หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ saksitsri  (อ่าน 67408 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 07:42:46 AM »

คนอุบลค่ะ ผอ. อนาคตที่สวนคงได้ต้อนรับ ผอ. นะคะ..เห็นทีจะแนะ ผอ. รร.แถวบ้านมาดู รร.ผอ.แล้วค่ะว่า...การช่วยพัฒนาชุมชนเขาทำยังไงน่ะค่ะ ถ้าในประเทศไทย มี ผอ. รร.แต่ละที่ช่วยกันคนละไม้ละมือช่วยพัฒนาชุมชนเรื่องการเกษตรผสมผสาน คิดว่าประเทศไทยเราคงไปไกลค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยู่ อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบล  เมืองคนงามน่ะแหละค่ะ ผอ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูโต
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:24:14 AM »

คนอุบลค่ะ ผอ. อนาคตที่สวนคงได้ต้อนรับ ผอ. นะคะ..เห็นทีจะแนะ ผอ. รร.แถวบ้านมาดู รร.ผอ.แล้วค่ะว่า...การช่วยพัฒนาชุมชนเขาทำยังไงน่ะค่ะ ถ้าในประเทศไทย มี ผอ. รร.แต่ละที่ช่วยกันคนละไม้ละมือช่วยพัฒนาชุมชนเรื่องการเกษตรผสมผสาน คิดว่าประเทศไทยเราคงไปไกลค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยู่ อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบล  เมืองคนงามน่ะแหละค่ะ ผอ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถึงว่าซิครับ...คนที่บ้านก็งาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
และขออนุญาตนะครับ  ผมกับคุณดวงพรน่าอายุไล่เลี่ยกัน ผมเกิด ๒๕๑๓  แต่เรียนหนังสือกับรุ่น ๒๕๑๒ ครับ จึงมีเสี่ยวรุ่นนี้เยอะมากครับ  เห็นท่านมีเสี่ยวหลายคนในเวปนี้  พอดีผมมีนวัตกรรมเหรียญทองของคุรุสภา "การผูกเสี่ยวเกี่ยวก้อยทำความดี" ออกรายการช่อง ๑๑ เมื่อ ปี ๔๙ ลงวารสารวิทยาจารย์ ปี ๕๐ ค้นดูได้ในกูเกิ้ลครับหากสนใจเกี่ยวกับวัฒนธรรมประเพณีอีสานของเราครับ  แม้จะดำเนินงานมาเป็นปีที่ ๙ (เริ่มปี ๒๕๔๖)แล้วแต่ผมมีโอกาสก็จะขยายแนวคิดนี้กับโรงเรียนต่างๆ เสมอครับ  เห็นนักการศึกษาพูดไว้ว่า นวัตกรรมทางการศึกษาบางอย่างต้องใช้เวลาเป็น ๑๐๐ ปี กว่าจะมีคนเห็นความสำคัญนะครับ พูดมากไปเดี๋ยวจะส่งการบ้านปุ๋ยหมักอ.tera ละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 07:47:29 PM โดย Saksitsri » บันทึกการเข้า
ครูโต
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:41:08 AM »

ทำต่อแล้วครับท่าน อ.tera ให้นักการฯลงมือครับเมื่อวานผมไปประชุมกลับมาได้เพิ่มรวมเกือบ ๗ เมตรครับเริ่มมีผู้ปกครองเดินมาดูแล้วเพราะเห็น ผอ.วนเวียนอะไรอยู่หลังโรงเรียน   ก็เข้าทางซิครับจิตวิญาณความเป็นครู  สอนแนะนำต่อเลยครับ และเมื่อวานตอนเย็นที่กองปุ๋ยหมักนี้ได้ต้อนรับ ประธานสภาอบต. คณะผู้บริหารจาก สพป.ชัยภูมิ ๑ จำนวน ๓ ท่านที่มาขออนุญาตใช้โรงเรียนเป็นที่พักคณะครูและนักเรียนงานศิลปหัตถกรรมนักเรียนระดับภาคอีสาน  ถือโอกาสใช้บริเวณข้างกองปุ๋ยครับคุยงานเลยใช้แนะนำกองปุ๋ยกับท่านเหล่านั้นพอสังเขปครับ
ครูโต
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:47:13 AM »

ยิ้ม ทำไปทำมานักการฯเริ่มสนุกซิครับ   อาสาจะไปขนผักตบชวาที่บึงละหาน(บึงน้ำใหญ่อันดับ ๔ ของประเทศ)ในหมู่บ้าน เพราะกำลังขุดลอกพื้นที่รับฤดูฝน มาทำต่อ อายจัง อายจัง อายจัง โห...อย่างงี้ถูกใจผอ.เดี๋ยวสิ้นปีมีเฮ อายจัง อายจัง อายจัง
ครูโต
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:55:44 AM »

ทรัพยากรที่เป็นวัตถุดิบในการผลิตยังมีอีกครับ  เพราะผมนำคณะครูและนักเรียนปลูกต้นไม้ตั้งแต่ย้ายมาอยู่โรงเรียนนี้ใหม่ ๆ และดูแลรักษาที่มีอยู่เดิมอย่างดีครับ
ครูโต
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:59:08 AM »

ณ บัดนี้เป็นต้นไป ใบไม้ใหญ่เล็กที่ร่วงหล่นหรือถูกตัดแต่งจะถูกนำไปอยู่รวมกันตามวิธีวิศวกรรมแม่โจ้ ๑ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 07:48:26 PM โดย Saksitsri » บันทึกการเข้า
ครูโต
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:05:01 AM »

ผม  คณะครู และคู่เสี่ยวนักเรียนจะได้เรียนรู้กองปุ๋ยหมักวิธีวิศวกรรมแม่โจ้ ๑ ไปพร้อมๆกันครับ
ครูโต
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:09:49 AM »

ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เข้ามาอ่านแล้วเห็นภาพประกอบ แล้วมีความสุขมากคะ เห็นเด็กๆ หน้าตายิ้มแย้ม อย่างมีความสุข ชอบมากเลยคะ   ปลื้มใจแทนคะ    ไม่ทราบอาจารย์ สนใจเมล็ดพันธุ์พืชสวนครัวบ้างรึเปล่าคะ เช่น บวบหอมไต้หวันลูกใหญ่ ,น้ำเต้า  และอื่นๆ อย่างละนิดหน่อย ฯลฯ  ยินดีแบ่งแนคะ    หากสนใจจะได้ส่งมาฝากปลูกและดูแลด้วยคะ  ขอที่อยู่จัดส่งด้วยคะ   และขอให้ทำโครงการดีดีอย่างนี้ต่อไปนะคะ ขอบคุณตัวอย่างและแบบอย่างดีดีคะ อายจัง อายจัง อายจัง  โชคดีมีความสุขในทุกวันของชีวิตนะคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ขอบพระคุณคุณ natnapat กาแฟเย็นมากนะครับ เพราะผมระลึกเสมอว่างานการศึกษานอกจากสร้างคนแล้ว  อาชีพครูมีโอกาสได้ทำบุญกุศลง่ายและทุกวันครับ  ที่อยู่โรงเรียนบ้านดอนละนาม  หมู่ ๑๑  ตำบลละหาน  อำเภอจัตุรัส  จังหวัดชัยภูมิ  ๓๖๑๓๐ ครับ  ขอบคุณครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:37:43 AM »

ถึงว่าซิครับ...คนที่บ้านก็งาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
และขออนุญาตนะครับ  ผมกับคุณดวงพรน่าอายุไล่เลี่ยกัน ผมเกิด ๒๕๑๓  แต่เรียนหนังสือกับรุ่น ๒๕๑๒ ครับ จึงมีเสี่ยวรุ่นนี้เยอะมากครับ  เห็นท่านมีเสี่ยวหลายคนในเวปนี้  พอดีผมมีนวัตกรรมเหรียญทองของคุรุสภา "การผูกเสี่ยวเกี่ยวก้อยทำความดี" ออกรายการช่อง ๑๑ เมื่อ ปี ๔๙ ลงวารสารวิทยาจารย์ ปี ๕๐ ค้นดูได้ในกูเกิ้ลครับหากสนใจเกี่ยวกับวัฒนธรรมประเพณีอีสานของเราครับ  แม้จะดำเนินงานมาเป็นปีที่ ๙ (เริ่มปี ๒๕๔๖)แล้วแต่ผมมีโอกาสก็จะขยายแนวคิดนี้กับโรงเรียนต่างๆ เสมอครับ  เห็นนักการศึกษาพูดไว้ว่า นวัตกรรมทางการศึกษาบางอย่างต้องใช้เวลาเป็น ๑๐๐ ปี กว่าจะมีคนเห็นความสำคัญนะครับ พูดมากไปเดี๋ยวจะส่งการบ้านปุยหมักอ.tera ละครับ...

อ่าว..2513...อ่อนกว่าพี่ดวงพร 1ปี ป๊าด....นี่รุ่นนี้เขาเป็น ผอ. แล้วเหรอคะ...เพื่อนๆเป็นครูบาอาจารย์หลายคนไม่รู้ก้าวหน้ากันไปถึงใหนแล้ว..เพราะเดินกันคนละทาง....สมัยเด็กอยากเรียนต่อ มัธยม น้ำตาริน วันที่ จบ ป.6...ตั้งแต่เรียน ป.1 ถึง ป.6 ..สอบได้ที่ 1 รวดเดียวทั้ง 6ปี...ไม่รู้ทำไมถึงได้หัวดี ขนาดนั้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คิดไรออกหมดค่ะ น้อง ผอ. ขออนุญาต เรียกยังงี้ได้ใหมคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คิดถึงอดีตแล้ว น้ำตารื้นเรื่องอยากเรียน...ผ่านไป 29 ปีแระ...จบ ป.6 ปี 2526...เอาล่ะ...ไม่ได้เรียนในระบบแต่ ได้เรียน รร.ชีวิตและคิดลงมือทำก็คิดว่าคุ้มค่าแล้วในชีวิตนี้ค่ะ....ไม่ได้รับใบปริญญาแต่..มากกว่าในความรู้สึกค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..แต่ไม่เสียใจหรอกค่ะเพราะให้ลูกชายเรียนแทน จะ ตรี โท เอก ...ถ้าเขาอยากเรียนยินดีส่งเสริม ค่ะ

"คนเราเลือกเกิดไม่ได้  แต่เลือกจะทำชีวิตให้ดีได้"

ปลื้มใจกับ ผอ. ค่ะที่ร่วมหมักปุ๋ย คิดว่าคงได้ต่อยอดสนุกแน่ๆ..ทีมงานเวปยินดีสนับสนุนนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:22:56 AM »

- โอ้โห.... นักเรียนคนนี้ นักเรียนท่าน ผอ.มาแรงแซงโค้ง ยังไม่ทันกระพริบตาฟาดไป 7 เมตรแล้ว นี่เรียกว่าเป็นการแปลงวิสัยทัศน์สู่การปฏิบัติแบบง่าย ๆ คือ คิดได้ก็ลงมือเลย ไม่เงื้อง่าราคาแพงเหมือนกับหลายคน

- ขอให้วางใจนะครับว่าต้องเป็นปุ๋ยแน่นอน ที่ฐานเรียนรู้ของผมก็มีแต่ใบไม้กับปุ๋วัวอย่างนี้แหล่ะครับ แต่อยากให้ท่านลองไปสัมภาษณ์ภารโรงดูว่าเขาทำอะไรที่ผิดขั้นตอนไปบ้าง หรือเขาได้เพิ่มขั้นตอนอะไรบ้างตามความคิดของเขา ที่ผิดปกติ เผื่อจะได้เป็นประสบการณ์แลกเปลี่ยนให้เพื่อนนักเรียน รร.ปพว.ครับ

- เสนออีกเรื่องครับ รับรองว่าจะเป็นการสร้างภาระให้กับท่านได้เป็นอย่างดี  ยิงฟันยิ้ม  นั่นคือ เมื่อได้ปุ๋ยมาแล้ว มีปุ๋ยตัวอย่างแล้ว ลองจัดฝึกอบรมให้กับโรงเรียนอื่นสัก 4-5 โรงเรียน เท่านี้ก็ได้ kpi ด้านการสร้างเครือข่าย โดยท่านก็เป็นวิทยากรซะเองเลย
wirot
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:33:35 AM »

คนมีไฟทำอะไรก็รวดเร็ว ทันใจ เห็นหน้าท่าน ผอ.ทีแรกยังนึกอยู่ว่าวัยนี้ก็เหมาะกับเป็น ผอ. แล้วละดูภูมิฐานดีมาก แต่พอมารู้ว่าเกิดเมื่อไหร่แล้วให้ตกใจจริงๆ ท่าน ผอ. เกิดปีเดียวกับน้อยชายคนเล็กผมเลยละ (ทำไมตรูแก่อย่างนี้ฟะ) แต่น้องชายผมได้เมียเป็น ดร. ตอนนี้ทำ ผศ. ได้แล้ว ผมเลยมีน้องสะไภ้เป็น ผศ.ดร. ส่วนน้องชายผมก็ได้เป็น ผ.ดร. ไปโดยปริยาย

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ดวงพร
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:42:00 AM »

คนมีไฟทำอะไรก็รวดเร็ว ทันใจ เห็นหน้าท่าน ผอ.ทีแรกยังนึกอยู่ว่าวัยนี้ก็เหมาะกับเป็น ผอ. แล้วละดูภูมิฐานดีมาก แต่พอมารู้ว่าเกิดเมื่อไหร่แล้วให้ตกใจจริงๆ ท่าน ผอ. เกิดปีเดียวกับน้อยชายคนเล็กผมเลยละ (ทำไมตรูแก่อย่างนี้ฟะ) แต่น้องชายผมได้เมียเป็น ดร. ตอนนี้ทำ ผศ. ได้แล้ว ผมเลยมีน้องสะไภ้เป็น ผศ.ดร. ส่วนน้องชายผมก็ได้เป็น ผ.ดร. ไปโดยปริยาย

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ่ะนะ....เข้าใจตั้งชื่อย่อเลย...เฮียเรา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครูโต
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:53:12 PM »

ขอให้วางใจนะครับว่าต้องเป็นปุ๋ยแน่นอน ที่ฐานเรียนรู้ของผมก็มีแต่ใบไม้กับปุ๋วัวอย่างนี้แหล่ะครับ แต่อยากให้ท่านลองไปสัมภาษณ์ภารโรงดูว่าเขาทำอะไรที่ผิดขั้นตอนไปบ้าง หรือเขาได้เพิ่มขั้นตอนอะไรบ้างตามความคิดของเขา ที่ผิดปกติ เผื่อจะได้เป็นประสบการณ์แลกเปลี่ยนให้เพื่อนนักเรียน รร.ปพว.ครับ

- เสนออีกเรื่องครับ รับรองว่าจะเป็นการสร้างภาระให้กับท่านได้เป็นอย่างดี    นั่นคือ เมื่อได้ปุ๋ยมาแล้ว มีปุ๋ยตัวอย่างแล้ว ลองจัดฝึกอบรมให้กับโรงเรียนอื่นสัก 4-5 โรงเรียน เท่านี้ก็ได้ kpi ด้านการสร้างเครือข่าย โดยท่านก็เป็นวิทยากรซะเองเลย
-----------------------------
ตอบข้อหนึ่งครับ...  ไปคุยมาแล้ว  ดังที่อาจารย์คาดไว้ครับ  ในระหว่างกองไม่ได้รดน้ำไปพร้อมแกกะว่าจะรดทีเดียวตอนเสร็จ(วันก่อนก็ทำให้ดูเป็นตัวอย่างและบอกข้อควรละเว้นแล้ว).... โกรธ โกรธ >:ผมก็เลยเจาะรูกรอกน้ำระยะ ๔๐ ซม.แก้ปัญหาไปก่อนครับ
ตอบข้อสองครับ... ช่วงนี้ผมมีประชุมเครือข่ายโรงเรียนในตำบลคิดไว้ตั้งแต่เมื่อวานจะนำปุ๋ยวิธีวิศวกรมแม่โจ้ไปเสนอด้วยครับ  แต่ผลออกมาเป็นอย่างไรจะนำมาเรียนครับ
Gnoy
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 01:04:51 PM »

ตอบข้อหนึ่งครับ...  ไปคุยมาแล้ว  ดังที่อาจารย์คาดไว้ครับ  ในระหว่างกองไม่ได้รดน้ำไปพร้อมแกกะว่าจะรดทีเดียวตอนเสร็จ(วันก่อนก็ทำให้ดูเป็นตัวอย่างและบอกข้อควรละเว้นแล้ว).... โกรธ โกรธ >:ผมก็เลยเจาะรูกรอกน้ำระยะ ๔๐ ซม.แก้ปัญหาไปก่อนครับ

ขออนุญาติแนะนำเพิ่มค่ะ  ยิ้ม

ท่าน ผอ. คะ พอผ่านไปซักชั่วโมง หรือ ถ้าว่าง + สะดวก ลองสุ่มล้วงกองปุ๋ย เพื่อเช็คความชื้นดูด้วยนะคะ
ว่ามีจุดที่แห้งหรือเปล่า เพราะบางทีเจาะรูกรอกน้ำแล้ว อาจจะยังไม่พอ เพราะปกติจะรดน้ำทุกชั้น
แต่นี้ไม่ได้รดเลย อาจจะชื้นไม่ทั่วทั้งกองค่ะ เพราะถ้าชื้นไม่พอจะทำให้เกิดราขาวค่ะ
โดยเฉพาะ 4 เมตรแรกที่เห็นในภาพว่า คุณนักการ ฯ ขี้นเหยียบด้วยค่ะ
เพราะยิ่งแน่น น้องน้ำยิ่งลำบาก แทรกไม่ลงค่ะ จะทำให้ได้รับความชื้นไม่ทั่วกองค่ะ

เรียนมาด้วยความเคารพค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 02:51:04 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
ครูโต
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 05:53:06 PM »

ขออนุญาติแนะนำเพิ่มค่ะ 

ท่าน ผอ. คะ พอผ่านไปซักชั่วโมง หรือ ถ้าว่าง + สะดวก ลองสุ่มล้วงกองปุ๋ย เพื่อเช็คความชื้นดูด้วยนะคะ
ว่ามีจุดที่แห้งหรือเปล่า เพราะบางทีเจาะรูกรอกน้ำแล้ว อาจจะยังไม่พอ เพราะปกติจะรดน้ำทุกชั้น
แต่นี้ไม่ได้รดเลย อาจจะชื้นไม่ทั่วทั้งกองค่ะ เพราะถ้าชื้นไม่พอจะทำให้เกิดราขาวค่ะ
โดยเฉพาะ 4 เมตรแรกที่เห็นในภาพว่า คุณนักการ ฯ ขี้นเหยียบด้วยค่ะ
เพราะยิ่งแน่น น้องน้ำยิ่งลำบาก แทรกไม่ลงค่ะ จะทำให้ได้รับความชื้นไม่ทั่วกองค่ะ

เรียนมาด้วยความเคารพค่ะ 
-------------------------------------------------------------
รับทราบพร้อมนำไปปฏิบัติพรุ่งนี้ครับหัวหน้าห้อง อายจัง อายจัง อายจัง
AMOL
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 06:09:33 AM »

อายจัง ชื่นชมทุก ๆ ท่านด้วยใจจริง และขอเป็นกำลังใจให้ได้ปุ๋ยอินทรีย์ เพื่อนำไปพัฒนาต่อยอดต่อไปอีกนะคะ จะเข้ามาติดตามเรื่อย ๆ ค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์