หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันข้อมูลเรื่องน้องเข้ ครับผม  (อ่าน 5793 ครั้ง)
vasz
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 02:51:14 PM »

สวัสดีครับพี่ๆชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน วันนี้มีข้อมูลเกี่ยวกับสัตว์เศรษฐกิจชนิดนึงมานำเสนอครับผม นั่นคือ "จระเข้" นั่นเอง
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มีความรู้มากมาย ไม่ได้เก่งกาจขนาดจะมาแนะนำรึว่าให้ความรู้ได้ เอาเป็นว่ามาแบ่งปันข้อมูลจากประสบการณ์ที่ได้พบได้เจอจากการทำงานดีกว่าครับ เรื่องราวข้อมูลต่างๆที่ผมจะเอามาเล่าให้พี่ๆฟังอาจจะดูแล้วไม่เป็นวิชาการเท่าไหร่นะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคร้าบบบบบบพี่น้องงงงงงงงงง

Liked By: FSuarez07, NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 03:49:55 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

vasz
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 02:59:03 PM »

เริ่มแรกเอาเป็นข้อมูลด้านสายพันธุ์ก่อนนะครับ
อันดับแรก จระเข้น้ำจืด อันนี้คือจระเข้ที่ส่วนใหญ่จะเลี้ยงกันครับผม
สีของเค้าค่อนข้างจะเข้ม ลักษณะลายดูเผินๆจะมีลักษณะเป็นบั้งๆแถบๆ หัวก็จะทู่ๆ แล้วก็บริเวณท้ายทอยจะมีเกล็ดแข็งเล็กๆโผล่ขึ้นมา ซ้าย-ฃวาข้างละ 2 เกร็ด ครับผม)รวมแล้ว 4 เกร็ด ครับ

vasz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:04:09 PM »

มาต่อกันที ไอ้เคี่ยม หรือจระเข้น้ำเค็มดีกว่าครับ ถ้าเทียบกันปอนด์ต่อปอนด์ เอ๊ย เทียบกันจากจระเข้ที่อายุเท่ากันแล้ว จระเข้น้ำเค็มจะมีขนาดตัวที่ใหญ่กว่า จระเข้น้ำจืดครับผม สีตัวจะออกเหลืองอร่ามงามตา ลายจะมีลักษณะเป็นจุดๆครับ นิสัยค่อนข้างดุ(จริงๆแล้วดุมากมายครับพี่น้อง) ปากจะแหลมกว่าจระเข้น้ำจืดอย่างเห็นได้ชัด และไม่มีเกร็ดท้ายทอยจ้า.....และทีสำคัญๆๆๆๆ จระเข้น้ำเค็มนั้นอยู่ในน้ำจืด และสามารถเพาะเลี้ยงในน้ำจืดได้ครับผม ซึ่งจริงๆแล้วตามธรรมชาติเค้าจะอยู่ตามปากแม่น้ำ ซึ่งเป็นน้ำกร่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 03:06:58 PM โดย vasz » บันทึกการเข้า
vasz
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:14:22 PM »

มาเริ่มกันที่วงจรชีวิตของเค้ากันดีกว่าครับ....เริ่มแรกจากการที่พ่อแม่พันธุ์ จะเริ่มจับคู่กันครับ (ภาพติดเรทนิดนึงนะครับ)

Liked By: NKC
vasz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:19:53 PM »

เมื่อไข่ได้รับการผสมกับน้ำเชื้อแล้ว จะใช้เวลาประมาณเดือนครึ่ง แม่จระเข้ก็จะทำรัง และวางไข่คร้าบบบบบบบบบ

Liked By: NKC
vasz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:31:02 PM »

ไม่รอช้าครับ ถ้าเรารู้ว่าแม่จระเข้วางไข่แล้ว ต้องรีบไปเก็บ ซึ่งตามปกติแล้วจะเริ่มเก็บในตอน 6 โมงเช้าครับผมเพราะว่าแม่จระเข้จะยังไม่ตื่น (ไม่ช่ายอย่างง๊าาาาาาาาาานนน) แต่เป็นเพราะหัวหน้าที่ฟาร์มสั่งครับ 55+ ยิ่งเก็บได้เร็วมากเท่าไหร่ยิ่งดีครับ เพราะช่วยลดอัตราการสูญเสียและเพิ่มอัตราการฟักเป็นตัวได้ครับเพราะจะได้รีบเอาไข่ไปทำความสะอาด และเข้าห้องฟักโดยเร็ว

Liked By: Nutthavud, sontaya4782, NKC
vasz
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:36:33 PM »

ภาพนี้เป็นไข่ที่ล้างเรียบร้อยครับ จะเห็นว่ามีแถบสีขาวขุ่นพาดอยู่ตรงกลางครับ แสดงให้เห็นว่าไข่พวกนี้มีเชื้อได้รับการผสมและสามารถฟักเป็นตัวได้แน่นอนถ้าเชื้อในไข่ไม่ตายไปซะก่อน ซึ่งแถบนี้จะเริ่มมีให้เห็นหลังจากแม่จระเข้ไข่ไปแล้ว 24 ชม.เริ่มจากเป็นเส้นเล็กๆ และขยายกว้างออกเรื่อยๆจนเต็มใบครับ

Liked By: Nutthavud, NKC
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:37:58 PM »

ภาพนี้เป็นไข่ที่ล้างเรียบร้อยครับ จะเห็นว่ามีแถบสีขาวขุ่นพาดอยู่ตรงกลางครับ แสดงให้เห็นว่าไข่พวกนี้มีเชื้อได้รับการผสมและสามารถฟักเป็นตัวได้แน่นอนถ้าเชื้อในไข่ไม่ตายไปซะก่อน ซึ่งแถบนี้จะเริ่มมีให้เห็นหลังจากแม่จระเข้ไข่ไปแล้ว 24 ชม.เริ่มจากเป็นเส้นเล็กๆ และขยายกว้างออกเรื่อยๆจนเต็มใบครับ

พี่ทำงานที่ฟาร์มหรอครับ เปิดมาเจอรูปแรก ต๊กกะใจ นึกว่าจิ้งจกยักษ์เกาะผนัง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: FSuarez07

ลงมือซะ !!
vasz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:39:59 PM »

ใช่ครับทำงานฟาร์มจระเข้ครับผม

Liked By: Nutthavud, Wood Teetat
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:40:52 PM »

หวาดเสียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกมันขายยังไงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถามน่ะครับ ไม่ได้อยากเลี้ยงหรอก น่ากลัว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
vasz
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:51:43 PM »

หลังจากเข้าห้องฟักประมาณ 75 วัน เจ้าตัวน้อยก็จะออกมาลืมตาดูโลกครับผม แต่ก็มีจำนวนไม่น้อยเลยที่ไม่สามารถมีชีวิตต่อได้ อันเกิดจากหลายสาเหตุครับ ทั้งไข่แดงไม่ยุบ หน้าท้องไม่ปิด พิการ ตายในไข่ เจาะเปลือกไข่ไม่ออก คิดเป็นอัตรา ครึ่ง ต่อ ครึ่ง ของไข่มีเชื้อกันเลยทีเดียว

vasz
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:58:09 PM »

หวาดเสียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกมันขายยังไงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถามน่ะครับ ไม่ได้อยากเลี้ยงหรอก น่ากลัว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขายเป็นตัวตามความยาวครับผม แบ่งเป็นไซส์ๆไป แต่ในกระทู้นี้ขอไม่พูดเรื่องราคาครับ อยากแบ่งปันข้อมูลกันมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FSuarez07
tata5656
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 05:14:35 PM »

เห็นรูปแรกตกใจเลยครับนึกว่าจรเข้เกาะข้างฝาเหมือนตุ๊กแกได้ด้วย
vasz
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:46:14 PM »

วันนี้มาต่อครับผมมมมมมมมมมมมมมม
จากนั้นเราก็จะเอาพวกตัวเล็ก ย้ายลงบ่อครับ ซึ่งจะต้องมีตาข่ายคลุมบ่อเพื่อป้องกัน นก แมว และอื่นๆที่จะมากินเค้าครับ ^^

Liked By: Nutthavud, FSuarez07, NKC
vasz
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:48:37 PM »

เมื่อเลี้ยงได้ครบ 1 ปีแล้ว ทีนี้ก็จะย้ายเค้ามาลงบ่อใหญ่เพื่อเลี้ยงขุนต่อไปจนได้ไซส์ที่จะสามารถนำเนื้อหนังมังสาไปใช้ประโยชน์ได้ คือ180 ซม.ขึ้นไปครับ ซึ่งรวมตั้งแต่แรกเกิดแล้ว ใช้เวลาไปประมาณ 4ปีเลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 02:50:35 PM โดย vasz » บันทึกการเข้า
vasz
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:00:05 PM »

การเลี้ยงจระเข้ขุน จะมีเลี้ยง 2 แบบครับ คือเลี้ยง บ่อรวม และบ่อเดี่ยว บ่อรวมก็จะเป็นลักษณะตามภาพก่อนหน้านี้ครับ ส่วนบ่อเดี่ยวจะเป็นแบบนี้ครับ

ยกให้พี่เค้าไปเลยครับ บ่อเดียวตัวเดียว กินคนเดียว นอนคนเดียว สบายสุดๆ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์