หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนปาล์มน้ำมัน คิดจะพอเพียง  (อ่าน 10546 ครั้ง)
เชิงเดี่ยวกลับใจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:48:52 PM »

ตามมาเจอแล้วครับสวนปาล์มของคุณทอมมี่ ปาล์มใหญ่แล้วทั้งนั้นคงให้ผลผลิตเต็มที่แล้วนะครับ ที่ผมสังเกตุดูของผมเองปาล์มที่ปลูกดินทรายทำเหมืองแล้วดูแลตัดหญ้าใส่ปุ๋ยตามปกติจะมีการเติบโตตามหลังพวกที่ปลูกในดินเหนียวปนทรายประมาณ 1 ปีครับ มีสวนใกล้เคียงเป็นดินทรายทำเหมืองแล้วเหมือนกันตัดหญ้าอย่างเดียวไม่ใส่ปุ๋ย 2 ปีผ่านไป ขนาดประมาณปาล์มในถุงพาะกล้าอายุสัก 6-7 เดือนได้ครับ  เอามาเล่าเป็นข้อมูลไว้พิจารณากันนะครับก่อนจะปลูก
   คุณทอมมี่ตอนนี้ระบบน้ำหยดเป็นยังไงบ้างครับใช้งานได้ผลดีมั้ยครับ ต้นปาล์มหลังจากได้ระบบน้ำหยดแล้วดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดมั้ยครับ คือ ผมกำลังคิด(อีกแล้ว)ว่าจะลองทำสวนปาล์มปราณีตสัก 5 ไร่ อยากรู้ว่ามันจะให้ผลแตกต่างจากปาล์มที่ได้รับการดูแลตามฤดูกาลแค่ไหนครับ

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:17:21 AM »

ต้องขอเวลารวบรวมข้อมูลจากในสวนอีก สักปีครับ ถึงจะตอบได้ว่า ให้ผลผลิตเป็นอย่างไร

ถ้าจะทำหน้าหยด ต้นเล็ก ตอนนี้ ทอมมี่มีไอเดีย ตัวใหม่ ที่กะลังจะลงมือทำในปาล์มอายุ น้อยๆๆ  ปาล์มที่ทอมมี่จะเอามาทดลองจะเป็นปาล์ม 4 ปี เพราะมันต้นเล็กที่สุดในสวนที่มี อิอิ

หลักการคือ เราจะให้น้ำที่ยอด แทนการให้น้ำที่ราก แล้วจะมีการผสมน้ำหมักชีวภาพ และธาตุอาหารต่างๆๆ ไปพร้อมกับน้ำด้วย

คงจะ ได้เดินดำเนินการประมาณ พค นี้อะครับ กว่าจะรู้ผลว่าสำเร็จหรือไม่ก็คง  ๒ ปีครับ ปาล์มเป็นพืชที่กว่าจะเห็นผลยาวครับ เพราะการพัฒนาของดอก ก็ ๒ ปีแล้วกว่าจะโผ่ออกมาให้เราเห็น

คงต้องเก็บสถิติไปเรื่อยๆๆครับ 
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 08:21:22 AM »

นอกจากเป็นเกษตรกรแล้ว  ก็ต้องมีความรู้ทางช่างด้วย  อย่างนี้ทำเอง  ใช้เอง เงินจะได้ไม่เข้ากระเป๋าคนอื่น  จริงมั๊ยค่ะ  คุณ tommy อิอิอิ ยิ้มกว้างๆ
pop
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:31:31 AM »

อิจฉาทอมมี่อีกแล้วครับท่าน ยิ้มกว้างๆ มีสวนให้เริ่มต้นทำเกษตรผสมผสานไปก่อนแล้ว แล้วพี่จะขอตามไปติดๆนะครับ สงสัยว่าจะอีกหลายปี55555 ยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:54:05 PM »

ทอมมีเป็นเกษตกรแล้ว และเป็นหมอฟันด้วยค่ะเรียกว่าเป็นหลายอย่าง ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง
เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 08:53:51 PM »

รบกวนถามคุณทอมมี่หน่อยครับตอนนี้ระบบน้ำหยดยังใช้ได้ดีมั้ยครับ ผมใช้ระบบน้ำหยดกับแปลงหญ้าให้วัวนะครับใช้มาประมาณ 1 ปี หน้าฝนไม่ได้ใช้และไม่ได้บำรุงรักษาเลย พอถึงหน้าแล้งจะใช้ส่วนมากหัวจะตันครับ ทั้งที่ใช้กรอง 120 เมซ แล้วบางส่วนหญ้าขึ้นคลุมจนจมดินไปเลย ต้องรื้อหัวขึ้นมาล้างเยอะมากไม่ทราบว่าคุณทอมมี่เจอปัญหาแบบนี้บ้างมั้ยครับ

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
tomy
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 09:01:41 PM »

ถ้าหน้าฝน ดินตะกอนจากฝนตก จะกะเด็น ไปแห้งตันหัว

ที่สวนก็เป็นเหมือนกันครับ ต้องคอยเดินตรวจซ่อมบำรุงอยู่เรื่อยๆๆครับ

ขอตอบ เรื่อง ลงทะเบียบเกษตรกรผู้ปลูกปาล์มน้ำมัน ตรงกระทู้นี้เลยนะครับ

เพื่อสำหรับโครงการที่รัฐบาลจะมีแผนช่วยเหลือเกษตรกรผู้ปลูกปาล์ม

เช่น โครงการประกันราคา หรือ โครงการอื่นๆๆ ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และจะได้ ทราบพื้นที่แน่ชัดของจำนวนผู้ปลูกปาล์ม

ลงทะเบียนได้ ที่ เกษตรอำเภอครับ  ลองติดต่อสอบถามท่านดูครับ
sandworm
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:49:01 PM »

อ่ะ อ๋า ผมปล่อยไก่อีกแล้ว
เพิ่งมาเจอกระทู้ของคุณทอมมี่....

ได้ปรึกษาตัวจริงแบบนี้ ผมต้องรบกวนขอความรู้เพิ่มเติมอีกนะครับ
กำลังสนใจปาล์มน้ำมันอยู่ครับ แฮ่....แต่ยังไม่มีที่ดิน
ต้องค้นหา ต้องทำงาน ทำการบ้านอีกเยอะครับ.....
.... เกษตรปราณีตเป็นสิ่งที่ฝันเลยครับ
.....ทำการบ้านรอไปเรื่อยๆ ก่อนครับ

รออ่านอัพเดทในกระทู้นี้อยู่นะครับ....

But the man is not made for defeat. A man can be destroyed but not defeated.

The old man and the sea, Ernest Hemingway
ครูซอส
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:58:55 AM »

โพสภาพเยอะๆนะคะ จะมาดูบ่อยๆประดับความรู้ การปรับปรุง-พัฒนาไปเรื่อยๆ แล้วมาขยายผลให้มวลสมาชิก ถือว่าเป็นบุคคลตัวอย่างที่ดีค่ะ ขอชื่นชม
uncle tor
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 06:18:15 AM »

ยิ้มเท่ห์                 จุมพิต
ฟ้าสางที่บางแสน
*

คำเท่าหัวหมา บ่เท่านาตีนบ้าน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:05:11 AM »

คุณ ทอมมี่...............ทั้งสวนปาล์ม ทั้งสวนยาง  จะดูแลไหวเหรอครับ......แบ่ง ๆ  มาแจกฟรีกันบ้างก็ได้นะครับ

ปรึกษาหน่อยครับ   พื้นที่สระแก้ว  ผมไปเส้นเกาะจันทร์ ---- โผล่ท่าตะเกียบ---  ขึ้นอ่างฤาไนย----ผ่าน

ทุ่งมหาเจริญ --ถึงวังสมบรูณ์   ดินเหมือนชุดดินท่าใหม่  ภูมิอากาศคล้ายสอยดาว ปะตง จันทบุรี ฝนค่อนข้างชุก

ระหว่างพันธุ์ยาง  251  กับ  600  ควรเลือกอันไหนดีครับ  (ขอข้อดี ข้อเสียด้วยครับ)  คุณทอมมี่ปลูกระยะ 3*7 เมตร

แสดงว่าหนึ่งไร่จะได้ประมาณ 76 ต้น  ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ  ......เออ พอรู้จักเจ้าของกล้าพันธุ์ยางที่พอเชื่อใจได้

มั๊ยครับ  ขอข้อมูลหน่อยครับ............... เศร้า เศร้า เศร้า

เฮ็ดกินอย่าคร้าน....เข้าบ้านอย่าอาย....เห็นคนตาย...อย่าขี้เดียด
tomy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:13:42 AM »

ครับ ผม ไร่นึงได้ ๗๖ ครับ

ส่วนเรื่อง พัน ยาง แถวสระแก้ว พี่ฟ้าสาง ปรึกษา พี่วุฒิ ดีกว่าครับ  ท่านปลูกยางอยู่ แถวนั้นครับ

ความแตกต่าง คราวๆๆ ที่ทอมพอจะจำได้นะครับ ผิดพลาดประกาณได ช่วยแก้ไขด้วยละกัน

๖๐๐ เป็นสายพันที่พัฒนาจากมาเล ปลูกในในที่ลุ่มได้ดี ไม่ทนโรคไฟท๊อป และเส้นดำ

๒๕๑ เป็นสายพันที่พัฒนาจากหน่วยงานบ้านเรา ปลูกในที่ดอนดี

ทั้ง ๒ พันธ์ เป็นสายพันธ์ยางชั้น ๑ ที่ให้ปริมาณน้ำยางสูง

ส่วนเรื่องลักษณะทรงพุ่ม การทนต่อการต้านลม  อันนี้ ทอม ไม่ฮู้ รู้แต่ว่า ถ้า ลมมันมาแรงๆ ยังไงมันก็ล้ม อิอิ
wangword
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:00:49 PM »

เอาประสบการณ์ที่ปลูกในภาคใต้นะครับ
ภาคอื่นไม่ทราบเหมือนกัน ไม่เคยมี  ยิงฟันยิ้ม
251 โตไวกว่า 600 แบบสังเกตได้เลย
251 ให้น้ำยางถ้าคิดต่อ 1วันที่กรีด เยอะกว่า 600 แต่ต้องกรีดวันเว้นวัน ไม่เช่นนั้น จะเจอปัญหา หน้าแห้ง ในขณะที่ 600 สามารถกรีด 3วัน เว้น1วันได้ โดยไม่มีปัญหา
ในกรณี ที่ปลูกเพื่อขายน้ำยางสด  เปอเซนต์น้ำยาง 600 จะยืนระยะได้หลายวันกว่า251
เรื่องลม นี่ไม่ทราบพันธ์ไหนทนกว่าครับ  แต่ 251 จะแตกกิ่งเยอะกว่า 600 ถ้าไม่ตัดแต่งกิ่ง 251 จึงน่าจะมีปัญหากับลมมากกว่า แต่ถ้าตัดแต่งกิ่งก็คงไม่น่าห่วงครับ
 เรื่องปลูกที่ลาดชัน หรือเนินเขา 600 กินขาดครับ ทนกว่า น้ำยางเยอะกว่า
 เรื่องปลูกที่ลุ่ม  ไม่ทราบครับ  แต่โดยปกติยางจะชอบน้ำเยอะแต่ไม่ชอบน้ำขัง ถ้ายางเล็กโดนน้ำขังเกิน 15 วันโอกาสตายมีสุงทุกสายพันธ์

ุ600 เปราะบางต่อโรคจำพวกเชื้อรามากครับ มากกว่า 251  251 นี่แทบไม่เจอเป็นโรคเลยครับ  แต่ถ้าปลูกในดินใหม่ ที่ไม่เคยปลูกยางมาก่อน ปัญหาเรื่องโรคไม่น่าจะเยอะครับ

ส่วนพันธ์อื่นไม่แนะนำเลยครับ
ลองมาหมดแล้ว 235 มีปัญหาหน้าแห้ง  แต่ต้นโตไวมากครับ ถ้าปลูก 235 กับ 600 ใกล้ๆกันนี่ 235 จะโตกว่า ุ600 เหมือนกับยางที่ปลูกมาก่อน 1ปีเลยครับ ทั้งๆที่ปลูกพร้อมกัน และอีกอย่าง 235 จะกรีดซ้ำหน้าลำบากครับ เพราะเนื้อไม้ที่งอกใหม่ จะงอกช้ามาก
เรื่องเนื้อไม้ที่งอกไหม่นี่ผมให้ 600 ที่ 1 ครับ
24 นี่น้ำยางเยอะ แค่ช่วงเปิดกรีดแรกๆ พอนานไปน้ำยางหายหมดครับ และมีปัญหาหน้าแห้งด้วย

อีกพันธ์หนึ่ง ที่นี่เรียก 600มาเลย์ หรือ 600 ยอดดำ พันธืนี่เพิ่งลองปลูกได้ปีกว่าๆเองเลยไม่รู้ว่าตอนเปิดกรีดแล้ว จะเป้นยังไงครับ
แต่ถ้าเรื่องเจริญเติบโต  เรื่องทนโรค นี่สุดยอดเลยครับ โตไวมาก ทนโรคมาก โดยเฉพาะโรคใบจุดที่มีปัญหาช่วงหน้าฝน แต่มันทำไรยางพันธ์นี้ไม่ได้เลยครับ คือเค้าเป็นโรคเหมือนกัน แต่จะหายเอง และการเจริญเติบโต การแตกยอดเค้าไม่ชะงักเลย ไม่เหมือน 600 ธรรมดาที่เจอโรคนี้เข้าไปถ้ารุนแรงนี่ถึงกับแคระไปเลยครับ

มาเพิ่มเติมเรื่องการซื้อต้นพันธ์ยางไปปลูกนิดนึงครับ
เรื่องดูว่าพันธ์ไหนเป็นพันธ์ไหนคงไม่น่าจะยากครับ เพราะ ยางแต่ละสายพันธ์จะแยกออกด้วยต่าเปล่าได้ง่าย สามารถหารูปจากในเวปต่างๆไปเปรียบเทียบได้   แต่น่ากลัวเรื่องหนึ่งครับ   คือ เรื่องตาที่เอามาติด ถ้าได้ตายางสอย ที่ต้นพันธ์เป็นยางอายุเยอะนี่แย่เลยครับ
เพราะพอเปิดกรีด น้ำยางมันได้ไม่เยอะ เหมือนการติดตาที่ได้จากต้นพันธ์ที่อายุน้อย

Liked By: conanjunier
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 08:10:08 PM โดย wangword » บันทึกการเข้า
vud
staff
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:08:01 PM »

ดินที่อรัญประเทศสวนยางผมเป็นดินเหนียวปนทราย( ดินขี้มอด) และอยูใกล้น้ำ ผมเลือกปลูก  RRIM 600 ครับ ตอนนี้อายุได้ 10 เดือนแล้วโตปกติ เพราะไม่ได้เร่งปุ๋ย   สูงประมาณเอวแล้ว  พันธุ์ยางที่เชื่อถือได้ต้องถามจากคนที่เคยซื้อป,กเขาจะรู้ว่าเจ้าไหนของดีครับ  ถ้าคุณฟ้าสางจะสั่งพันธุ์ยางให้โทรหาผมที่  0814820669  ครับ ผมมีคนทำพันธุ์ยางขายที่เชื่อถือได้ในศูนย์วิจัยยางทุ่งเพล  จ  จันทบุรี  เจ้าที่ผมซื้อมาปลูกเมื่อปีที่แล้ว ราคายางติดตาเขียวน่าจะ 15-20  บาท  ไม่รวมค่าขนส่ง  จากทุ่งเพลมาวังสมบูรณ์ไม่ไกลมาก  ระยะปลูก  RRIM 600 ปลูก  3 X 5  เมตร  ครับ  แต่การปลุกยางตาเขียวต้นฝนดีที่สุด  แต่อย่างไรก็ตามต้องสั่งต้นพันธุ์เผื่อไว้  ร้อยละ  15  เหลือเท่าไรย้ายลงถุงดำใหญ่ๆ  ใส่ดินไว้สสำหรับซ่อมทั้งในปีแรกและปีที่สองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 09:10:30 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
lizt
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:22:04 AM »

เพิ่มเติม  จากคุณ wangword

RRIM600 ยอดดำ จริงๆ ไม่มีนะครับอันนี้ยืนยันมาจากพนักงาน กสย.ได้ แต่ ที่ผมเคยเจอ ก็จะเป็นพวก RRIM 900
หรือไม่ก็พวก ซีรี่ 2000 จากมาเลครับ ลักษณะใบ และฉัตรคล้ายกันมาก (จริงๆ 251 ที่สวนของผม ยอดก็เป็นสีดำๆ นะครับ ไม่แน่อาจเกิดจากสภาพอากาศ)

ที่เห็นเค้าเอามาปลูกกันเยอะก็เป็น 2025 2026 2027

คุ้นๆชื่อ จันดี ไหม นั่นคือชื่อไทย ของซีรี่ 2000 ครับ

** เพิ่มเติมอีกนิดเรื่องยางของมาเล 600 จริงๆ เป็นซีรี่เก่ามากแล้วครับ ตอนนี้มาเลพัฒนาไปมากแล้ว ผมไม่ค่อยได้ติดตามข้อมูลนะครับ แต่จริงๆ พวกซีรี่ 600 700 900 นี่ก็มีมานานแล้วครับ อยู่ที่คนขายพันธุ์ยางว่าเค้าจะบอกเราว่าพันธุ์อะไร

http://www.live-rubber.com/rubberforum/viewtopic.php?f=2&t=13  อันนี้ข่าวเกี่ยวกับ 600 ยอดดำในอินเตอร์เน็ต
http://www.live-rubber.com/rubberforum/viewtopic.php?f=2&t=34 อันนี้ จันดี จริงๆเป็นซีรี่ 2000 ของมาเล

ถ้าข้อมูลผมผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วยครับ  บางเรื่องผมหาอ้างอิงไม่ได้ เพราะผมได้ฟังมาเฉยๆ บางอย่างก็อาจไม่ตรงกับที่หลายๆคนเคยได้ยินได้ฟัง ได้อ่าน ครับ
wangword
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:26:50 PM »

เรื่อง 600 มาเลย์
ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าจริงๆคือ พันธ์อะไรนะครับ
ต้นที่ลองปลูกไว้นี่ ลักษณะ ลำต้น ใบ มันจะคล้ายๆกับ 600 ธรรมดานี่ล่ะ แต่ใบมันจะสีเข้มกว่าหน้อย และกว้างกว่า
โตไวกว่า  เจอโรคใบจุดมันหายเองได้ไว และสามารถแตกยอดไหม่ได้เลยเลยไม่ชะงักการเติบโต
ที่เปรียบเทียบได้ชัดเจนแบบนี้เพราะ ปลูกแถวเดียวกับ 600 ธรรมดาเลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์