ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะม่วงหาวมะนาวโห่  (อ่าน 15186 ครั้ง)
golf@2028
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:50:40 PM »

รบกวนสอบถามแหล่งขายผลมะม่วงหาวมะนาวโห่ครับ จะหาซื้อมาให้น้าสาวทาน(เป็นโรคมะเร็งลำไส้+ตับระยะสุดท้าย)
 :'(จะลองให้น้าทานดูครับขอความกรุณาด้วยครับ ร้องไห้

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:54:11 PM »

รบกวนสอบถามแหล่งขายผลมะม่วงหาวมะนาวโห่ครับ จะหาซื้อมาให้น้าสาวทาน(เป็นโรคมะเร็งลำไส้+ตับระยะสุดท้าย)
 :'(จะลองให้น้าทานดูครับขอความกรุณาด้วยครับ ร้องไห้

ตลาดน้ำอัมพวามีขายจ้า โลละ250บาทจ้า
boonboon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:10:15 PM »

บ้านเพื่อนผมมีครับ เดี๋ยวผมไปเก็บแล้วส่งไปให้ครับ ฟรีครับ ช่วย ๆ กันไปครับ
แม่ผมก็เสียชีวิตจากโรคมะเร็งเหมือนกันครับ แจ้งที่อยู่มาได้เลยครับ

ปล.คิดว่ามันน่าจะมีลูกตลอดนะครับ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้สังเกตุ
tree4u
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:36:00 AM »

ซื้อจากตลาดผมว่าแพง    จากตลาดอัมพวา ขับรถเลียบแม่น้ำแม่กลองมาที่ตลาดเก่าบางนกแขวกจะมีสวนที่ปลูกมะฯขนาดใหญ่เค้าทำโรงงานน้ำมันมะพร้าวและเป็นคนโปรโมทต้นมะฯมีขายทั้งต้นและลูก(ถามชาวบ้านแถบนั้นรู้จักหมด)แต่ผมว่าก็ยังแพง...อ้าาว ทีนี้ถ้ามีเวลาลองขับรถตระเวณดูแถวๆนั้นชาวบ้านจะนิยมปลูกไว้ทำรั้วและเป็นไม้ประดับครับ..ลองดู

Liked By: yudhapol, tosak, kaa, psit
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:26:59 AM »

มาที่วัดราชสิทธารามครับ ที่วัดอยู่คณะ6มีหลวงพ่อท่านปลูกไว้ มาเก็บได้ฟรีครับ

วัดราชสิทธาราม ถ.อิสระภาพ ซ.อิสระภาพ23 ถ้าจะมา ช่วยส่งข้อความส่วนตัวมาบอกก่อนนะครับ จะได้พาขอหลวงพ่อที่ท่านปลูกไว้และพาไปเก็บ

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
tree4u
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:34:43 AM »

ลองหญ้าปักกิ่งก่อนดีกว่ามั๊ยครับผมว่าน่าจะสะดวกและหาง่ายกว่า

Liked By: yudhapol, psit
wirot
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:36:44 AM »

http://khampramong.org/

แนะนำเป็นทางเลือกครับ

Liked By: yudhapol, tosak, psit

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
meethai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:49:36 AM »

ผมมีเพื่อนรุ่นพี่อยู่คนนึง เค้ารับรักษาโรคมะเร็งด้วยยาแผนโบราณ ลองโทรฯคุยกับเค้าก่อนก็ได้นะครับ ชื่อศุภลักษณ์ เบอร์โทรฯ 081-891-2778 ครับ เค้าพักอยู่ที่ศรีราชา ตอนนี้ไม่ทราบจะย้ายที่อยู่รึยัง

Liked By: yudhapol, cjaranram, psit
มะปราง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:11:50 AM »

ที่บ้านมีต้นไม่โตมาก  มีลูกไม่เยอะคงไม่ถึงกิโลฯ ถ้าต้องการจะส่งให้ฟรีครับ 
golf@2028
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:24:27 AM »

อายจังขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ให้ข้อมูล อายจัง
 :'(คือ2เดือนที่แล้วน้าสาวปวดท้องมากเลยไปหาหมอหมอส่องกล้องไปในลำใส้เกิดลำใส้แตกผ่าตัดด่วนส่งชิ้นเนื้อไปตรวจ
อาทิตย์ที่แล้วได้ผลมาระยะสุดท้ายอยู่ได้อีก6เดือนน้าสาวทำใจได้แต่ขอให้ลูกชายคนเล็กเรียนจบก่อนตอนนี้ฝึกงานอยู่กำลังใจจากพี่น้องดีครับ
แล้วแกก็ยังยิ้มได้ห่วงแต่ลูกอย่างเดียวเพราะน้าเขยเสียแล้วไม่อยากให้เสียแม่ไปอีกอยากเยื้อเอาไว้ให้นานๆๆครับ
 :'(ผมเป็นหลานตอนผมป่วยแกก็ดูแลตอนนี้ต้องดูแลแกบ้าง ร้องไห้
ลองหญ้าปักกิ่งก่อนดีกว่ามั๊ยครับผมว่าน่าจะสะดวกและหาง่ายกว่
อ้างถึง

ขอบคุณมากครับ ได้มาแล้วครับกำลังแยกปลูก ตอนนี้หาซื้อมาให้ทานก่อนและจะเริ่มปลูกเพิ่มครับ

golf@2028
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:38:03 AM »

อ้างถึง
 จะลองให้น้าทานดูครับขอความกรุณาด้วยครับ

บ้านเพื่อนผมมีครับ เดี๋ยวผมไปเก็บแล้วส่งไปให้ครับ ฟรีครับ ช่วย ๆ กันไปครับ
แม่ผมก็เสียชีวิตจากโรคมะเร็งเหมือนกันครับ แจ้งที่อยู่มาได้เลยครับ

ปล.คิดว่ามันน่าจะมีลูกตลอดนะครับ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้สังเกตุ

แจ้งที่อยู่ทางpmแล้วน่ะครับขอบคุณมากครับ
อันนี้ได้มาประมาณ6ลูกหวังเอาเมล็ดมาปลูกครับ

Liked By: yudhapol, psit
boonboon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:27:23 PM »

อ้างถึง
 จะลองให้น้าทานดูครับขอความกรุณาด้วยครับ

แจ้งที่อยู่ทางpmแล้วน่ะครับขอบคุณมากครับ
อันนี้ได้มาประมาณ6ลูกหวังเอาเมล็ดมาปลูกครับ

เอามาปลูกผมเกรงว่า คนที่จะรักษาจะอยู่ไม่ทันได้ทานน่ะสิครับ เดี๋ยวตอนเย็นผมไปเก็บแล้วจะส่งให้พรุ่งนี้นะครับ
boonboon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:42:40 AM »

รูปครับ มีเอากรรไกรตัดบ้าง เลยมีใบติดมาด้วย

ผมใส่ถุงและแพ็คใส่กล่องไปให้นะครับ

พร้อมออกเดินทาง

เลขพัสดุเอาไว้เช็คนะครับ ส่งแบบลงทะเบียนให้ เพราะถ้าส่งแบบธรรมดามันจะนานมาก บางครั้งเกือบ 10 วันเลยครับ

ขอให้คุณน้าอาการดีขึ้นนะครับ ผมช่วยเท่าที่ทำได้ครับ เว็ปนี้มีคนใจดีอยู่เยอะครับ ซึ่งผมก็ได้เมล็ดพันธุ์ที่เพื่อน ๆ ในนี้แจกอยู่
เช่นคุณ nutmof ใจดีมาก ๆ ครับ ยังไงก็ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ ชอบเว็ปนี้ตรงที่ยังคงมีสังคมแห่งการแบ่งปันอยู่ครับ
ผมได้ทั้งวิชาและความรู้ ได้เพื่อนจากเว็ปนี้หลายท่านครับ อ้อ...ไม่รู้พอหรือเปล่านะครับ รวม ๆ แล้ว ประมาณ 7 ขีด มันมีต้นเดียวครับ
ที่เหลือกำลังออกลูกเป็นลูกเล็ก ๆ ครับ เลยยังไม่ได้เก็บมาเพราะไม่รู้มันใช้ได้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
saeng
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:31:36 AM »

อยากทราบจริงๆว่า มะม่วงไม่รู้หาว มะนาวไม่รู้โห่นี่ มันต้นเดียวกัน หรือสองต้นในชื่อที่เราเรียกคล้องจองกัน หนึ่งไม่รู้หาว อีกต้นเรียกไม่รู้โห่ ใครทราบบอกหน่อยนะคะ

มะเร็งเป็นแล้ว ถ้ารักษาถูกกับยาก้หาย ใช่ว่ามียาตัวนั้นตัวนี้ กินแล้วรักษามะเร็งได้หาย หาใช่ไม่ ตามคำบอกเล่า

มีคนเคยใช้ผลมะสังรักษามะเร็งแล้วหาย เป็นพืชตระกูลมะขวิด ขอให้เจ้าของกระทู้เสิรชหาข้อมูลเอา น่าจะเป็นอีกหนึ่งทางเลือก
และขอให้ผู้ป่วยจากโรคร้าย

น้ำใจของเพื่อนในนี้ที่แบ่งปันกัน อ่านแล้วประทับใจจริงๆ

Liked By: phongphm, P-BSPWIT
golf@2028
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 06:49:37 PM »

ขอบคุณ คุณboonboon มากครับ
ขอให้ครอบครัวคุณboonboon เจริญมีความสุขมากๆ น้ำใจนี้ไม่มีวันลืมครับ
เวปนี้เป็นเวปที่มีประโยชน์และมีน้ำใจมากๆครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:15:02 PM »

สาธุด้วย..100 ครั้ง ขอบน้ำใจจริงๆ ด้วยคนนึงครับ ว่าแต่ขอมาเพาะบ้างได้มั้ยครั?

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์