หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกต้นยอทีีเพาะแล้วสูงประมาณ 10 cm วัดจากพื้น เริ่ม 20 ต้นค่ะ  (อ่าน 2287 ครั้ง)
somjitguy9
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:40:27 AM »

แจกต้นยอทีีเพาะแล้วสูงประมาณ 10 cm วัดจากพื้น เริ่ม 20 ต้นค่ะ หากต้องการลงชื่อจองแล้วขอเป็นซองเอสี่ สีน้ำตาล แนบขวดน้ำเปล่ามาด้วยนะคะ จะได้ใส่ขวดไปให้ค่ะ ปลูกไว้กินยอดกินใบ ลูกก็กินได้ เพาะเองค่ะ ได้รับน้ำใจเยอะๆ ก็ต้องแบ่งปันต่อค่ะ ปลูกง่ายมากๆเป็นร่มเงาด้วยค่ะ

niramol21
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:00:29 AM »

ขอรับค่ะ 
1/20

ไม่ทราบว่าให้ส่งซองไปที่ไหนคะ ขอชื่อที่อยู่ด้วยค่ะ
แล้วต้องติดแสตมป์กี่บาทคะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:10:21 AM โดย niramol21 » บันทึกการเข้า
nu_phun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:06:13 AM »

2/20
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ขอที่อยู่ด้วยคะ
tuk111
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:36:23 AM »

3/20 ขอรับด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

"ร่วมด้วย ช่วยกัน ปลูกต้นไม้"
Taw
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:07:01 AM »

ขอด้วยคนจ้าาาา ขอบคุณค่ะ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:22:20 AM »

คะ "ยอ"เพาะขึ้นง่ายคะ    หากมีเมล็ดพี่ว่า แบ่งปันเมล็ดดีกว่านะคะ   ส่งเป็นต้น ภาวะเสี่ยงเสียหายในการส่งค่อนข้างสูงคะ     ยิ่งส่งธรรมดา ไม่รู้กี่วันถึงนะคะ       แต่ตั้งใจแบ่งปัน    ก็ลองส่งดูคะ ไม่ลองไม่รู้คะ   อนุโมทนาบุญแห่งการแบ่งปันด้วยนะคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
Karamar
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:55:58 AM »

5/20ขอรับไปปลูกที่ไร่ด้วยคนนะคะ ขอบคุณคะ.
ได้รับต้นยอพร้อมกับผลยอเรียบร้อยแล้วค่ะ  ขอบคุณมากๆนะคะ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 04:28:39 PM โดย Karamar » บันทึกการเข้า
BOSSA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:57:19 AM »

6/20
ขอบคุณมากค่ะ
คนอุตรดิตถ์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:54:36 PM »

7/20 ขอบคุณมากค่ะ เพาะทีไรไม่เคยขึ้นเลยค่ะ ช่วยแนะนำวิธีเพาะอย่างละเอียดให้หน่อยได้ไหมคะเผื่อวันหลังจะได้เพาะไว้แจกดูบ้าง ขอบคุณมากค่ะ
pb2009
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:11:48 PM »

ขอรับด้วยจ้า    8/20  เพาะเมล็ดไม่ขึ้นเหมือนกันจ้า    ขอบคุณค่ะ

...pb2009...     204/1-6 ถ.สุขุมวิท ต.ทางเกวียน อ.แกลง จ.ระยอง 21110
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 04:14:35 PM »

7/20 ขอบคุณมากค่ะ เพาะทีไรไม่เคยขึ้นเลยค่ะ ช่วยแนะนำวิธีเพาะอย่างละเอียดให้หน่อยได้ไหมคะเผื่อวันหลังจะได้เพาะไว้แจกดูบ้าง ขอบคุณมากค่ะ

ขออนุญาติเจ้าเของกระทู้นะคะ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
 คะ ยอ เพาะไม่ยากคะ   แค่โรยเมล็ดบนดินที่เตรียมไว้ โรยดินปิดบางๆ ไม่นานก็ขึ้นเต็มคะ    ยิ่งเป็นเมล็ดใหม่ โอกาสขึ้นสูงคะ  ขนาดเมล็ดเก่าพี่นึกว่าไม่ขึ้นเลยโรยไว้ในกะละมังที่มีดิน   ขึ้นเพียบเลยคะ เอาไปแจกเหลือไม่กี่ต้น  แต่ต้นเล็กๆ จากที่ลูกเขาร่วงก็ขึ้นเยอะคะ   ลองหาเมล็ดมาเพาะดูนะคะ   ต้นไม้หากไม่ขึ้นก็หามาเพาะใหม่คะ   คงมีสักครั้ง สักวันที่ขึ้นคะ  บางอย่างพี่เพาะกว่าจะขึ้นหลายสิบเที่ยวมากคะ  จนหยุดเพาะไป  แต่พอมีโอกาส จังหวะว่างอีกก็หามาเพาะใหม่คะ   เป็นกำลังใจให้คะ   หากสนใจเมล็ดก็มียินดีแบ่งปันให้คะ       ต้นยอพี่เตรียมจะเพาะให้วัดไปทำสวนสมุนไพรอยู่คะ และเพาะหลาย ๆ อย่างเอาไปให้ด้วยคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 04:19:31 PM โดย natnapat ..^=^กาแฟเย็น » บันทึกการเข้า

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
somjitguy9
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:54:02 AM »

ขออนุญาติเจ้าเของกระทู้นะคะ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
 คะ ยอ เพาะไม่ยากคะ   แค่โรยเมล็ดบนดินที่เตรียมไว้ โรยดินปิดบางๆ ไม่นานก็ขึ้นเต็มคะ    ยิ่งเป็นเมล็ดใหม่ โอกาสขึ้นสูงคะ  ขนาดเมล็ดเก่าพี่นึกว่าไม่ขึ้นเลยโรยไว้ในกะละมังที่มีดิน   ขึ้นเพียบเลยคะ เอาไปแจกเหลือไม่กี่ต้น  แต่ต้นเล็กๆ จากที่ลูกเขาร่วงก็ขึ้นเยอะคะ   ลองหาเมล็ดมาเพาะดูนะคะ   ต้นไม้หากไม่ขึ้นก็หามาเพาะใหม่คะ   คงมีสักครั้ง สักวันที่ขึ้นคะ  บางอย่างพี่เพาะกว่าจะขึ้นหลายสิบเที่ยวมากคะ  จนหยุดเพาะไป  แต่พอมีโอกาส จังหวะว่างอีกก็หามาเพาะใหม่คะ   เป็นกำลังใจให้คะ   หากสนใจเมล็ดก็มียินดีแบ่งปันให้คะ       ต้นยอพี่เตรียมจะเพาะให้วัดไปทำสวนสมุนไพรอยู่คะ และเพาะหลาย ๆ อย่างเอาไปให้ด้วยคะ 

อนุญาติค่ะ พี่natnapat ..^=^กาแฟเย็น จริงๆแล้ว ตั้งใจจะเอาเมล็ดแจกค่ะ เคยเอาลูกยอที่สุกร่วงหล่นที่บ้านมานั่งขยี้ขยำแล้วตากแดด ปรากฏว่ามันไม่น่าดูเลย กระดำกระด่าง ก็เลยไม่กล้าแจก ก็เลยเอาต้นที่เพาะไว้เองมาทดลองแจก เพราะมีความรู้สึกว่าที่นี่มีน้ำใจเยอะแยะ ได้รับน้ำใจจากเพื่อนๆพี่ๆเยอะมากๆ เคยมาแจกว่านตะขาบ ว่านชักมดลูกแล้ว แล้วก็ยังไม่มีอะไรมาแจกเพื่อนๆพี่ ก็เลยทดลองเอามาแจก ยินดีด้วย หากมี่ กาแฟเย็นจะช่วยแจก เพราะส่วนตัวแล้วก็ค้นพบความสุขทีได้ปลูกต้นไม้จากน้ำใจของคนที่นี่ก็เลยอยากให้น้ำใจเป็นการทดแทนบ้างค่ะ เพื่อนๆที่ขอเข้ามา จะเข้าไปขอเมล็ดที่พี่กาแฟเย็นด้วยก็ได้นะคะ ไม่ว่ากัน ช่วยๆกันแจกค่ะ ส่วนที่ส่งซองและขวดน้ำเปล่ามาเดี่ยวจะส่งต้นไปให้นะคะ ขอบคุณค่ะ พี่กาแฟเย็น
tuk111
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:40:50 AM »

3/20 ขอรับด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
:)ขอสละสิทธิก่อนนะค่ะ อยากได้แต่ต้องไปต่างจังหวัดหลายวันไม่สะดวก ขอโทษด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

"ร่วมด้วย ช่วยกัน ปลูกต้นไม้"
sarawuth_216
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:47:03 PM »

9/20 ขอบคุณครับ

ศราวุธ เข็มเงิน ( 0853648672 )
15/1 หมู่5 ต.อ่าวน้อย อ.เมือง จ.ประจวบฯ 77210
ความพอเพียง ไม่ต้องเรียนก็ทำได้
Karamar
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 04:24:31 PM »

ได้รับต้นยอพร้อมกับผลยอเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ.
somjitguy9
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:32:39 PM »

ได้รับต้นยอพร้อมกับผลยอเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ.
สภาพเป็นอย่างไรบ้างคะ อยากทราบค่ะ เวลาแจกครั้งต่อไปที่เป็นต้นจะได้ปรับปรุง ผลยอที่แนบไปด้วยนำไปเพาะได้เลยนะคะ งอกง่ายค่ะ ทุกวันที่บ้านต้องเก็บที่มันร่วงๆไปแอบไว้ชายรั้ว เวลาฝนตกก็ขึ้นกันเพียบเลยค่ะ จะปล่อยให้เน่าก็เสียดาย ที่บ้านเวลาจะทำน้ำหมักอีเอ็มไม่ต้องซื้อผลไม้มาหมักค่ะ ใช้ลูกยอที่มีอยู่มาขยี้ขยำแล้วหมักกับอีเอ็มค่ะ ใช้รดไม้ผล หวานดีค่ะ ไม่รู้จะผิดหลักการอะไรหรือเปล่า แต่ทำแล้วกระท้อนที่บ้านหวานและลูกใหญ่มากค่ะ และลูกดกด้วย ไม้ผลอย่างอื่นยังไม่ทราบผลเพราะเค้ายังต้นเล็กอยู่ ลองทำดูนะคะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์