ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มอ๊บอ๊บ ^^ (กบ-สัตว์เศรษฐกิจ)  (อ่าน 19783 ครั้ง)
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 05:31:08 AM »

เขียดแลวนี่ผมได้ข่าวมาว่าจะมีทางแม่ฮ่องสอนหรือปล่าวครับ

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843

kloyjai
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 03:25:35 PM »

สนใจอยากเลี้ยงเหมือนกันค่ะ  กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่  คาดว่าจะลงมือเร็ว ๆ นี้  ท่านใดมีข้อเสนอแนะ รบกวนด้วยนะคะ  เกษตรกรมือใหม่ จิง ๆ แต่ก็อยากทำค่ะ  สถานที่ที่จะเลี้ยง อยู่ อ.เทพารักษ์ จ.นครราชสีมา ค่ะ
paulchank
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 06:22:35 PM »

เขียดแลวนี่ผมได้ข่าวมาว่าจะมีทางแม่ฮ่องสอนหรือปล่าวครับ

เป็นเช่นนั้นครับ แถวนั้นมีการเพาะพันธุ์เอาไว้ปล่อยกลับสู่ธรรมชาติด้วยครับ (เท่าที่เคยอ่านมานะครับ) แต่จะปล่อยตอนเป็นลูกตัวเล็กๆนะครับ เขาไม่เลี้ยงให้โต (เหตุผลผมก็จำไม่ได้เล้ว)

แต่ข้อเสียพวกนี้ต้องวางไข่ในน้ำไหลครับ
weerapol
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:27:48 PM »

หวัดดีครับ ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ เมื่อปีที่แล้วซื้อจากนครสวรรค์ 500 ตัว และได้มาจากยะลาอีก ร้อยกว่าตัว มาเลี้ยงใว้ จนโต กินไม่ลงครับ สงสาร เพิ่งจับคู่เมื่อวันที่ 17  มี.ค.54 เพราะมีฝนตกมา 10 คู่ แต่ไข่ออกไม่มากเป็นเพราะอากาศหนาวหรือเปล่าวครับ
ขอฝากตัวด้วยครับ

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
Fisher
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:29:38 PM »

ถ้าผมจะเลี้ยงกบบนบกได้หรือไม่ครับ..คาดว่าจะกั้นด้วยตาข่ายกรงนกให้อยู่รอบอ่างเลี้ยงปลาครับ โดยอาศัยน้ำที่ล้นและปล่อยทิ้งจากอ่างปลาให้ได้เล่นบ้าง และหลังคามีแสลนกันแดด กว้างประมาณ 10*20 เมตร ด้านเป็นแปลงปลูกกล้วยไม้ครับ..คิดว่าทำได้ไหมครับ
weerapol
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 07:49:45 AM »

ถ้าผมจะเลี้ยงกบบนบกได้หรือไม่ครับ..คาดว่าจะกั้นด้วยตาข่ายกรงนกให้อยู่รอบอ่างเลี้ยงปลาครับ โดยอาศัยน้ำที่ล้นและปล่อยทิ้งจากอ่างปลาให้ได้เล่นบ้าง และหลังคามีแสลนกันแดด กว้างประมาณ 10*20 เมตร ด้านเป็นแปลงปลูกกล้วยไม้ครับ..คิดว่าทำได้ไหมครับ
หวัดดีครับกบเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำคับมันจะอยู่ในน้ำตอนกินอาหารเท่านั้นคับ พื้นที่ของคุณเลี้ยงได้เลยครับแต่กั้นคอกให้เล็กลงขนาดสัก 1x2 เมตร ก็เลี้ยงได้เกือบ1000  ตัวแล้วครับ หรือทำเป็น 3x3 เมตรเลี้ยงได้ 1500-2000 ตัวถ้าเลี้ยงเยอะกว่านี้ก็ทำเป็นหลายๆคอก  ครับ ถ้าขนาดของกบมันต่างกันมากมันจะกินกันเองคับตัวใหญ่กินตัวเล็ก  ต้องขยันแยกคอกคัดเอาตัวที่ขนาดเดียวกันมาไว้ในคอกเดียวกันครับไม่งั้นจำนวนตัวกบจะลดลงไปจากคอกเรื่อยๆ คุณจะทำอ่างเล็กๆไว้ให้อาหารและให้กบเล่นน้ำหรือฝึกให้กบกินอาหารบนบกเลยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2011, 07:57:32 AM โดย weerapol » บันทึกการเข้า

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 05:44:39 PM »

ยิ้ม วันนี้ที่แพร่ฝนตก(17.40น.)คิดถึงกบเขียดที่เลี้ยงไว้คืนนี้มันคงร้องจีบกันแน่เลยครับ น่าจะไข่บ้างแล้วครับ ช่วงนี้พี่น้องอ๊บ อ๊บเราเงียบกันไปนานขยับกระทู้หน่อย ไม่ได้มาตามฝนนะครับ อิอิ

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:03:58 AM »

ยิ้ม ฝนตกชอบร้องกันจังครับเลยแอบไปถ่ายรูปกบในบ่อที่เลี้ยงไว้มาให้ชมครับ(กบนาครับ)ตัวแรกลองทายครับตัวผู้หรือเมีย

แป๊ะจัง
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:06:10 AM »

อีกตัวครับไม่รู้ลงไปรอใครในน้ำ

แป๊ะจัง
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:55:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยครับกบของเพื่อนสมาชิกไข่กันบ้างหรือยังครับ กบผมเริ่มไข่บ้างแล้วครับตอนนี้เป็นลูกอ๊อดแล้วด้วย  ยิ้มเท่ห์

weerapol
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:09:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยครับกบของเพื่อนสมาชิกไข่กันบ้างหรือยังครับ กบผมเริ่มไข่บ้างแล้วครับตอนนี้เป็นลูกอ๊อดแล้วด้วย  ยิ้มเท่ห์

ไข่แล้วครับเป็นลูกกบแล้วครับ  ดูตามลิงค์เลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.48

piyawan2522
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:01:01 AM »

สวัสดีค่ะ คนเลี้ยงกบเชิญทางนี้ค่ะ

เลี้ยงกบอยู่ที่กาฬสินธุ์ค่ะ ปีที่แล้วซื้อลูกกบมาเลี้ยง ต้นทุนสูงค่ะ ปีนี้ลองเพาะเองเพาะได้รอบละสี่ ห้าร้อยตัวเองค่ะ ตอนนี้มีกบ 5 รุ่นค่ะ
มีสมาชิกบ้างไหมคะ
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:23:31 AM »

ยิ้มเท่ห์ พวกเราอยู่กันที่นี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6796.0

James
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:18:09 AM »

ผมขออนุญาติเสนอประสบการณ์ที่เคยคลุกคลีกับกบ เพื่ออาจเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจ
เริ่มเลยนะครับ แต่อาจจะยาวไปหน่อย

สมัยที่จบ ม.3ใหม่ๆ อยากเรียนเกษตรแต่ไม่มีที่จะทำแต่ด้วยใจรัก ผมกับเพื่อน
อีกสองคนร่วมเดินทางไปสมัครเกษตรที่วิทยาลัยเกษตรกรรมลพบุรี อ.พัฒนานิคม
สอบข้อเขียน ภาคปฏิบัติเขาให้ผู้เข้าสอบขุดดินคนละหนึ่งลูกบาศเมตร ดินที่นั้นเป็นดิน
เหนียวและแข็งมากประกอบกับเราเป็นคนตัวเล็กและผอมแห้งแรงน้อย ปรากฎว่า
มือไม้แตกไม่มีดี ขากลับโหนรถสองแถวตะคริวรับประทาน ผลการสอบผ่านทั้งสามคน
แต่ไม่มีใครได้ไปเรียนซักคนด้วยเหตุผลหลายอย่าง เลยต้องไปเรียนช่างไฟฟ้าแทน
ไม่รู้ว่าปัจจุบันวิทยาลัยเกษตรกรรมยังคงมีอยู่หรือไม่ จบช่างไฟใจยังรักงานเกษตร
กลับมาเลี้ยงกบ ศึกษาจากตำราบ้าง ไปดูเขาเลี้ยงบ้าง เมื่อ20กว่าปีที่แล้ว อาหารกบ
ของซีพียังไม่มี ตำราบอกว่าไข่กบด้านบนสีเทาดำด้านล่างสีครีมลอยเป็นแพ
หลังจากที่ฝนตกใหม่ๆเมื่อกลางดึก รุ่งเช้าหาอุปกรณ์เสร็จเดินมุ่งหน้าสู่ทุ่งนา เจอแล้วคร๊าบ
ไข่ครับไข่ ไข่กบแน่นอนตามตำราแป๊ะ จัดการช้อนกลับมาบ้าน เอาอะไรใส่ละคราวนี้
หันไปหันมาเจออ่างล้างเท้าครับท่าน มันก็แสนดีกลับใจจากอ่างล้างเท้ามาเป็นบ่ออนุบาล
ลูกกบอย่างว่าง่าย เฝ้ามองนั่งพิจารณาแบบไม่ให้คลาดสายตา แต่ละshotไม่มีพลาด
ตำราบอกว่าไข่จะเปลี่ยนเป็นตัวลูกอ๊อดภายใน24ชม.
James
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:18:47 AM »

เช้านี้อากาศแจ่มใสดีมากตื่นแต่ตี5 ล้างหน้าแปรงฟัน เดินไปดูผลงาน
อะนั้นแน่เป็นตัวแล้วยังเล็กอยู่แอะทำไม่สีออกดำๆหว่า ไม่เป็นไรเดี๋ยวพอมันโตก็คงออก   
ขาวนวลตามตำราเองแหละ(ปลอบใจตัวเอง)ให้ไข่แดงต้มสุกทุกวัน 1อาทิตย์ผ่านไป   
ใครๆที่มาที่บ้านต่างก็มาดูถามว่าทำอะไร อนุบาลลูกอ็อดครับ ลูกอ็อดอะไร?   
ยืดอกแล้วตอบด้วยความมั่นใจเต็มเปี่ยมว่า ก็กบไง "แล้วทำไมมันดำปี้ยังงี้" เดี๋ยวมัน   
โตก็ขาวเองแหละ " น้าว่ามันไม่ใช่กบน่าจะเป็นอึ่งมากกว่า" ผมว่ากบก็ตำรามันบอกอย่างนั้น   
ยังจะไปเถียงเขาอีก   2อาทิตย์ผ่านไปขาหลังเริ่มออกมาแต่ความดำมันไม่มีทีถ้าจะลดลงเลย   
ชักจะถอดใจ ผ่านไป3อาทิตย์ขาหน้าเริ่มงอกหางเริ่มหดลงชักจะแสดงตัวตนที่แท้จริงออกมา   
นั้นไงว่าแล้วกบเสียที่ไหน ว้ายอึ่งอ่างนี่หว่า อุตสาห์ถนุถนอมมาตั้ง3อาทิตย์หมดไข่ไป   
หลายฟอง ตัดสินใจเปิดน้ำทิ้ง บ่ออนุบาลก็เปลี่ยนใจไปเป็นอ่างล่างเท้าเหมือนเดิม   
James
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:19:37 AM »

ยังคงมีพลังที่มุ่งมั่นกับลูกอ๊อดไม่เลิกลา คราวนี้ทำบ่ออุบาลใหม่เพราะเกรงใจเจ้า
อ่างล้างเท้าเค้า สั่งอิฐหินปูน ทรายไปขุดเอาข้างบ้านจัดการอยู่2วันได้บ่ออนุบาลกว้าง1เมตรยาว2เมตร   
สุง80เซ็น เอาน้ำเข้าแช่ไว้ให้หายกลิ่นปูน เพราะมีประสบการณ์เมื่อครั้งสมัยป.6 เห็นอิฐบล๊อก   
เหลือปูนก็มี กะจะทำอ่างปลากัดเพราะเราเลี้ยงปลากัด กะว่าจะเพาะพันธุ์ พอทำอ่างเสร็จ   
ปูนแห้งเอาน้ำใส่ปล่อยปลาเลย เช้าไปดู หงายท้องไปซะแล้ว ก็เลยได้บทเรียน   
คราวนี้ต้องไม่พลาดแน่เปลี่ยนแผนใหม่ไม่ช้อนไข่แล้ว หันไปช้อนลูกอ๊อดดีกว่า   
พ่อบอกว่าเห็นลูกอ๊อดในแอ่งกลางทุ่ง ว่าแล้วหิ้งอุปกรณ์ มีถังน้ำแล้วก็คะนาง(ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า)   
เป็นตระแกรงสานด้วยไม้ไผ่มีด้ามจับ ช้อนลูกอ๊อดได้มากพอสมควร(หมดแอ่งไม่มีเหลือ)   
บ่ออนุบาลจัดเตรียมเรียบร้อยใช้น้ำคลองใส่ยาเหลืองฆ่าเชื้อ ปล่อยลูกอ๊อดลงไปทั้งหมด                                                                                                                                                                                                                                                               
โอ้โห้จำนวนไม่น้อยน่าพอใจมากเลย มีหลากหลายขนาด มีทั้งที่ขาหลังงอกแล้วและยังไม่งอกก็มี   
คราวนี้ไม่ใช่สีดำเหมือนครั้งก่อน ตัวก็ใหญ่มั่นใจ100% อาหารที่ให้ใช้เศษปลาสับ เฝ้าดูด้วยความสนใจ   
แอะ! ทำไมมีหลายลักษณะแบ่งออกได้เป็น3กลุ่ม กลุ่มนึงตัวใหญ่หัวค่อนข้างโตมีนิสัยดุโหดไล่กัดกิน   
กลุ่มอื่น อีกกลุ่มตัวเล็กกว่ากลุ่มแรกดุน้อยกว่า กลุ่มสุดท้ายรูปร่างเหมือนปลาเนื้ออ่อน(ปลาสัมพอง)   
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์