หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 84   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางพาราสายพันธุ์ใหม่ ปูทะเลไข่ ไผ่กิมซุง และมะนาวในวงบ่อ (เริ่มหน้า 62)  (อ่าน 492790 ครั้ง)
wee6
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #640 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:37:11 AM »

ยิ้ม เข้ามาทักทายอีกรอบครับ ผมก็มีเพื่อนอยู่ขอนแก่นครับเคยไปเที่ยวขอนแก่นตอนเพื่อนบวชด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้ม ที่ของผมลงปอเทืองไว้ก่อนเพื่อรอกิ่งพันธุ์และปรับดินเพราะเป็นที่นาครับ
 ยิ้ม ส่วนมูลวัวก็เอามาลงไว้หลายกระสอบแล้วครับ มูลวัวนี้ดีจริงๆครับตรงไหนที่โรยไว้ดินจะขุดง่ายมากครับ

--/----
หวัดดีตอนบ่ายๆ ครับคุณวี ถ้าไม่ได้รีบเร่งอะไร ปอเทืองก็ดีครับ ของผมก่อนปลูกในแต่ละปีใช้ขี้วัว กากขี้อ้อยจากโรงน้ำตาล สั่งมาลงกระจายกองๆ ให้ทั่วไร่เลย สังเกตตามกองปุ๋ยหญ้าขึ้นตรึมเลย พอฝนมาห่าแรก ก็ไถ่พรวนเลย ดีรวนสุยดีมากๆ ตรงไหนดินแข็ง ดินดานก็ใส่เยอะหน่อย สองปีเห็นผลดินเปลี่ยน คือรวนสุยดีขึ้นเยอะเลย เก็บน้ำได้ดี อาจจะเพิ่มต้นทุนแต่คุ้มค่ามาก ปลูกอะไรก็งาม ระยะยาวดีกว่าปุ๋ยเคมีแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 12:48:44 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า

toon is
*

« ตอบ #641 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 01:00:50 PM »

หวัดดีครับพี่ เจอตัวเป็นๆ ยังไม่แก่เลยนะพี่ ขอบคุณนะครับที่เลี้ยงข้าวหนึ่งมื้อ และต้นไม้ฟรี 55 ต้นผักหวานป่าสิบต้น มะม่วงแก้วสิบต้น มะนาวแป้นเพาะเมล็ด สิบต้น อินทผาลัม สิบต้นผมเข้าใจว่าเป็นร้านเล็กๆ ไปถึงไม่กล้าเข้าไปครับ 55 ไหนๆ ก็มาแล้วลุย ใจดีจุงเบย เจ๋ง เจ๋ง

----/---
หวัดดีครับคุณตูน
ก็แบ่งๆ กันไปปลูกครับ อยู่กับผมมาสองปีแล้วรากงอกคดเต็มถุง ไม่ได้ขนไปปลูกชะที่สงสารต้นไม้ครับ คงอยากออกจากถุงเพาะเต็มแก่ ถ้ามันพูดได้คงจะบอกว่า กูได้รับอิสระภาพแล้วประมาณนั่นเลยนะผมว่า ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 01:14:35 PM โดย toon is » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #642 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:37:49 PM »

หยุด 4 วัน ออกกำลังชะหน่อย ปลูกมะม่วง ที่ตอนไว้ออกรากยาวแล้ว

ชำไว้ในร่มก่อน ให้แข็งแรงค่อยเอาไปปลูก  ยิงฟันยิ้ม
adulsri
*

« ตอบ #643 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:48:34 PM »

่ว่างๆ ก็ชวนเด็กๆ มาแกะเนื้อปู ไข่ปู ไว้ทำน้ำพริกไข่ปู ข้าวผัดปู

แกะเนื้อปูต้องมีคนนั่งคุมงาน เผลอไม่ได้แกะใส่ปากตัวเองหมด เพราะไข่ปูยิ่งกิน ยิ่งมันขอบอก ยิงฟันยิ้ม 
adulsri
*

« ตอบ #644 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:01:46 PM »

เนื่องในวันเข้าพรรษา ไปทำบุญตักบาตร ไถ่ชีวิตโคสักคน ..สักตัวเป็นศิริมงคลกะชีวิต ยิงฟันยิ้ม

อานิสงส์ของการไถ่โคกระบือ
เราคงรู้สึกหดหู่ไม่น้อยที่เวลาเราเห็นรถติดแล้วเห็นพวกรถบรรทุกวัว - ควายที่จะนำไปยังโรงเชือดหรือโรงฆ่าสัตว์จึงอยากมาบอกถึงอานิสงส์ของการไถ่ชีวิตวัว - ควายเหล่านั้น เพื่อที่เพื่อนๆ ท่านใดสนใจอยากไปร่วมทำบุญไถ่ชีวิตวัว - ควายเหล่านั้นกัน
การไถ่ชีวิตโคกระบือนั้นจะได้อานิสงส์ใหญ่ เพราะถือเป็นชาติที่ใกล้มนุษย์(หมายถึงเชื่อว่าชาติต่อไปของโคกระบือมีสิทธิ์มากที่จะได้เกิดมาเป็นมนุษย์) การที่โคกระบือถูกจับเข้าโรงฆ่าสัตว์จะทำให้จิตเศร้าหมอง ในขณะตายจึงทำให้ชาติต่อไปเดิมมีสิทธิ์ได้มาเกิดเป็นมนุษย์จะต้องเสียโอกาสเพราะจิตเศร้าหมอง การไถ่ชีวิตโคกระบือจึงหมายถึงช่วยให้สัตว์ในอบายภูมิสามารถกลับมาเกิดเป็นมนุษย์โดยช่วยให้จิตไม่เศร้าหมองทรมานก่อนตาย อีกทั้งผู้ที่ทำบุญด้วยการบริจาคทรัพย์ไถ่ชีวิตโคกระบือ ด้วยอานิสงส์ผลบุญในด้านการช่วยเหลือชีวิตคนหรือสัตว์อื่นให้รอดพ้นจากความตายนั้น จะได้รับอานิสงส์คือมีอายุที่ยืนยาวปราศจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพภัย ร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ รอดพ้นจากกรรม ที่เรียกว่าชะตาขาดหรือหมดวัยอันควร หรือการเจ็บป่วยด้วยโรคกรรมก็ตาม ถ้ามีโอกาสอย่าลืมทำบุญไถ่ชีวิตโคกันนะครับพี่น้อง

adulsri
*

« ตอบ #645 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:19:32 PM »

ทำบุญเสร็จแล้วก็หิวๆ

เป็ดสายลวด ออส่วนทะเล เนื้อปลาเก๋าสามรส ยิงฟันยิ้ม
adulsri
*

« ตอบ #646 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:34:51 PM »

ศุกร์ที่ผ่านมา ฟุตซอลนัดกระซับมิตร ระหว่าง ทีมคุมประพฤติ /ปลัด อบต. ปะทะ กกต./ปปจ. ผล  9 : 11

โครตเหนื่อย
8888
*

« ตอบ #647 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 06:02:02 PM »

อ้างถึง...

เนื่องในวันเข้าพรรษา ไปทำบุญตักบาตร ไถ่ชีวิตโคสักคน ..สักตัวเป็นศิริมงคลกะชีวิต ยิงฟันยิ้ม

อานิสงส์ของการไถ่โคกระบือ
เราคงรู้สึกหดหู่ไม่น้อยที่เวลาเราเห็นรถติดแล้วเห็นพวกรถบรรทุกวัว - ควายที่จะนำไปยังโรงเชือดหรือโรงฆ่าสัตว์จึงอยากมาบอกถึงอานิสงส์ของการไถ่ชีวิตวัว - ควายเหล่านั้น เพื่อที่เพื่อนๆ ท่านใดสนใจอยากไปร่วมทำบุญไถ่ชีวิตวัว - ควายเหล่านั้นกัน
การไถ่ชีวิตโคกระบือนั้นจะได้อานิสงส์ใหญ่ เพราะถือเป็นชาติที่ใกล้มนุษย์(หมายถึงเชื่อว่าชาติต่อไปของโคกระบือมีสิทธิ์มากที่จะได้เกิดมาเป็นมนุษย์) การที่โคกระบือถูกจับเข้าโรงฆ่าสัตว์จะทำให้จิตเศร้าหมอง ในขณะตายจึงทำให้ชาติต่อไปเดิมมีสิทธิ์ได้มาเกิดเป็นมนุษย์จะต้องเสียโอกาสเพราะจิตเศร้าหมอง การไถ่ชีวิตโคกระบือจึงหมายถึงช่วยให้สัตว์ในอบายภูมิสามารถกลับมาเกิดเป็นมนุษย์โดยช่วยให้จิตไม่เศร้าหมองทรมานก่อนตาย อีกทั้งผู้ที่ทำบุญด้วยการบริจาคทรัพย์ไถ่ชีวิตโคกระบือ ด้วยอานิสงส์ผลบุญในด้านการช่วยเหลือชีวิตคนหรือสัตว์อื่นให้รอดพ้นจากความตายนั้น จะได้รับอานิสงส์คือมีอายุที่ยืนยาวปราศจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพภัย ร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ รอดพ้นจากกรรม ที่เรียกว่าชะตาขาดหรือหมดวัยอันควร หรือการเจ็บป่วยด้วยโรคกรรมก็ตาม ถ้ามีโอกาสอย่าลืมทำบุญไถ่ชีวิตโคกันนะครับพี่น้อง

-----/-------

อนุโมทนาบุญด้วยครับ.... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 10:36:14 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #648 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 01:38:58 PM »

เมื่อคืนเลี้ยงรับหัวหน้างานสืบสวนคนใหม่ พ.ต.ท.กฤษณ์ ณ ร้านอาหารภูมิเศรษฐี

เพื่อนคู่กายตัวใหม่ ไปไหนๆ ก็อุ่นใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;
edso23
*

« ตอบ #649 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 02:30:31 PM »

อยากได้ไปนอนเป็นเพื่อนเฝ้าสวนสักกระบอกราคาอยู่ที่เท่าไรครับ ไร่ค่อนข้างเปลี่ยวไม่ใช่คนในพื้นที่ด้วยถ้ามีคงอุ่นใจเวลานอนค้างที่ไร่ครับ ฮืม เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 10:46:16 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
Rattanan Thumcharoenjinda
*

« ตอบ #650 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:26:59 PM »

Glock 19 ตอนนี้ราคาไปไกลแล้ว เมื่อก่อนซื้อแค่55000เองครับ เดี๋ยวนี้85000แล้วครับ เหมาะเฝ้าสวนครับลูกดกดูแลง่ายไม่ต้องพะวงเรื่องสนิม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #651 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:00:47 PM »

อยากได้เด้ เพื่อนคู่กาย นี่ เคยมีรุ่นนี้ใช้ดีครับ จับแม่นมากยิงนก ยิงปลา

-----/----
หวัดดีตอนเช้าครับ เสี่ยเม่น ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมเยี่ยน
เหมะมือดีมากครับตัวนี้ ปืนโครงการฯ สน.สก.
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 11:28:20 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #652 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 02:00:18 PM »

เมื่อวานมีแข่งกีฬา

แข่งเสร็จฉลองที่ร้านภูมเศรษฐี  แล้วรีบบึ่งมาหาเพื่อนสมาชิกที่นัดกันไว้

ได้แนวคิดทฤษฎีของสวนขี้คร้าน  ปฏิวัติยุคสมัยด้วยฟางเส้นเดียว  คุณปู่ฟู  กินไป ุคุยไป ได้แง่คิด มุมมอง หลากหลายมิติมากเสียดายมีเวลาน้อยไปหน่อย และก็ขอขอบคุณ พี่ธีรพันธ์กับแฟนคนสวย สำหรับของฝากต้นชะม่วง และต้นเทพทาโร ต้นไม้ประจำจังหวัดพังงา ต้นไม้ปราบเซียน 555 และขอบคุณ คุณดีมีชัย สำหรับของฝากน้ำหมักชีวภาพ จามจุรี และเม็ดเพกา 55 กินไป คันไป ผมรู้สึกแย่เลยที่ชวนกินกุ้ง หายคันยังครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 12:48:03 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #653 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 02:12:20 PM »

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับ...เลี้ยงดู แต่ไม่ปูเสื่อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพราะนั่งโต๊...อาหารแซ๊บมากครับ ตัวสดๆตัวโตๆ... อายจัง อายจัง
กินไปคันไปเพราะหัวเชื้อ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อาจจะน้อยไปหน่อย
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ...แถมกล้าไม้หลากหลายเลย...หายคันแล้วครับท่าน... ยิ้มเท่ห์

---/---
ไว้คราวหน้า จะพาไปปูเสื่อนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 03:04:40 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #654 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 03:41:19 PM »

อาหารอร่อยมากครับ  ว่างๆ จะต้องกลับไปชิมหัวปลาให้ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
adulsri
*

« ตอบ #655 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 01:14:45 PM »

เมื่อช่วงเย็นๆ เข้าสวนน้อยๆ ไปเก็บตะไคร้ เพื่อมาทำพริกแกงครับ

มันขุนศรี กำลังโต

ลูกชายบอกจะมาช่วยเก็บโหรพา สุดท้ายเล่นอย่างเดียวเลย

เก็บตะไคร้ได้หน่อยเดียว ค่ำชะแล้ว มะละกอรอด 2 ต้น หลังจากที่ปลูกมาหลายครั้ง แต่เป็นมะละกอตัวผู้ (มะละกอสาย) คราวนี้สมใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 01:21:09 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 84   ขึ้นบน
  พิมพ์