หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ว่างหลังบ้านทำอะไรดีครับ หารายได้เสริม  (อ่าน 1576 ครั้ง)
Kloster
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:18:35 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ พอดีตอนนี้ผมเช่าบ้านเขาอยู่ ทีนี้ในบริเวณบ้านมีที่ว่างนิดหน่อย หลังบ้านประมาณ 8*15 เมตร ข้างบ้านประมาณ 5*20เมตร ผมอยากหารายได้เสริมมาช่วยจ่ายค่าบ้านครับ เรื่องการเพาะปลูกได้คุยกับทางเจ้าของแล้วเขาอณุญาติครับ
ตอนนี้ผมมองเรื่องเพาะเห็ดฟาง อยู่ครับ แต่ก็ไม่อยากสร้างโรงเรือน เพราะดูเหมือนจะลงทุนมากไป

ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ผมกับแฟนทำงานประจำเช้าไปเย็นกลับครับ

wirot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:48:57 PM »

หาตลาดก่อนครับ ไม่ว่าที่ตรงนั้นจะเหมาะกับปลูกหรือทำอะไรก็ตาม แต่ถ้าทำขึ้นมาแล้วไม่รู้จะขายใคร หรือขายที่ไหน มันก็เปลี่ยนเป็นเงินไม่ได้หรอกครับ

ต่างจากพ่อค้าแม่ค้า ที่เขามีตลาดในมือ แหล่งสินค้าเอาจากที่ไหนก็ได้ตัวเองไม่มีที่แม้แต่หยิบมือเดียวแต่มีสินค้าเกษตรขายเป็นสิบเป็นร้อยตัน

Liked By: Kloster

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
Gnoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:55:18 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ พอดีตอนนี้ผมเช่าบ้านเขาอยู่ ทีนี้ในบริเวณบ้านมีที่ว่างนิดหน่อย หลังบ้านประมาณ 8*15 เมตร ข้างบ้านประมาณ 5*20เมตร ผมอยากหารายได้เสริมมาช่วยจ่ายค่าบ้านครับ เรื่องการเพาะปลูกได้คุยกับทางเจ้าของแล้วเขาอณุญาติครับ
ตอนนี้ผมมองเรื่องเพาะเห็ดฟาง อยู่ครับ แต่ก็ไม่อยากสร้างโรงเรือน เพราะดูเหมือนจะลงทุนมากไป

ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ผมกับแฟนทำงานประจำเช้าไปเย็นกลับครับ

ถ้าสนใจทำเห็ดฟาง และคิดว่าพอหาตลาดขายได้ ลองดูพวกการเพาะเห็ดในตะกร้าดูดีมั๊ยคะ ไม่ต้องสร้างโรงเรือน ค่ะ
ลองดูที่ลิงค์ที่หามาให้นะคะ http://www.tu.ac.th/org/clinictech/page/mushroom.htm
หรือพิมพ์คำว่า เห็ดฟางในตะกร้าดูค่ะ จะมีหลายลิงค์ให้เข้าไปศีกษา   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tri, Kloster
panumasm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:01:28 PM »

ปลูกกินเองหลายๆ อย่าง ลดค่าใช้จ่ายในการซื้อกับข้าว ก็มีเก็บเพิ่มขึ้นนะคะ
จะได้ไม่ต้องปวดหัว หาตลาด

ถ้าเพาะเห็ดอย่างเดียว คุณก็ต้องไปซื้อพริก ตะไคร้ ใบมะกรูด มะนาว กระเพา โหระพาจากตลาดอยู่ดี
ว่าผักเคมีแพงแล้ว ผักปลอดสารแพงกว่าอีกค่ะ

Liked By: tri, Kloster, paraluntao
tri
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:08:09 PM »

เป็นเห็ดหรือมะนาวก็น่าจะดีนะครับ เพราะเป็นพืชให้ผลตอบแทนสูงทั้งคู่(เมื่อเทียบเป็น/พื้นที่) ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Kloster
Kloster
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:54:48 AM »

ขอบคุณครับ น่าจะลงตัวที่เห็ดฟาง 555 เด๋วทำละจะมารายงานครับหาข้อมูลก่อน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tri
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์