ไก่ป่วยควรเลือกที่จะรักษาหรือเลือกที่จะทำลาย

<< < (2/3) > >>

ชัช.นครศรีฯ:
น่าเสียดายน่ะครับคุณจิ๋กโก๋.งถ้าอยู่กรุงเทพฯก็ยังพอไหวต่อเดียวถึงผมไก่ยังไม่ทันซ้ำมาก ;)

Amorn_009:
พี่ชัชครับ ไก่ผม ขอบตาบวมๆ ข้างหนึ่ง มันเกิดจากไรครับ ยุ่งก็ไม่มี ควรรักษายังไง และก็ไก่ถ่ายเป็นน้ำ สีขาว ควรให้ยาไรครับ

อ้างจาก: Amorn_009 ที่ มิถุนายน 15, 2012, 02:12:52 PM

พี่ชัชครับ ไก่ผม ขอบตาบวมๆ ข้างหนึ่ง มันเกิดจากไรครับ ยุ่งก็ไม่มี ควรรักษายังไง และก็ไก่ถ่ายเป็นน้ำ สีขาว ควรให้ยาไรครับ

ตามบวมๆเริ่มไม่ดีน่ะครับ...และมีถ่ายเหลวขาวด้วยสิ...ถ้าเปลี่ยนสีเป็นเขียว ขาวเหลืองล่ะงานเข้าเลยครับ..ตอนนี้แยกไก่ป่วยก่อนให้ยาหยอดตาแก้อักเสบของคนเช้าเย็นแบบฆ่าเชื้อน่ะครับมีหลายตัวราคาไม่สูงเปิดขวดแล้วแช่ตู้เย็นใว้น่ะครับ...ส่วนยากินต้องขึ้นอยู่กับไก่รุ่นไหนไม่เห็นบอกเลย อิอิๆๆ ;D

suteera:
อ้างจาก: จิ๊กโก๋บ้านนอก ที่ มิถุนายน 14, 2012, 12:34:58 PM

ตอนนี้เริ่มท้อกับอาการป่วยของไก่แล้ว วัคซีนก็ให้แล้วตามโปรแกรมทุกอย่าง การจัดการสถานที่เลี้ยง น้ำ อาหาร ก็พยายามรักษาความสะอาดอย่างดี แต่ก็ยังป่วยได้อีกบางครั้งรักษาแล้วหายแต่ก็กลับมาเป็นอีก หรือรักษาหายแล้วแต่เลี้ยงไปก็ไม่โต เหมือนกับไก่ที่เกิดมาพิการพยายามเลี้ยงอย่างดีเพราะว่าสงสารแต่เลี้ยงยังไงดีแค่ไหนสุดท้ายก็ไม่รอดอยู่ดี

อยากรู้ว่าถ้าไก่ป่วยเป็นโรคอะไรบ้างที่เราควรจะรักษาดูอาการ หรือว่าไม่ต้องรักษาแล้วจัดการทำลายไปเลยเป็นการควบคุมโรค ต่อไปผมจะได้ตัดสินใจเด็ดขาดไปเลยจะว่าทำบาปก็ยอมล่ะ

ผมเจอแบบนี้   แรก ๆ ก็ท้อเหมือนกัน  แต่กลับมาคิดและตั้งหลักใหม่  ต้องทำตามอาการคือ รักษา  ถ้าไม่ไหวก็ฝังเป็นเรื่องปกติ
แต่ที่สำคัญคือความสะอาดเล้า  ถ้าเกิดไก่ป่วยตั้งแต่สองตัวขึ้นไปให้สัณนิฐานว่ามีเชื้อโรคตกค้างในเล้า  ต้องย้ายไก่ออกแล้วพ่นยาฆ่าเชื้อ
หยุดใช้เล้า 2 สัปดาห์ หรือ 1 เดือนก็ดี  ก่อนเอาไก่เข้าเล้าให้โรยปูนขาวด้วย 

ลองหาอ่านกระทู้เก่า ๆ ของ K.ชัช เรื่องสุขอนามัย และการรักษาความสะอาดเล้า   ผมอ่านแล้วนำมาปรับใช้ให้เข้ากับงานประจำ
ตอนนี้ผมไม่มีปัญหาแล้ว   

อ้อ, ลืมบอกไปครับ  ผมจะสร้างเล้าไก่ขนาด 2.5 คูณ 2.5 เมตร  ให้มากกว่าความต้องการ 1 เล้า  หรือจะพูดว่าผมมีเล้าไก่ว่าง
อยู่ 1 เล้าตลอดเวลาก็ใช่ (เพิ่งมีครับ)   และต้องใช้เวลาสังเกตไก่เมื่อเราให้อาหาร เช้า และเย็น
เมื่อเริ่มพบไก่ป่วยจะรักษาได้ทันเวลาครับ

เรื่องเล้าหรือคอกสำรองดีมากๆเลยครับเป็นแบบเดียวกับต่างประเทศที่เลี้ยงระบบฟาร์มใหญ่ๆเลยครับ ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว