัน
tiger
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:21:51 AM »

การปลูกไม้ล้อม ถ้าต้นใหญ่ก็ต้องหาไม้เพื่อค้ำยัน ป้องกันไม่ไห้ต้นไม้เอียงไปมาจนล้มลงด้วยครับ
เอาสแลนออกเลยครับรากเขาจะได้ขยับสะดวก ก็จะช่วยให้ต้นไม้มีความมั่นคงเร็วขึ้น
todybirdy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 05:45:43 PM »

ขอบคุณมากทั้งสองคำตอบค่ะ
JOJI
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:17:00 PM »

ต้องเอาออกค่ะ เพราะมีประสบการณ์ไม่เอาออก เป็นต้นส้ม ล้อมมา แล้วก็ตายทั้ง ๆ ที่ดูแลอย่างดี
พอดึงออกมา รากไม่สามารถออกไปได้เลย ร้องไห้ อยู่อย่างไงก็ยังงั้น

JOJI
76 หมู่ที่  6 ต.จำปา อ.ท่าเรือ จ.พระนครศรีอยุธยา 13130
Taraniramit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:00:08 PM »

ควรเอาแสลนออก
และเทคนิคที่ควรทำคือ อย่าฝังตุ้มรากจนมิด เพราะจะทำใหน้ำท่วมขังแลรากเน่า และขาดออกซิเจน
ให้ขุดหลุมประมาณ2ใน3ของความสูงของตุ้ม  และขุดให้กว้างกว่าจนาดตุ้มสักสองเท่า เอาหน้าดินหรือปุ๋ยหมักใส่ก้นหลุมพอประมาณ แล้วยกต้นไม้และตุ้มลง
ตุ้มจะอยู่สูงกว่าระดับดินเดิม 1ส่วน    หลังจากนั้นให้สุมหรือตักดินใส่ให้คุมตุ้มส่วนที่พ้นดิน

ไม้ล้อมที่ตายหลังจากลงปลูกส่วนใหญ่ ก็เพราะน้ำท่วมขังรากเน่า และขาดออกซิเจน เพราะคนปลูกส่วนใหญ่คิดว่าการขุดหลุมลึกๆแล้วฝังตุ้มให้ลึกๆจะทำให้ต้นไม้ไม่โค่นล้ม ซึ่งถ้าทำเช่นนั้นนอกจากรากแขนงและรากฝอยจะไม่เดิน(โต)แล้ว ยังมีโอกาสเน่า และไม่มีออกซิเจน และตายในที่สุด

ไม้ล้อมจะไม่มีรากแก้วเพราะรากแก้วถูกตัด และเมื่อไม่มีรากแก้ว ที่ทำหน้าที่ยึดลำต้นโอกาสที่ต้นไม้ล้อมจะโค่นล้ม เมื่อเจอลมฝนแรงๆ  ดังนั้นควรต้องมีค้ำยันตลอดนะครับ  ไม่ว่าต้นไม้ล้อมจะโตหรืองามเพียงใดก็ตาม

ต้นไม้ใหญ่ตามธรรมชาติขนาดเขามีรากแก้วสมบูรณ์แบบก็ยังโค่นล้มได้เมื่อเจอลมฝนแรงๆ  แล้วประสาอะไรกับไม้ล้อมที่ไม่มีรากแก้วครับ

แถม_ในสภาวะธรรมชาติของไม้ยืนต้นนั้น ส่วนของลำต้นที่โผล่พ้นดินสูงเท่าไรก็ตาม นั้นคือมันจะเท่ากับความลึกของรากแก้วที่พยายามจะชอนใชลงดิน  ยกเว้นว่าพอรากแก้วหยั่งลงไปลึกสักระยะก็อาจไปเจอแทนหิน ดินแข็ง รากแก้วเขาก็จะชอนใชออกด้านข้างไปจนกว่าจะเจอดินที่เขาจะหยั่งลงลึกๆได้ (อันนี้ธรรมชาติของต้นไม้ได้สรรค์สร้างอย่างน่าแปลกใจ  ซึ่งหลักการทางวิศวกรรมโยธาก็ใช้กฏนี้ คือจะสร้างตึกสูงเท่าใดก็ต้องฝังเสาเข็มลึกเท่านั้น_และประยุกต์มาเป็นฐานแผ่ เมื่อเจอดินหรือหินแข็งมากจนตอกเสาเข็มไม่ได้)

แถมสอง_รัศมีของรากฝอยและรากแขนงจะมีรัศมีกว้างเท่าๆกับทรงพุ่มและเรือนยอดของต้นไม้นั้นๆ ครับ

ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้ครับ

Liked By: yangna, worawit6311
todybirdy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:28:09 PM »

ขอบคุณมากนะคะ คุณ JOJI และคุณ Taraniramit
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์