หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ saksitsri  (อ่าน 66271 ครั้ง)
BlueZone
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:12:42 PM »

ผอ.นักพัฒนา เยี่ยมยอดคะ อายจัง

AMOL
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:22:16 PM »

อายจัง อายจังท่านผอ. ยอดเยี่ยมมากค่ะ เป็นกุศโลบายที่ให้เด็ก ๆ ได้เรียนรู้การทำปุ๋ยหมักและทำความสะอาดโรงเรียน รักษาสิ่งแวดล้อม และแถมยังนำกลับไปทำกิจกรรมร่วมกับที่บ้านได้อีก อย่างนี้จะติดตัวเด็ก ๆ ไปแน่นอนค่ะ

ปล. รบกวนถามท่านผอ. ว่าบ้านกลางน้ำในภาพ ท่านซื้อสำเร็จรูปมาตั้งหรือว่าก่อสร้างเองใหม่หมดคะ คชจ.ประมาณเท่าไหร่คะ กำลังจะไปสร้างบ้านที่สวนหน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ คุณ AMOL ศาลากลางน้ำ ผมประยุกต์แบบมาจากศาลาพักผู้โดยสารริมทางของกรมทางฯครับ  หลังแรกไม้เก่าบ้านตัวเองได้ ๑ หลังพร้อมทางเดินเข้า คชจ.ประมาณ แปดหมื่นครับ  หลังสองทางซ้ายประมาณ สิบหมื่นครับใช้ไม้สะเดาที่ปลูกเองตอนผมเป็นครูใหม่ๆ ปี ๒๕๓๕  ส่วนหลังที่สามทางขวาสุดเป็นห้องสวดมนต์ ใช้ซีเมนต์ส่วนมากครับประมาณ สิบสามหมื่นครับหลังแรกสูบน้ำออกหมด ส่วนหลังสองหลังสามสูบน้ำออกครึ่งบ่อ เน้นความโล่งจึงไม่มีปัญหาเรื่องความชื้น เหมาะสำหรับใช้พื้นที่ในบ่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ...คุณ AMOL พักอยู่ประเทศไหนครับ....
กราบขอบพระคุณท่านผอ. เป็นอย่างสูงค่ะ สำหรับคำตอบ จะได้เป็นแนวทางไปสร้างที่สวนค่ะ แสดงว่าท่านผอ.มีสระก่อนแล้วถึงมาสร้างพี่พักทีหลังถูกมั๊ยคะ ถ้า AMOL สร้างจะควรขุดสระก่อนแล้วยังไม่ต้องเติมน้ำสระหรือเปล่าคะ AMOL อยู่ Virginia USA. ค่ะ ปีนี้เจอทั้งพายุหิมะ และโทนาโดเลยค่ะ อยู่ไม่ไหวแล้วกลับบ้านเราดีกว่าค่ะ ท่านผอ.รับนักการภารโรงเพิ่มหรือเปล่าคะ จะได้ไปลองทำปุ๋ยหมักที่โรงเรียนท่านผอ.ก่อน มีหัวหน้าอย่างท่านผอ. AMOL ทำงานถวายหัวเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ครูโต
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 06:11:57 AM »

อายจัง อายจังท่านผอ. ยอดเยี่ยมมากค่ะ เป็นกุศโลบายที่ให้เด็ก ๆ ได้เรียนรู้การทำปุ๋ยหมักและทำความสะอาดโรงเรียน รักษาสิ่งแวดล้อม และแถมยังนำกลับไปทำกิจกรรมร่วมกับที่บ้านได้อีก อย่างนี้จะติดตัวเด็ก ๆ ไปแน่นอนค่ะ

ปล. รบกวนถามท่านผอ. ว่าบ้านกลางน้ำในภาพ ท่านซื้อสำเร็จรูปมาตั้งหรือว่าก่อสร้างเองใหม่หมดคะ คชจ.ประมาณเท่าไหร่คะ กำลังจะไปสร้างบ้านที่สวนหน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ คุณ AMOL ศาลากลางน้ำ ผมประยุกต์แบบมาจากศาลาพักผู้โดยสารริมทางของกรมทางฯครับ  หลังแรกไม้เก่าบ้านตัวเองได้ ๑ หลังพร้อมทางเดินเข้า คชจ.ประมาณ แปดหมื่นครับ  หลังสองทางซ้ายประมาณ สิบหมื่นครับใช้ไม้สะเดาที่ปลูกเองตอนผมเป็นครูใหม่ๆ ปี ๒๕๓๕  ส่วนหลังที่สามทางขวาสุดเป็นห้องสวดมนต์ ใช้ซีเมนต์ส่วนมากครับประมาณ สิบสามหมื่นครับหลังแรกสูบน้ำออกหมด ส่วนหลังสองหลังสามสูบน้ำออกครึ่งบ่อ เน้นความโล่งจึงไม่มีปัญหาเรื่องความชื้น เหมาะสำหรับใช้พื้นที่ในบ่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ...คุณ AMOL พักอยู่ประเทศไหนครับ....
กราบขอบพระคุณท่านผอ. เป็นอย่างสูงค่ะ สำหรับคำตอบ จะได้เป็นแนวทางไปสร้างที่สวนค่ะ แสดงว่าท่านผอ.มีสระก่อนแล้วถึงมาสร้างพี่พักทีหลังถูกมั๊ยคะ ถ้า AMOL สร้างจะควรขุดสระก่อนแล้วยังไม่ต้องเติมน้ำสระหรือเปล่าคะ AMOL อยู่ Virginia USA. ค่ะ ปีนี้เจอทั้งพายุหิมะ และโทนาโดเลยค่ะ อยู่ไม่ไหวแล้วกลับบ้านเราดีกว่าค่ะ ท่านผอ.รับนักการภารโรงเพิ่มหรือเปล่าคะ จะได้ไปลองทำปุ๋ยหมักที่โรงเรียนท่านผอ.ก่อน มีหัวหน้าอย่างท่านผอ. AMOL ทำงานถวายหัวเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับคุณ AMOL ยิ้มเท่ห์  ใช่ครับมีสระอยู่ก่อนแล้วครับ Welcome to Thailand...................... อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: tera, Gnoy, AMOL, ดวงพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 06:37:05 AM โดย Saksitsri » บันทึกการเข้า
ครูโต
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 06:17:36 AM »

เดี๋ยวอาจารย์ว่า...เห่อแต่ปุ๋ยหมัก รูดซิบปาก

แบบนี้ก็ทำเป็นครับ ขึ้นรับในเวทีการประชุมผู้บริหารประจำเดือนเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tera
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:15:18 AM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง  ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ

- ในแต่ละสังคม จะมีครีมกะทิที่ลอยหน้าแค่ 5% หมายถึงว่ามีคนเก่ง คนดี ผู้นำที่ดี แค่ 5% และรับรางวัลกันก็ในกลุ่มนี้ ท่าน ผอ.คิดอย่างนี้ไหมครับ ทั้งที่ขอให้เพียงลงมือทำทันที คิดได้ให้รีบทำ (ภาษาราชการคือ แปลงวิสัยทัศน์สู่การปฏิบัติ) คิดดีคิดชอบ เดี๋ยวก็อยู่ในกลุ่มครีมเอง นะครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:35:10 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง...สุดยอดๆๆๆค่ะ ท่าน ผอ....ปลื้มใจแทน รร. บ้านดอนละนาม จริงๆๆที่ได้ ผอ.เก่งๆแบบนี้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
num.32
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:00:39 AM »

ถ้ามีผอ. แบบอาจารย์ อย่างนี้ สัก 50% ของประเทศไทย การศึกษา การดำรงชีวิตของเด็ก คงจะช่วยพัฒนาประเทศได้มากเลย
ครูโต
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:04:23 PM »

;)ขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่แวะมาชมห้องปุ๋ยของโรงเรียน  ผมเองก็เป็นเพียงจุดเล็กๆ ในสังคมที่พร้อมจะคิดดี  ทำดีเพื่อประโยชน์ให้กับสังคมเราให้น่าอยู่ครับ...ผมคิดว่าวิธีการหนึ่งก็คือ  ที่พวกเราเสียสละ  แรงกาย  เวลา แรงทรัพย์ลงมือปฏิบัติอยู่..คือการทำปุ๋ยหมักสูตรของท่าน อ.tera นี่หละจะเป็นจุดเริ่มการพัฒนาแนวคิด ต่อยอดไปหลายอย่างจนมิอาจพรรณนาได้หมด  ตามแต่ท่านใดจะถนัดเรื่องใด  เป็นความหลากหลายที่สวยงามเมื่อปุ๋ยหมักครบสองเดือนครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครูโต
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:24:02 PM »

ฉลองชัยปิดฤดูกาล  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง[/color]

กองที่หนึ่ง

กองที่สอง

กองที่สาม

รวมสามกองครับ

รอเวลาสองเดือน และพี่จะคอยอาบน้ำให้เธอทุกวันนะจ๊ะน้องปุ๋ยที่รัก..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 10:05:54 PM โดย Saksitsri » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:07:35 PM »

- ฮะฮะ ... ท่าน ผอ.ติ๊งต๊องเหมือนพวกเราไปแล้ววววว  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ae hatyai
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:55:20 PM »

แค่ท่าน  ผอ  เริ่มคนเดียว  เด็ก ๆ ได้ความรู้เพียบเลยครับ  ต่อยอดดีมากครับ  สนับสนุนคนดี  คนเก่ง  ในสังคมอีกคนครับ
BlueZone
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:10:04 PM »

แอบมาดูทุกวัน ดูน้องปุ๋ยของท่านผอ.  ยิงฟันยิ้ม
ครูโต
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:25:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ยินดีครับคุณ Bluezone , คุณae hatyai และเพื่อนนักเรียนทุกท่านครับหากผ่านมาทางชัยภูมิ จะพาชมน้องปุ๋ย และมีทอดมันดอนละนามให้ลิ้มรสด้วยนะครับ รร.ติดถนนหมายเลข ๒๐๑ สีคิ้ว-ชัยภูมิ  เชิญทุกท่านนะคร้าบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 10:29:22 PM โดย Saksitsri » บันทึกการเข้า
ครูโต
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:27:59 PM »

กำหนดวันแทงน้องปุ๋ยกองที่หนึ่งครั้งที่สองแล้วครับ

นี่คือ อาวุธ รูดซิบปาก
ครูโต
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:30:29 PM »

แล้วก็กรอกน้ำเข้าไป.....  เพิ่มความชุ่มชื้นให้เหล่าน้องจุล

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ครูโต
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:58:44 AM »

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ ครูใหญ่ หัวหน้าห้อง  เพื่อนนักเรียน และแขกผู้มาเยี่ยมห้องปุ๋ยทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์

กองปุ๋ยกองหลังสุดยุบลงมากเลยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์