การทำปุ๋ยน้ำ

(1/2) > >>

wannisa_ole:
ถ้าเราไม่มี em และ พด เรามีแต่หัวเชื้อที่เขาหมักแล้วตามตลาดเราสามารถมาหมักใช้ได้ไหมครับ แทน em นะครับ แล้วเก็บไว้ได้กี่วัน แล้วต้องหมักกี่วัน ขอวิธีการทำเลยครับขอบคุณครับ ใส่ขี้ความด้วยได้ไหมครับ :-[

deemeechai:
ช่วยแสดงความเห็นครับ
ใช้แทนกันได้หมดครับ หรือหน้าดินดีก็ได้ครับ เช่นตัวอย่าง
อินทรีย์วัตถุ 3 ส่วน
กากน้ำตาล 1 ส่วน
หัวเชื้อ 1 ส่วน
น้ำสะอาดปราศจากคลอรีน 10 ลิตร
หมักไว้ 90 วัน

konthain(นพ):
ลองไปอ่านกระทู้ตามลิ้งค์ดูมั๊ยครับ  ;D
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=67292.0

;)

wannisa_ole:
ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ และอยากถามเพิ่มเิิติมหน่อยครับว่า ถ้าสำเร็จแล้วปุ๋ยน้ำนี้จะมีอายุอยู่ได้กี่วันครับ และเราสามารถเอาน้ำนี้ไปหมักต่อได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

konthain(นพ):
อ้างจาก: wannisa_ole ที่ มิถุนายน 14, 2012, 10:44:41 AM

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ และอยากถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า ถ้าสำเร็จแล้วปุ๋ยน้ำนี้จะมีอายุอยู่ได้กี่วันครับ และเราสามารถเอาน้ำนี้ไปหมักต่อได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ทำเสร็จแล้วใช้ไม่หมดเก็บได้เป็นปีสองปีครับแต่ควรคอยเติมกากน้ำตาลและคนเป็นระยะนะครับ
น้ำในถังหมักก็สามารถเอาไปหมักต่อได้ครับ เราเรียกว่าการขยายเชื้อ หรือเรียกว่าเชื้อขยายก็ได้โดยเอากากน้ำตาลและน้ำใส่เพิ่มเข้าไปหมักไว้ 7-10 วันเพื่อกระตุ้นให้จุลินทรีย์ทำงาน(แพร่พันธุ์)แล้วนำไปผสมกับน้ำใช้ตามอัตราส่วนที่จะใช้ว่าใช้งานใด

หรือถ้าทำเป็นหัวเชื้อ(ก็เหมือนกับเรามี EM ของเราเองแล้ว)เอาไปเริ่มกระบวณการหมักอินทรีย์วัตถุในถังใหม่ก็ได้ครับ
ไม่ต้องไปซื้อหาหัวเชื้อจุลินทรีย์ใหม่  ;D

;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป