หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 84   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางพาราสายพันธุ์ใหม่ ปูทะเลไข่ ไผ่กิมซุง และมะนาวในวงบ่อ (เริ่มหน้า 62)  (อ่าน 492439 ครั้ง)
edso23
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:21:07 AM »

พี่ทิดวันแม่ พาคุณแม่ไปเที่ยวไหนครับ  ยิงฟันยิ้ม

----/---
ไม่ได้กลับบ้านต่างจังหวัดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 11:53:52 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า

adulsri
*

« ตอบ #657 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:53:46 PM »

วันอาทิตย์ไปหาปลามาต้มยำกันดีกว่า

เก็บภาพมาฝากชะหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
edso23
*

« ตอบ #658 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 01:41:25 PM »

วันอาทิตย์ไปหาปลามาต้มยำกันดีกว่า

[/ur

เก็บภาพมาฝากชะหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ทิดตัวนี้หน้าตาเริ่มจะคล้ายคนแล้ว ว่าไหม ยิ้มเท่ห์
adulsri
*

« ตอบ #659 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:52:02 AM »

ช่วงนี้ใครๆ ก็ปลูกมะนาว พอดีข้างสำนักมีร้านผลิตวงบ่อขาย เมื่อวานเข้าไปสอบถามบอกราคาวงบ่อละ 100 บาท ไม่รวมฝาก ส่วนที่ขอบวงบ่อแตก นิดๆ ขายวงบ่อละ 50 บาท เลยเอาที่ขอบแตกๆ นี่แหละไปทดลองปลูกดู 3 งวบ่อ ประหยัดดี

แป้นพิจิตร 1 เพาะเมล็ด ปลูกวงบ่อละ 2 ต้น ทดลองดูก่อนครับ ก่อนจะนำไปปลูกจริงที่ไร่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 10:55:39 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #660 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:42:24 PM »

ผมก็ทดลองปลูกเหมือนกันครับ 4 ต้น แต่ลงดินกะไว้เป็นพันธุ์ต่อ  ยิ้มเท่ห์

---/---
หวัดดีครับคุณเชนที่แวะมาเยี่ยมเยียนช่วงนี้ไม่ได้เข้าเว็ปฯ เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 01:36:21 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
adulsri
*

« ตอบ #661 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 01:57:12 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้าสวนเลยครับ  28 - 31 สิงหาคม 2556 ไปไหว้พระที่วัดใหญ่ชัยมงคล จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

นักท่องเที่ยวทั้งคนไทยและต่างชาติยังเดินทางมาเที่ยวไหว้พระกันเยอะมาก

แล้วเดินทางไปกราบนมัสการ หลวงพ่อจรัญฯ วัดอัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรี
ข้างกุฎิ มีต้นสาระ ต้นใหญ่ เป็นต้นไม้ที่พระพุทธเจ้าประสูติ

ท่านหลวงพ่อ ให้พรมาและฝากเตือนสติไว้ จะทำอะไรก็เจริญรุ่งเรืองครับ

วิธีใช้หนี้พ่อแม่ครับ
1. จงสร้างความดีให้กับตัวเอง และนี่ก็เป็นการใช้หนี้ตัวเอง ตัวเราพ่อให้หัวใจ แม่ให้น้ำเลือดน้ำเหลืองอยู่ในตัวแล้ว จะไปแสวงหาพ่อที่ไหน จะไป
    แสวงหาแม่ที่ไหน บางคนรังเกียจแม่ ว่าแก่เฒ่าไม่สวยไม่งาม พอตัวเองแก่ก็เลยถูกลูกหลานรังเกียจ จึงเป็นกงกรรมกงเกวียนยืดเยื้อกันต่อไปอีก
2. ใครที่คุณแม่ล่วงลับไปแล้ว ก็ให้หมั่นทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ท่าน และถ้าจะทำบุญด้วยการเจริญกรรมฐาน แล้วอุทิศส่วนกุศลไป การทำเช่นนี้
    ถือว่าได้บุญมากที่สุด ทั้งฝ่ายผู้ให้และผู้รับ
3. ผู้ใดก็ตาม ที่คุณแม่ยังมีชีวิตอยู่ ก็ให้กลับไปหาแม่ ไปกราบเท้าขอพรจากท่าน จะได้มั่งมีศรีสุข ส่วนคนที่เคยทำไม่ดีไว้กับท่าน ก็นำเทียนแพไป
    กราบขออโหสิกรรม ล้างเท้าให้ท่านด้วย เป็นการขอขมาลาโทษฯ
4. ขอฝากท่านไว้ไปสอนลูกหลาน อย่าคิดไม่ดีกับพ่อแม่เลย ไม่ต้องถึงกับฆ่าหรอก แค่คิดว่าพ่อแม่เราไม่ดี จะทำมาหากินไม่ขึ้น เจ๊ง ท่านต้องแก้
    ปัญหาก่อนคือ ถอนคำพูด ไปขอสมาลาโทษเสีย แล้วมาเจริญกรรมฐาน รับรองสำเร็จแน่ มรรคผลเกิดแน่ ฯ
5. บางคนลืมพ่อลืมแม่ อย่าลืมนะการเถียงพ่อเถียงแม่ไม่ดี ขอบิณฑบาต สอนลูกหลานอย่าเถียงพ่อเถียงแม่ อย่าคิดไม่ดีกับพ่อกับแม่ ไม่อย่างนั้นจะ
    ก้าวหน้าได้อย่างไร ก้าวถอยหลังดำน้ำไม่โผล่ ฯ
6. คนที่มีบุญวาสนา จะกตัญญูกับพ่อแม่ คนเถียงพ่อเถียงแม่เอาดีไม่ได้ คน ไม่พูดกับพ่อแม่ นั่งกรรมฐานร้อยปี ก็ไม่ได้อะไร? ถ้าไม่ขออโหสิกรรม ฯ
    ขออโหสิกรรม ที่คิดไม่ดีกับพ่อแม่ คิดไม่ดีกับครูบาอาจารย์ คิดไม่ดีกับพี่ๆน้องๆ จะไม่เอาอีกแล้ว เอาน้ำไปขันหนึ่ง เอาดอกมะลิโรย กายกัมมัง วจี
    กัมมัง มโนกัมมัง โยโทโส อันว่าโทษทัณฑ์ใด ความผิดอันใด ที่ข้าพเจ้าพลั้งเผลอสติไป ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ทั้งต่อหน้าและลับ
    หลัง ขอให้คุณพ่อคุณแม่ คุณปู่คุณย่า คุณตาคุณยาย คุณพี่คุณน้อง อโหสิกรรมให้ด้วย แล้วเอาน้ำรดมือรดเท้า ฯนี่แหละ ท่านทั้งหลายเอ๋ย เป็นหนี้
    บุญคุณพ่อแม่มากมาย ยังจะไปทวงนาทวงไร่ ทวงตึก มาเป็นของเราอีกหรือ ตัวเองก็พึ่งตัวเองไม่ได้ สอนตัวเองไม่ได้ เป็นคนอัปรีย์จัญไรในโลก
    มนุษย์ไปทวงหนี้พ่อแม่ พ่อแม่ให้แล้ว (ให้ชีวิต ให้…ให้… ให้….ฯลฯ ) เรียนสำเร็จแล้ว ยังช่วยตัวเองไม่ได้ มีหนี้ติดค้าง รับรองทำมาหากินไม่ขึ้น
    ฯ หนี้บุญคุณอันยิ่งใหญ่ เหลือจะนับประมาณ นั่นคือหนี้บุญคุณของบิดา มารดา
7. ลูกหลานโปรดจำไว้ เมื่อแยกครอบครัวไปมีสามีภรรยาแล้ว อย่าลืมไปหาพ่อแม่ ถึงวันว่างเมื่อไรต้องไปหาพ่อแม่ ถึงวันเกิดของลูกหลาน อย่าลืม
    เอาของไปให้พ่อแม่รับประทาน อย่ากินเหล้า เข้าโฮเต็ล
8. ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้เป็นมงคลนาม ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะชื่อเป็นเพียงนามสมมุติแทนตัวเรา อย่างหลวงพ่อชื่อจรัญ ปู่ตั้งให้ หมอดูบอกเป็น
    กาลกิณี แต่ทำไมเจริญรุ่งเรือง ขอให้เชื่อพระพุทธเจ้าทำดีได้ดี
9. ของดี ของ ปู่ ย่า ตา ยาย อย่าไปทำลายเลย ของพ่อแม่อย่าไปทำลายนะ หนีได้แน่นอน โยมมีกรรมฐาน มีทรัพย์ มีชื่อเสียง ความรัก บูชาทรัพย์
    บูชาชื่อเสียง ความรักของพ่อแม่ได้ เงินจะไหลนองทองจะไหลมา..พ่อแม่ให้อะไรเอาไว้ก่อน อย่าไปทำลายเสีย ถึงจะเป็นถ้วยพ่อแม่ให้มา
    ก็ไว้เป็นที่ระลึกก็ยังดีอย่าเอาไปทิ้งขว้าง ฯ
10. ถ้าต้องการเจริญก้าวหน้าขอฝากไว้ด้วย คนเรามี ๒ ก้าว จะก้าวขึ้นหรือก้าวลงดำน้ำไม่โผล่ ก้าวลงมันง่ายดี ก้าวขึ้นมันต้องยาก ของชั่วมันง่าย
    หลั่งไหลไปตามที่ต่ำ นี่บอกสอนลูกหลาน ต้องการจะบรรจุงานไม่ต้องไปวิ่งเต้น ดูลูกเสียก่อน กุศลเพียงพอหรือเปล่า ต้องเพิ่มกุศล ตัวอย่างเรียน
    จบครู สวดมนตร์เข้าเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องเป็นครู ทำงานธนาคารก็ได้ บริษัทก็ได้เดี๋ยวมีคนรับ บางรายทั้งสอบทั้งสมัครหลายแห่งไม่เคยเรียกเลย
    อาตมาให้นั่งกรรมฐาน พอ ๗ วันผ่านไปพวกมาตามให้เข้าไปทำงานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 03:28:57 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #662 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:07:40 PM »

อีกวัน ไปไหว้พระที่วัดไชยชุมพลชนะสงคราม จังหวัดกาญจนบุรี

ช่วงบ่ายๆ ไปวัดถ้ำเสือ จังหวัดกาญจนบุรี

แดดร้อนมากๆ
8888
*

« ตอบ #663 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:25:17 PM »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  ผมก็เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดหลวงพ่อจรัญครับ
อานิสงส์เลยได้พระเครื่องกวางหมอบมาเป็นที่ระลึกครบคนเลยแบบพ่อแม่ลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Komm
*

« ตอบ #664 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:39:14 AM »

ยิ้มเท่ห์ ผมก็ศรัทธาหลวงพ่อจรัญและอยากจะไปวัดอัมพวันคือกัน พอจะมีที่แวะเที่ยวพอแนะนำได้ใหมครับ แบบว่าไป 1 วันได้หลายๆที่  ยิงฟันยิ้ม
toon is
*

« ตอบ #665 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:30:19 PM »

[quote author=adulsri link=topic=67863.msg2341188#msg2341188 date=13780186

แล้วเดินทางไปกราบนมัสการ หลวงพ่อจรัญฯ วัดอัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรี
ข้างกุฎิ มีต้นสาระ ต้นใหญ่ เป็นต้นไม้ที่พระพุทธเจ้าประสูติ

____////____/_
ดีครับพี่ทิด ผมพึ่งไปกราบนมัสการมาครับ
แต่ไม่ได้ขึ้นไปกุฏิ เหมือนพี่ทิด ทราบมาว่าเฉพาะลูกศิษย์
ที่ใกล้ชิดเท่านั้น555 ไม่ธรรมดา
8888
*

« ตอบ #666 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:30:42 AM »

อ้างถึง

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นตอนที่ท่านปรินิพพานครับ

อ้างถึง
ดีครับพี่ทิด ผมพึ่งไปกราบนมัสการมาครับ
แต่ไม่ได้ขึ้นไปกุฏิ เหมือนพี่ทิด ทราบมาว่าเฉพาะลูกศิษย์
ที่ใกล้ชิดเท่านั้น555 ไม่ธรรมดา

จริงครับ  ผมเคยไปหลายครั้งแต่เข้ากุฏิท่านไม่ได้เลย ลูกศิษย์กันท่าตลอด  แปลว่าเป็นคนมีบุญสะสมมามาก
แต่ปางก่อน ไม่ธรรมดาจริงๆครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Komm
*

« ตอบ #667 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 10:10:39 PM »

ทิดจิโล่มอย่าลืมนะท่าน ..ทำแต่งาน..อย่าลืมสร้างทรงพุ่มให้ยางนะ
ผมลืมเลย
เพิ่งคิดได้ กะว่าจะครอบยอด 19-20ตค.นี้แหละ (กลับบ้านไปเลือก อบต.)
..เตือนความจำให้.. ยิงฟันยิ้ม

ดีครับคุณ komm ที่แวะมาทักทาย ช่วงนี้งานยุ่งมากครับ ส่วนทรงพุ่มผมคงไม่ทำครับปล่อยให้ธรรมชาติรังสรรค์เองดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 04:55:02 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #668 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 05:01:25 PM »

หวัดดีครับตามที่บอกครับงานยุ่งเลยไม่ได้เขามาอัพเท่าไหร่ วันนี้หลานสาวไปไร่เลยเก็บภาพไลท์มาให้ดูการเจริญเติมโตของต้นไม้ที่ปลูกไว้ริมห้วยครับ

มันห้านาที่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

zin
*

« ตอบ #669 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 07:38:31 PM »

ต้นนี้เป็นสาละลังกา มีถิ่นกำเนิดอยู่ที่อเมริกาใต้ แต่ทำไมมีชื่ออย่างนี้ก็ไม่รู้ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดกับพุทธประวัติครับ

ส่วนต้นนี้เป็นสาละอินเดีย ที่อยู่ในพุทธประวัติครับ ผู้คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดกันอยู่ครับ

รูปจาก I-Net ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 10:01:03 PM โดย zin » บันทึกการเข้า
toon is
*

« ตอบ #670 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 05:45:04 PM »

วันนี้เป็นคณะอนุกรรมสืบสวนสอบสวน ไปสอบคดีผู้สื่อหลายหนึ่ง ให้ข่าวด้วยข้อความอันเป็นเท็จทำให้ผู้อื่นเสียหาย ในความนิยมและซื่อเสียง สอบไปถ่ายรูปอยากลงหน้าหนึ่งใช่ สงสัยชีวิตราชการผมจะจบก็คราวนี้ ระบายความในใจให้พีทิดฟังนิดหนึ่ง555
เงียบจับพี่ทิด พอดีพ่อที่บ้านโทรมาบอกว่าทางเทศบาลเขาให้ไปลงทะเบียนเพื่อขอรับค่าชดเชยค่าปุ่ยไร่ละ 2500 เท่าที่ทราบเขาให้เฉพาะยางที่เปิดกรีดแล้ว ยางผมเพิ่งเดียวได้ด้วยเหรอผมสงสัย ^หรือป่าวครับ งง เจ๋ง เจ๋ง

/------/------
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าได้หรือเปล่า แต่ที่บ้าน เทศบาลเขาก็ให้มาลงทะเบียนไว้เหมือนกันครับ ช่วงนี้งานค่อนข้างเยอะไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 05:16:42 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #671 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:05:00 PM »

เข้าหน้าฝนมองไปทางไหนก็เขียวชะอุ่มไปหมด โดยเฉพาะหญ้าเอาไม่อยู่เลย  เลยเอาสวนรกมาฝากมาอัพชะหน่อย ประเดิมด้วยกล้วย และ ประดู่ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 84   ขึ้นบน
  พิมพ์