หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเบื่อหมาข้างบ้านมากเลย  (อ่าน 14831 ครั้ง)
โจ้
seller
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:32:51 AM »

ถ้าวางยาหมาชุดนี้ตาย ก็ยังมีหมาชุดอื่นๆ ของเพื่อนบ้านหลังอื่นเข้ามาแทน ติดตั้งรั้วไฟฟ้าแบบที่เขาใช้เลี้ยงวัวจะดีกว่า หมาไม่ตายแค่เข็ด ลงทุนพันกว่าบาท ไม่มีปัญหากับเพื่อนบ้านด้วย แถมยังกันสัตว์อื่นๆพวก งู แมว ตัวเงินตัวทอง ได้อีกด้วย

ระวังลูกหลานด้วยนะครับเพราะเด็กจะไม่ค่อยรู้เรื่อง เห็นมีข่าวบ่อยๆที่ว่าซ็อตตายเพราะมันเป็นไฟฟ้าเอาแน่ไม่ได้ขนาดช้างยังเคยตายเพราะรั้วไฟฟ้า ต่อแบ็ตไม่กี่โวลต เกิดตายมาจะมาโทษตัวเองที่หลัง ว่าแค่ไก่ไม่เท่าไร ไม่น่าเอามาใช้เลย
กรุณาหาข้อมูลเกี่ยวกับรั้วไฟฟ้าแบบที่เขาใช้เลี้ยงวัว อ่านด้วย

บ้านผมอยู่หลังสุดท้ายของหมู่บ้านครับ อยู่ติดกัน เมื่อก่อนก็คุยกันอยู่ครับ  มันมีทางรถผ่าน คนเดินได้มันมีถนนกั้นในเขตที่แกกั้นรั้วไว้ปล่อยไฟด้วย แล้วมีเด็กขี่จักรยานล้มไปโนไฟดูดเข้าพ่อผมตะโกนให้สับเบรกเกอร์ ตั้งนานแนะ ผมก็เลยเอาเด็กไปหาหมอ มันก็เลยว่าพ่อเข้าข้างชาวบ้าน มันปิดทางเลยมันบอกเป็นที่มันหมด ศาลสั่งให้เปิดมันยังไม่เปิดเลยไม่มีใครอยากยุ่งกับมันมันมีตังค์ เงียบไปแล้ว  ผมปรึกษาตำรวจรู้จักกิตติศัพย์ดี ตำรวจบอกจัดการเลย shoot em up
อ่านจากประสบการณ์จริงเลยดีกว่าไหม

การใช้เครื่องรั้วไฟฟ้าที่ใช้สำหรับเลี้ยงวัว กับ การนำเอาไฟบ้าน 220V ไปขึงลวดรอบบ้านมันคนละเรื่องกัน

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี   ประดับไว้ในโลกา

tantai nkp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:37:28 AM »

ตรงไหนที่บอกว่าไฟบ้าน220v ถ้าเด็กโดนไฟบ้านดูดนานแบบที่เล่าละก็ไม่ส่งโรงพยาบาลหรอกครับ ส่งวัดเลย
pongtanoo77
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:03:39 PM »

ก่อนหน้านั้น มีวัวตาย 1 ตัวแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ ผมจัดการไปแล้วมันไม่ปล่อยหมาเลย ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: pisitt
liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:20:31 PM »

แล้ว  หมาไปรู้เรื่องอะไรกะคนมั้ยเนี่ย  แต่ต้องการตาย เพราะคน

เลี้ยงหมาเหมือนเค้าเลย จะได้มาสู้กัน  ตายไปข้างนึงเลย  เอิ๊กๆๆๆ
pongtanoo77
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:53:16 PM »

ไม่เป็นผมไม่รู้สึก ผมเลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้านครับ ผมเข้าใจว่าหมามันไม่ร้เรื่อง มันอยู่ที่เจ้าของสอนครับ  ที่มัน 100 กว่าไร่ ของพ่อผม 50 ไร่ ผมเห็นมันปล่อยหมาก็รีบวิ่งมาในนาผมเลย ที่มันยังไม่อยู่เลยขนาดมันกั้นรั้วขึงลวดหนามนะ มันเคยจะเข้ามากัดลูกผมอยู่ในบ้าน 5 ขวบเล่นอยู่หน้าบ้านกับน้อง 3 ขวบ พอดีพ่อมาเห็นเอาปืนมายิงขู่ไล่มันไป มันสนใจที่ไหน ผมก็รักหมาเหมือนกัน ผมไม่สบายใจเลยที่ต้องทำ ผมว่าเมื่อวานผมทำเศร้าแล้วนะ วันนี้อ่านกระทู้เศร้ากว่า

Liked By: pisitt
Gnoy
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:08:34 PM »

ขอแจมซักนิด เรื่องหมาข้างสวน 

หมาสวนข้างบ้านเหมือนกัน เลี้ยงไว้เป็นฝูง เป็นหมาทึ่เจ้าของอยู่ กทม เอามาให้คนเฝ้าสวนเลี้ยง
จำนวนตัวนับไม่ถ้วน เคยแนะนำให้คุมกำเนิด ก็เสียดายเงิน ออกลูกมาอยู่เรื่อย  โกรธ

แต่ที่มันมายุ่งกะที่สวน คือ ครอบครัวแม่ลูก ประมาณ 5 ตัว

เลี้ยงไก่ ปล่อยไม่ได้ต้องทำกรงให้ไก่อยู่ แล้ววันนึงก็ไปตลาด กลับมากกรงกระเจิง ไก่ตาย 2 ตัว  ร้องไห้
เจอคนเลี้ยงหมาก็บอกไป เค้าก็บอกหน้าตาเฉยว่า มันก็กินไก่ที่บ้าน แล้วก็ไม่รู้ร้อนรู้หนาว
เราก็ถามแล้วทำไมไม่หาทางป้องกัน
เค้าบอก หมามันจับไม่ได้ มันไม่ยอมให้จับ
เราก็คนเลี้ยงหมา เราก็บอก ยังไง ๆ ก็ต้องจับได้ เพระาให้ข้าวทุกวัน
ช่วยหาทางขัง หรือ  ผูกแล้วกัน จะได้ไม่ไปกวนบ้านใกล้เรือนเคียง

เวลาผ่านไป หมาเค้าก็ยังออกไปตระเวณกินไก่บ้านใกล้เรือนเคียงจนเค้าเอือมระอากัน
แต่บอกไปก็เอาหูทวนลม

มีอยู่บ้าน บอกจะซื้อไก่ หรือ ลูกชิ้นให้ขนมหมาซะหน่อย
แต่ด้วยความเป็นรักหมา ซื้อแลนเนทมาแล้ว ลุงแกก็ทำไม่ลง หมาเค้าเลยยังลอยนวลอยู่

จนในที่สุด จีน้อยต้องให้ไก่คนอื่นไป เพราะสงสารมัน เวลาโดนหมารุม แล้วเราช่วยไม่ได้ เพราะไม่อยู่บ้าน
เวลาเราอยู่ มันก็เดินเลี่ยงไป

เปลี่ยนเป็นหาห่านมาเลี้ยง เจ้าหมาจอมแสบมันก็มาเมียง ๆ มอง ๆ แต่ยังไม่กล้า เพราะห่าน 19 ตัว แล้วค่อนดุ มันคงคิดหนัก

ล่าสุดเจอคนเลี้ยงหมา บอกช่วยดูแลหมาคุณหน่อย อย่าให้มากวนที่สวน หากหาทางกันหมาไม่ได้
หากคราวนี้หมามากัดห่านตาย จ่ายค่าห่านมาแล้วกัน ตัวละพัน ถ้าหมด 19 ตัว ก็แค่ หมื่นเก้่าเท่านั้น
ถ้าไม่อยากจ่ายก็หาทางกันหมาอย่าให้มายุ่งแล้วกัน
ดู ๆ ช่วงนี้หมาหายหน้าหายตาไป ไม่เห็น สงสัยกลัวต้องจ่ายเิงิน

ตอนนี้รอเจ้าของสวนตัวจริงเค้าว่าเมื่อไหร่จะมาสวน จะบอกเค้าให้สั่งคนของเค้าอีกทีว่าให้ทำกรงให้หมา จะได้ไม่มารบกวนชาวบ้าน
เพราะไม่มีใครอยากทำร้ายหมา หรือสร้างศัตรูข้างบ้าน
แต่ถ้าหมามันกวนมาก ๆ แล้วเราหาทางป้องกันในบ้านของเราแล้ว
ยังถูกรบกวน ก็คงต้องจำใจจัดการอย่างใดอย่างหนึ่ง ค่อย ๆ จากเบาก่อน จนถึงหนักค่ะ

จากที่บ่นไม่นานเลย วันนี้น้องห่านที่สวนถูกทำร้ายค่ะ  โดนหมาข้างบ้านรุมกัด  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ใกล้ ๆ  เห็นแต่ขนกระจัดกระจาย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สถานที่เกิดเหตุในสวนเราเอง  โกรธ โกรธ โกรธ

แล้ววันนี้ก็มาถึง ปกติจะปล่อยให้เค้าเดินเล่น ช่วงเย็น ๆ แล้วจีน้อยก็จะคอยเดินดูอยู่เรื่อย ๆ 
วันนี้ก็เป็นปกติ ปล่อยน้องห่านทั้ง 19 ตัว ให้เดินกินหญ้า เค้าก็พากันเดินกินไปเรื่อย ๆ แล้วพอเห็นไกลตา จีน้อยก็จะเรียกกลับ
วันนี้เห็นเค้าอยู่ไม่ไกลนัก ก็เลยหันมาทำงานอย่างอื่นแป็ปเดียว เห็นพากันวิ่งหน้าตื่นมาทั้งฝูง เลยรีบวิ่งไปดู

เจ้าสโนว์ ห่านขาวตัวเมียที่น่าสงสาร แล้วเป็นตัวที่เดินช้ากว่าเพื่อนเป็นประจำอยู่แล้ว
โดนรุมกัด เราวิ่งไปก็ช่วยไม่ทันแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
แล้วคนดูแลไม่รับผิดชอบ โวยวายกะจีน้อยว่าไม่ดูห่านเอง หมาเค้าอยู่มานานกว่า แล้วก็เยอะแยะที่เค้าว่า
จีน้อยก็เลยบอกงั้นก็คุยกะตำรวจแล้วกันนะ เลยไปแจ้งความ โดยไปแจ้งที่บ้านผู้ใหญ่บ้านก่อน
ผู้ใหญ่ก็พยายามไกล่เกลี่ยให้ โดยเรียกมาคุยทั้ง 2 ฝ่าย

แรก ๆ เค้าไม่ยอมค่ะ โวยวาย เสียงดังเข้าว่า ไม่รับผิดชอบท่าเดียว จีน้อยก็บอกถ้าคุณไ่ม่รับผิดชอบค่าแม่ห่านมาก็ไม่เป็นไร จีน้อยจะเข้าแจ้งความที่โรงพักต่อ นี่เป็นการที่จีน้อยยอมให้แล้วที่จะหยุดคดี เพราะหมาคุณเข้ามากัดห่านในบริเเวณสวนของคนอื่น  ถ้าคุณไม่รับผิดชอบค่าแม่ห่านมาก็ว่ากันไปตามกฎหมายแล้วกัน 

พอตำรวจมายืนยันว่ายังไง ๆ เจ้าของสวน + คนดูแล ต้องรับผิดชอบ
เค้าเลยโทรไปหาเจ้าของสวนให้มารับผิดชอบแทน
(ตอนแรกบอกเจ้าของสวนไม่ยอมจ่ายด้วย จีน้อยบอกงั้นเอาเบอร์มา ขอคุยเอง ก็ไม่ยอมให้ แล้วพอเห็นจีน้อยไม่ยอมจริง ๆ
แกล้งบอกว่าขอไปเิติมเงินก่อน แล้วก็ไปโทรคุยกะเจ้าของสวนไกล ๆ เรา ค่ะ แล้วถึงมาบอกว่า เจ้าของจะรับผิดชอบจ่ายให้ )

ที่จีน้อยยอมรับค่าแม่ห่าน เพราะอย่างน้อยก็ยังเห็นแก่หน้าเจ้าของสวนอยู่ที่เป็นเพื่อนกะพี่จีน้อยค่ะ เลยไม่อยากแรงเกิน
เดี่ยวต้องตามดูต่อไป ว่าเค้าจะแก้เรื่องนี้ยังไง เพราะมีเรื่องถึงผู้ใหญ่บ้าน ถึงตำรวจแล้ว 

หากพรุ่งนี้ยังไม่ได้เงิน ก็ได้เป็นเรื่องอีกค่ะ งานนี้จีน้อยเล่นไม่เลิกแน่นอน

แต่ชีวิตสโนว์ ไม่ได้มีราคา แต่มีค่าสำหรับจีน้อย
เพราะจีน้อยเลี้ยงมาก็รักมาก เพราะเค้าเชื่อง เวลาเรียกมาหา เล่นได้
เห็นภาพเค้าแล้ว น้ำตาไหลนะคะ สงสารเค้า

หมายหตุ
คนพวกนี้ ใช้เสียงเข้าข่ม เห็นไม่มีใครเอาเรื่อง เลยคิดว่ากลัวไม่กล้า
พอเห็นเราเอาจริง ๆ เข้า ก็เห็นเงียบเป็นเหมือนกัน
งานนี้สงสัยจีน้อยดังไปทั้งตำบลแน่ ๆ ค่ะ  เป็น talk of the town ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่หาญกล้ามีเรื่องกะคนปากเก่งประจำหมู่บ้าน ที่ไม่มีใครอยากยุ่งด้วย

user555
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:31:04 PM »

แนะนำเบือยาสถานเดียวครับเคยโดนเหมือนกัน เบือแล้วก้ทำเฉยๆไปครับไม่ต้องสนใจเป็นความผิดของหมาเองครับ
Gnoy
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:38:01 PM »

แนะนำเบือยาสถานเดียวครับเคยโดนเหมือนกัน เบือแล้วก้ทำเฉยๆไปครับไม่ต้องสนใจเป็นความผิดของหมาเองครับ

เห็นเค้าว่าวันก่อน มีคนเบื่อแล้วคงไปกินกันหลายตัว เจ้าจ่าฝูงตัวร้ายคงกินไปนิดเดียว มันเลยไม่เป็นไรค่ะ
จริง ๆ จีน้อยเป็นคนรักหมามาก ๆๆๆ เห็นหมาข้างถนนก็เก็บมาเลี้ยงบ่อย ๆ
แล้วว่ากันตามจริง มันก็ไม่ใช่ความผิดของหมา เป็นที่คนดูแลต่างหาก ที่ไม่ดูแล ไม่รับผิดชอบ
เพราะเคยบอกให้ผูก ให้ล่าม ให้ทำกรง หรือ แม้กระทั่งทำหมัน ก็ไม่ทำ อ้างคำเดียว
จับหมาไม่ได้ มันไม่ให้จับ ทั้ง ๆ ที่เป็นคนให้ข้าวมันกิน ทำไมจะจับไม่ได้ ดูแลมาเป็นปี
เป็นการปัดความรับผิดของเค้า
ดังนั้น จีน้อยเลยมุ่งเล่นคนค่ะ เค้าเห็นไม่มีใครกล้ากะเค้า ที่จะเอาเรื่อง ไม่คิดว่าจีน้อยจะชนแบบ หมูไม่กลัวน้ำร้อนน่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, v.toy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 10:49:14 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
pongtanoo77
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:25:14 AM »

เจ้าของหมาต้องรับผิดชอบ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง เป็นผมก็ไม่ยอม ผมไปซื้อ บางแก้วมาแล้ว 2 ตัวที่ปทุม

Liked By: Gnoy, PEEBIG
aoao
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:47:42 AM »

ยิ้ม่น่าเบื่อมากมายผมก็เคยโดนเล่นงานมากเลยมันกัดไก่ตะเภาทองของผมหมดเลยแย่จังผลสุดท้ายก็ต้องใช้แลนเนทกับลูกซองละครับเจ้าของไม่เคยรับผิดชอบเลยครับ ยิ้ม

Liked By: Gnoy, x-cm
Gnoy
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:00:37 AM »

ค่ะ ต้องรับผิดชอบทั้ง เจ้าของหมา และ คนดูแลหมา

จริง ๆ เรื่องนี้เจ้าของสวนที่เอาหมามาให้คนดูแลสวนเลี้ยง เป็นคนพูดง่าย แต่คนที่มีปัญหาคือ คนดูแลสวน
พอเห็นจีน้อยเอาจริงเข้า จากที่แรกที่บอกว่าโทรไปคุยกะเจ้าของสวนแล้วบอกไม่รับผิดชอบ
จีน้อยเลยขอเบอร์โทรต่อหน้าผู้ใหญ่บ้าน กะ ตำรวจแหละ ขอเบอร์มาเดี่ยวโทรคุยเอง ต่อหน้ากันนี่แหละ
คนดูเลสวนรีบบอก ตอนนี้เจ้าของสวนยังไม่ว่างติดสอนหนังสืออยู่ (เจ้าของเป็นอาจารย์ใน กทม)
แล้วก็เดินเลี่ยงไป บอกไปเติืมเงินก่อน แล้วหลบไปคุยไกล ๆ ซักพักกลับมาบอกว่า เค้าเป็นคนพูดให้เจ้าของสวนรับผิดชอบ (หาความดีใส่ตัว) ชดใช้ค่าแม่ห่านให้ตามราคาที่จีน้อยบอกไป 
จีน้อยละขำเลย เพราะให้คาดเดาได้แต่แรกว่า คนดูแลยังไม่ได้ติดต่อเจ้าของสวน แต่เป็นคำอ้าง และกันไม่ให้เราได้คุยกะเจ้าของสวน

แต่ตัวเองเป็นคนโวยเองว่าจะไม่รับผิดใด ๆ คนดูแลสวนบอกว่า เค้าอยู่มาก่อนที่แถวนี้ หมามันก็เดินไปทั่ว
คนเลี้ยงห่านต้องดูแลป้องกันห่านเอาเอง ดูพูดออกมาได้

ลองเป็นในทางกลับกัน หมาเราเข้าไปกินไก่ หรือห่านบ้านเค้าซิ คงไม่ยอมหยุดแค่นี้่หรอก

งานนี้อาจจะมีภาคต่อค่ะ ถ้าหมาจอมโหดยังมาวุ่นวายที่สวนอีก

Liked By: v.toy
vs2501
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:30:33 PM »

ปัญหาทั้งหมดมาจากเจ้าของหมาคนเดียว  ไม่ยอมรับผิดชอบสัตว์เลี้ยง ที่ตัวเองเลี้ยงอยู่ ไม่ว่าจะเป็นหมู หมา กา ไก่ พวกเขาเหล่านี้เป็นสัตว์ไม่มีสมองมากเหมือนคน (แต่มากกว่าไอ้คนเลี้ยง) เขาไม่รู้เรื่องอะไรมากนัก ด้วยสันชาติญาณของเขา เขาเป็นนักล่าและ guard Dogs เขาจึงดุร้ายมากกว่าหมาประเภท toy Dogs ผมก็เลี้ยง German shepherd แต่ผมเทรนเขา เขาก็เชื่อฟังไม่ใช่ปล่อยสุนัขไปรบกวนคนอื่นเขา เรื่องนี้ปวดหัวครับ ถ้าเจ้าของสุนัขเป็นคนที่ไม่มีสมอง  ผมไม่ทราบนะครับว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจของเมืองไทยเขาสนใจจะจัดการให้ไหม  ในเมื่อสัตว์เลี้ยงของเขา มาทำความเดือดร้อนให้คนอื่น   ผมไม่แนะนำให้คุณไปทำกับหมา คนไทย(บางส่วน)ไม่ค่อยเห็นคุณค่าชีวิตของสัตว์นึกอยากจะฆ่าหรือ ทำร้ายเขาจนพิการก็ทำ (ไม่เคยนึกเลยหรือไรว่าถ้าตัวเองถูกกระทำแบบสัตว์พวกนั้น จะเอาไหม)เห็นแก่ตัวรักแต่ชีวิตของตัวเอง   ถ้าเป็นผมนะ  ผมจะจัดการกับ(ไอ้ )เจ้าของหมาคนนั้นทุกวิถีทาง จนกว่าเขาจะรับผิดชอบหรือหยุดพฤติกรรม (กร่าง อย่างที่คุณว่ามา)เขาไม่สมควรจะเลี้ยงอะไรทั้งสิ้น ถ้าเขาเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้ โชคดีนะครับ

Liked By: Gnoy
wichai_siri
seller
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:47:13 PM »

เกลียดขึ้นใจ
สำหรับคนที่เลี้ยงสัตว์แล้วไม่รับผิดชอบ
ผมมีทั้งหมาและไก่ ห่าน นกยูง
แต่หมาผมไม่เคยออกไปจากรั้วบ้านเลย เพราะไม่ให้ไป กลัวไปทำร้ายคนหรือหมานอกบ้าน
หมาไว้ใจได้หรือ ถึงจะเลี้ยงเองก็เถอะ ดีที่สุด หมาเรา เราต้องกักบริเวณ ให้อยู่แค่ในเขตที่ของเรา ห้ามออกไป

โชคดีอยู่อย่าง ตรงที่ หมาอัลเซเชียน กะ ลาบาดอ ของผม ไม่ทำร้ายไก่หรือสัตว์อื่นเลย เพราะผมฝึกของผมไว้ ไม่ให้ทำ
หมาฝึกได้ ถ้าเจ้าของให้ความใส่ใจ ไม่ใช่เลี้ยงแบบแค่ให้อาหาร แบบนี้ เรียกได้คำเดียว ทุเรศ

Liked By: Gnoy, BoomBeam, pisitt, WildCobra

วิชัย พระราม2
DTAC 081 622 9860
AIS 092 758 5124
Line = wichaimink
pongtanoo77
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:56:28 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
somchaisuwan
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:31:24 PM »

วาง ยาไปเลยครับ แลนเนท ขวดละไม่กี่บาท วิธีอื่นๆที่คุยกันแก้ปัญหาไม่จบครับ บ้านผมก็เลี้ยงหมาครับรักเหมือนลูกด้วยครับมีอยู่ 11 ตัว (ดอกโศกเพิ่งมาเมื่อวาน มีคนเอามาปล่อยไว้หน้าบ้าน) บ้านมีรั้วอย่างดีหมามุดออกไม่ได้สูง 2เมตร แต่มันโดดออกได้เหมือนแมวครับ ผมบอกข้างบ้านทุกบ้านว่าถ้ามีปํญหากับสัตว์เลี้ยงก็แนะนำให้ วางยาไปเลยครับอย่าใจอ่อน ผมห้ามมันไม่เชื่อจริงๆ จะขังกรงก็ทำไม่ได้ครับ ตัวไหนเกเรแก้ไม่หายครับ
BoomBeam
seller
*

ยิ้มหน่อยสิคะ

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:59:22 PM »

ขอแจมซักนิด เรื่องหมาข้างสวน 

หมาสวนข้างบ้านเหมือนกัน เลี้ยงไว้เป็นฝูง เป็นหมาทึ่เจ้าของอยู่ กทม เอามาให้คนเฝ้าสวนเลี้ยง
จำนวนตัวนับไม่ถ้วน เคยแนะนำให้คุมกำเนิด ก็เสียดายเงิน ออกลูกมาอยู่เรื่อย  โกรธ

แต่ที่มันมายุ่งกะที่สวน คือ ครอบครัวแม่ลูก ประมาณ 5 ตัว

เลี้ยงไก่ ปล่อยไม่ได้ต้องทำกรงให้ไก่อยู่ แล้ววันนึงก็ไปตลาด กลับมากกรงกระเจิง ไก่ตาย 2 ตัว  ร้องไห้
เจอคนเลี้ยงหมาก็บอกไป เค้าก็บอกหน้าตาเฉยว่า มันก็กินไก่ที่บ้าน แล้วก็ไม่รู้ร้อนรู้หนาว
เราก็ถามแล้วทำไมไม่หาทางป้องกัน
เค้าบอก หมามันจับไม่ได้ มันไม่ยอมให้จับ
เราก็คนเลี้ยงหมา เราก็บอก ยังไง ๆ ก็ต้องจับได้ เพระาให้ข้าวทุกวัน
ช่วยหาทางขัง หรือ  ผูกแล้วกัน จะได้ไม่ไปกวนบ้านใกล้เรือนเคียง

เวลาผ่านไป หมาเค้าก็ยังออกไปตระเวณกินไก่บ้านใกล้เรือนเคียงจนเค้าเอือมระอากัน
แต่บอกไปก็เอาหูทวนลม

มีอยู่บ้าน บอกจะซื้อไก่ หรือ ลูกชิ้นให้ขนมหมาซะหน่อย
แต่ด้วยความเป็นรักหมา ซื้อแลนเนทมาแล้ว ลุงแกก็ทำไม่ลง หมาเค้าเลยยังลอยนวลอยู่

จนในที่สุด จีน้อยต้องให้ไก่คนอื่นไป เพราะสงสารมัน เวลาโดนหมารุม แล้วเราช่วยไม่ได้ เพราะไม่อยู่บ้าน
เวลาเราอยู่ มันก็เดินเลี่ยงไป

เปลี่ยนเป็นหาห่านมาเลี้ยง เจ้าหมาจอมแสบมันก็มาเมียง ๆ มอง ๆ แต่ยังไม่กล้า เพราะห่าน 19 ตัว แล้วค่อนดุ มันคงคิดหนัก

ล่าสุดเจอคนเลี้ยงหมา บอกช่วยดูแลหมาคุณหน่อย อย่าให้มากวนที่สวน หากหาทางกันหมาไม่ได้
หากคราวนี้หมามากัดห่านตาย จ่ายค่าห่านมาแล้วกัน ตัวละพัน ถ้าหมด 19 ตัว ก็แค่ หมื่นเก้่าเท่านั้น
ถ้าไม่อยากจ่ายก็หาทางกันหมาอย่าให้มายุ่งแล้วกัน
ดู ๆ ช่วงนี้หมาหายหน้าหายตาไป ไม่เห็น สงสัยกลัวต้องจ่ายเิงิน

ตอนนี้รอเจ้าของสวนตัวจริงเค้าว่าเมื่อไหร่จะมาสวน จะบอกเค้าให้สั่งคนของเค้าอีกทีว่าให้ทำกรงให้หมา จะได้ไม่มารบกวนชาวบ้าน
เพราะไม่มีใครอยากทำร้ายหมา หรือสร้างศัตรูข้างบ้าน
แต่ถ้าหมามันกวนมาก ๆ แล้วเราหาทางป้องกันในบ้านของเราแล้ว
ยังถูกรบกวน ก็คงต้องจำใจจัดการอย่างใดอย่างหนึ่ง ค่อย ๆ จากเบาก่อน จนถึงหนักค่ะ

จากที่บ่นไม่นานเลย วันนี้น้องห่านที่สวนถูกทำร้ายค่ะ  โดนหมาข้างบ้านรุมกัด  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ใกล้ ๆ  เห็นแต่ขนกระจัดกระจาย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สถานที่เกิดเหตุในสวนเราเอง  โกรธ โกรธ โกรธ

แล้ววันนี้ก็มาถึง ปกติจะปล่อยให้เค้าเดินเล่น ช่วงเย็น ๆ แล้วจีน้อยก็จะคอยเดินดูอยู่เรื่อย ๆ 
วันนี้ก็เป็นปกติ ปล่อยน้องห่านทั้ง 19 ตัว ให้เดินกินหญ้า เค้าก็พากันเดินกินไปเรื่อย ๆ แล้วพอเห็นไกลตา จีน้อยก็จะเรียกกลับ
วันนี้เห็นเค้าอยู่ไม่ไกลนัก ก็เลยหันมาทำงานอย่างอื่นแป็ปเดียว เห็นพากันวิ่งหน้าตื่นมาทั้งฝูง เลยรีบวิ่งไปดู

เจ้าสโนว์ ห่านขาวตัวเมียที่น่าสงสาร แล้วเป็นตัวที่เดินช้ากว่าเพื่อนเป็นประจำอยู่แล้ว
โดนรุมกัด เราวิ่งไปก็ช่วยไม่ทันแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
แล้วคนดูแลไม่รับผิดชอบ โวยวายกะจีน้อยว่าไม่ดูห่านเอง หมาเค้าอยู่มานานกว่า แล้วก็เยอะแยะที่เค้าว่า
จีน้อยก็เลยบอกงั้นก็คุยกะตำรวจแล้วกันนะ เลยไปแจ้งความ โดยไปแจ้งที่บ้านผู้ใหญ่บ้านก่อน
ผู้ใหญ่ก็พยายามไกล่เกลี่ยให้ โดยเรียกมาคุยทั้ง 2 ฝ่าย

แรก ๆ เค้าไม่ยอมค่ะ โวยวาย เสียงดังเข้าว่า ไม่รับผิดชอบท่าเดียว จีน้อยก็บอกถ้าคุณไ่ม่รับผิดชอบค่าแม่ห่านมาก็ไม่เป็นไร จีน้อยจะเข้าแจ้งความที่โรงพักต่อ นี่เป็นการที่จีน้อยยอมให้แล้วที่จะหยุดคดี เพราะหมาคุณเข้ามากัดห่านในบริเเวณสวนของคนอื่น  ถ้าคุณไม่รับผิดชอบค่าแม่ห่านมาก็ว่ากันไปตามกฎหมายแล้วกัน 

พอตำรวจมายืนยันว่ายังไง ๆ เจ้าของสวน + คนดูแล ต้องรับผิดชอบ
เค้าเลยโทรไปหาเจ้าของสวนให้มารับผิดชอบแทน
(ตอนแรกบอกเจ้าของสวนไม่ยอมจ่ายด้วย จีน้อยบอกงั้นเอาเบอร์มา ขอคุยเอง ก็ไม่ยอมให้ แล้วพอเห็นจีน้อยไม่ยอมจริง ๆ
แกล้งบอกว่าขอไปเิติมเงินก่อน แล้วก็ไปโทรคุยกะเจ้าของสวนไกล ๆ เรา ค่ะ แล้วถึงมาบอกว่า เจ้าของจะรับผิดชอบจ่ายให้ )

ที่จีน้อยยอมรับค่าแม่ห่าน เพราะอย่างน้อยก็ยังเห็นแก่หน้าเจ้าของสวนอยู่ที่เป็นเพื่อนกะพี่จีน้อยค่ะ เลยไม่อยากแรงเกิน
เดี่ยวต้องตามดูต่อไป ว่าเค้าจะแก้เรื่องนี้ยังไง เพราะมีเรื่องถึงผู้ใหญ่บ้าน ถึงตำรวจแล้ว 

หากพรุ่งนี้ยังไม่ได้เงิน ก็ได้เป็นเรื่องอีกค่ะ งานนี้จีน้อยเล่นไม่เลิกแน่นอน

แต่ชีวิตสโนว์ ไม่ได้มีราคา แต่มีค่าสำหรับจีน้อย
เพราะจีน้อยเลี้ยงมาก็รักมาก เพราะเค้าเชื่อง เวลาเรียกมาหา เล่นได้
เห็นภาพเค้าแล้ว น้ำตาไหลนะคะ สงสารเค้า

หมายหตุ
คนพวกนี้ ใช้เสียงเข้าข่ม เห็นไม่มีใครเอาเรื่อง เลยคิดว่ากลัวไม่กล้า
พอเห็นเราเอาจริง ๆ เข้า ก็เห็นเงียบเป็นเหมือนกัน
งานนี้สงสัยจีน้อยดังไปทั้งตำบลแน่ ๆ ค่ะ  เป็น talk of the town ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่หาญกล้ามีเรื่องกะคนปากเก่งประจำหมู่บ้าน ที่ไม่มีใครอยากยุ่งด้วย

สู้ๆ นะคะ คุณจีน้อย เห็นรูปสโนว์แล้วน่าสงสารมากค่ะ อุตส่าห์เลี้ยงมา ต้องมาตายเพราะความมักง่ายของคน
ขอให้สโนว์เป็นตัวสุดท้ายที่โดนคนใจบาปปล่อยหมามารังแกนะคะ

ปล. เราก็เลี้ยงหมาเหมือนกัน เลี้ยงไก่ด้วย

Liked By: Gnoy

พิรุณพร 
95/6 ม.13 ร้านชำแม่ตุ่ม
ต.สวนหลวง อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร 74110

กระทู้กระชับพื้นที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75840.0
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์