หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ pite  (อ่าน 3030 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 04:09:05 PM »

คุณ Pite ส่งการบ้านหมักปุ๋ยที่นี่ค่ะแนะนำตัวและที่อยู่ด้วยค่ะ

Pite
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:23:15 PM »

ขอบคุณครับผม

ผม pite อยู่ท่าข้ามพระรามสองครับ
มีสวนหลังบ้านเล็กๆ ผักตบเยอะ เลยลองทำดูให้มันเกิดประโยชน์ขึ้นมาครับ แล้วจะมาอัพรูปเรื่อยๆนะครับ

Liked By: tera, krading
Pite
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:40:45 PM »

วันแรก ก่อนคลุกครับ

วันแรก หลังคลุกครับ

วันที่สาม คลุกเคล้าทุกวัน แอบเพิ่มขี้วัวนิดหน่อยตามคำแนะนำของอาจารย์ครับ

Liked By: krading, oFFja
tera
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:38:13 PM »

- น้องปุ๋ยที่นอนในอ่าง ถ้าแบน ๆ จะเก็บความร้อนได้ไม่ดี อาจต้องจับนั่ง เอ๊ย จับให้เป็นกองพูนสูงขึ้นน่าจะดีกว่านะครับ เพราะถ้ากองปุ๋ยร้อน ๆ อุ่น ๆ น้องจุลจะทำงานได้ดีกว่าครับ

Liked By: krading, oFFja
Pite
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 10:13:53 PM »

เรียงรูปเลยนะครับ วันต่อวันครับผม
ได้เปลี่ยนวิธีตามคำแนะนำ โดยให้มันสุมๆเข้าไว้ครับ

ผมไม่มั่นใจว่าจะใช่ปัญหาของผมหรือเปล่า ผมรู้สึกว่าในกองปุ๋ยมันไม่ค่อยจะอุ่นหรือร้อนอย่างที่ อ. ว่าเลยครับ

แต่อย่างไรก็จะลองทำต่อไปเรื่อยๆครับ ปุ๋ยยุบตัวพอสมควร
tera
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 10:50:51 PM »

- มันไม่ค่อยอุ่นเพราะกองมันเล็กเกินกว่าที่จะสะสมความร้อนได้ แต่ไม่เป็นไรครับ แก้ได้โดยหมั่นพลิกกอง ก็จะทำให้จุลินทรีย์ได้อากาศสำหรับทำงาน ตอนนี้เพิ่งวันที่ 6 ยังค้างอีกตั้ง 24 วัน ถ้าพลิกบ่อยจะลดปัญหากลิ่น เพราะถ้าไม่มีอากาศจะเกิดการย่อยสลายแบบไม่มีอากาศที่ก่อให้เกิดกลิ่น และ .... เน่าครับ

- แต่ถ้าจะเติมวัสดุอีกก็ได้นะครับ ทำพูนในอ่าง อย่าให้น้องปุ๋ยชิดกับผนังอ่างนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์