ข่าว
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่าแห่งความภูมิใจ ณ บ้านสวนหุบกระเบียน หน้า 14 ,15  (อ่าน 116296 ครั้ง)
sho
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 11:03:56 PM »

สายพันธุ์โคกอิสาน ภูมโนรมย์ มุกดาหาร 56 ถูกฝนแรกเมื่อวันเสาร์ที่แล้ว แตกยอดดีมาก แต่ยอดเล็กว่า สายพันธุ์ภาคกลาง ชาวบ้านชอบบอกว่าอร่อยแท้แน่นอน โลละ 300 อัพ ยังไม่ชิมครับอดเอา
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับว่าเมล็ดผักหวานจากภูมโนรมย์ผมว่าโตช้ามากๆปี56และปี57ผมซื้อมาปีละ5โลปี57เมล็ดเล็กมากๆลองนับดู5โลได้พันสี่ร้อยกว่าเมล็ด พันธ์จากห้วยยางก็โตช้าเหมือนกัน เมล็ดพันธ์จากจังหวัดตากผมว่าโตเร็วใกล้เคียงกับพันธ์จากอำเภอบ้านหมอสระบุรีแต่ราคาต่างกันมากปี56ผมซื้อมาสองร้อยเมล็ดๆละ3.50บาทชุดแรกชุดสองขึ้นเป็นเมล็ดละ5บาทแล้วยื่งปีนี้เมล็ดละ7บาทขายแพงมากๆ ปีนี้จะปลูกเพิ่มอีกร้อยหลุมปลูกแบบผสมจากบ้านหมอสองเมล็ดจากตากสามเมล็ดจากภูมโนรมย์สี่เมล็ดรวมเป็นหลุมละเก้าเมล็ดลองดูจะต่างกันมากแคไหน

choktavee
*

« ตอบ #481 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 05:55:41 AM »

สายพันธุ์โคกอิสาน ภูมโนรมย์ มุกดาหาร 56 ถูกฝนแรกเมื่อวันเสาร์ที่แล้ว แตกยอดดีมาก แต่ยอดเล็กว่า สายพันธุ์ภาคกลาง ชาวบ้านชอบบอกว่าอร่อยแท้แน่นอน โลละ 300 อัพ ยังไม่ชิมครับอดเอา
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับว่าเมล็ดผักหวานจากภูมโนรมย์ผมว่าโตช้ามากๆปี56และปี57ผมซื้อมาปีละ5โลปี57เมล็ดเล็กมากๆลองนับดู5โลได้พันสี่ร้อยกว่าเมล็ด พันธ์จากห้วยยางก็โตช้าเหมือนกัน เมล็ดพันธ์จากจังหวัดตากผมว่าโตเร็วใกล้เคียงกับพันธ์จากอำเภอบ้านหมอสระบุรีแต่ราคาต่างกันมากปี56ผมซื้อมาสองร้อยเมล็ดๆละ3.50บาทชุดแรกชุดสองขึ้นเป็นเมล็ดละ5บาทแล้วยื่งปีนี้เมล็ดละ7บาทขายแพงมากๆ ปีนี้จะปลูกเพิ่มอีกร้อยหลุมปลูกแบบผสมจากบ้านหมอสองเมล็ดจากตากสามเมล็ดจากภูมโนรมย์สี่เมล็ดรวมเป็นหลุมละเก้าเมล็ดลองดูจะต่างกันมากแคไหน

พันธ์จากห้วยยาง สกลนคร และโคกอิสานทั่วไป รวมทั้งจาก สปป ลาว น่าจะเป็นสายพันธุ์เดียวกัน ส่วนอีกกลุ่มสายพันธุ์บ้านหมอ ตาก อุทัยธานี กาญจนบุรี น่าจะเป็นกลุ่มสายพันธุ์อีกสายหนึ่ง เลือกซื้อมาลองเปรียบเทียบดู ทำถูกแล้วครับ ได้หลากหลายสายพันธุ์เอาไว้คัดเลือกพันธุ์ของสวนเราเอง
tian2507
*

« ตอบ #482 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:48:05 AM »

ความภูมิใจ ณ บ้านสวนหุบกระเบียน หน้า 14 ,15 

« ตอบ #479 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 06:29:13 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
 +1 LIKE

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: tian2507 ที่ มีนาคม 13, 2015, 02:10:53 PM

ขออนุญาตมาชมสวนครับ และรบดวนสอบถามหาต้นกล้าตะขบด้วยครับมีแหล่งขายที่ไหนบ้างครับผมอยู่อุดรครับ ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ยินดีครับที่มาเยี่ยมชม กล้าตะขบแหล่งใหญ่ของการเพาะไม้อยู่ที่ห้วยยาง โคกศรีสุพรรณ สกลนคร ลองสอบถามสำนักงานเกษตรจังหวัดสกลนครดูก่อนก็ได้เพื่อความมั่นใจครับ

ครับผมจะสอบถามดูครับ ขอคุณข้อมูลดีๆมากครับ
nitikannoi
*

« ตอบ #483 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 08:03:21 AM »

สวัสดีค่ะ พี่ โชคทวี หนูชื่อ นิติกานต์  ค่ะ หนูอยู่งานพัสดุ สาสุขจังหวัดมุกดาหารค่ะ สนใจอยากปลูกผักหวานป่า สัก 10 -20 ต้น พอได้แกงกินในครัวเรือนค่ะ และอยากได้เมล็ดผักหวานยอดเหลือง มาเพาะเอง หาซื้อที่ไหนคะ และหนูก็เพาะต้นตาขบไว้ มันไม่เกิดเลยค่ะ รบกวนช่วยบอกวิธีการด้วยค่ะ
choktavee
*

« ตอบ #484 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 12:02:46 PM »

สวัสดีค่ะ พี่ โชคทวี หนูชื่อ นิติกานต์  ค่ะ หนูอยู่งานพัสดุ สาสุขจังหวัดมุกดาหารค่ะ สนใจอยากปลูกผักหวานป่า สัก 10 -20 ต้น พอได้แกงกินในครัวเรือนค่ะ และอยากได้เมล็ดผักหวานยอดเหลือง มาเพาะเอง หาซื้อที่ไหนคะ และหนูก็เพาะต้นตาขบไว้ มันไม่เกิดเลยค่ะ รบกวนช่วยบอกวิธีการด้วยค่ะ
เมล็ดผักหวานสั่งได้ที่เวปนี้แหละ ทีตลาดกลางสินค้าเกษตรทั่วไป ให้ติดต่อผู้ขายผ่านในกระทู้เลย ตอนนี้ยังจองทันอยู่  ส่วนการเพาะตะขบก็พอมีในเวปนี้แหละผมก็ยังไม่เคยทดลอง แต่มีหลักที่อ่านมาคือ บี้เอาเมล็ดที่สุกแล้วเอาแต่เมล็ด แช่น้ำไว้ประมาณหนึ่งสัปดาห์ นำเมล็ดไปหยอดใส่ดินเพาะ ในที่ร่มรำไร ในเรือนเพาะชำ รอจนเกิดเป็นต้นพอประมาณ แล้วแยกไปเลี้ยงในถุงเพาะ ให้ลำต้นได้ประมาณ แล้วค่อยนำไปปลูกลงหลุมได้ แต่ถ้าขี้เกียจรอขั้นตอนเยอะเพราะต้องการไม่มากก็หาซื้อตามตลาดขายพันธุ์ไม้ทั่วไป ตะขบ 1. ต้น ปลูกผักหวานได้หลายต้น
nitikannoi
*

« ตอบ #485 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 07:22:28 AM »

ขอบพระคุณค่ะ ต่อไปหนูอาจจะะรบกวนพี่บ่อยขึ้น นะคะ
PADARAT
*

« ตอบ #486 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 04:14:05 PM »

สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันเป็นคน นครพนม แต่มาทำงานที่ สมุทรปราการ อยากกลับบ้านไปทำการเกษตรเต็มทีแล้วคะ แต่ติดที่เงินทุน ยังไม่พร้อม ยังไงก็ขอเข้าไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอด้วยคนนะคะ  อยากให้พ่อแม่ ได้เห็นสวนของคุณหมอด้วยคะ เพราะทำแต่นา ด้วยอายุที่มากขึ้นทำนาก็ไม่ค่อยไหว เลยอยากให้ท่านได้แนวคิดทำการเกษตรแบบผสมผสาน   ถ้ายังไง ขอรบกวนไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอนะคะ   ขอบคุณคะ

โอ
choktavee
*

« ตอบ #487 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 07:28:51 PM »

สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันเป็นคน นครพนม แต่มาทำงานที่ สมุทรปราการ อยากกลับบ้านไปทำการเกษตรเต็มทีแล้วคะ แต่ติดที่เงินทุน ยังไม่พร้อม ยังไงก็ขอเข้าไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอด้วยคนนะคะ  อยากให้พ่อแม่ ได้เห็นสวนของคุณหมอด้วยคะ เพราะทำแต่นา ด้วยอายุที่มากขึ้นทำนาก็ไม่ค่อยไหว เลยอยากให้ท่านได้แนวคิดทำการเกษตรแบบผสมผสาน   ถ้ายังไง ขอรบกวนไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอนะคะ   ขอบคุณคะ
ยินดีมากเลยครับเจ้าของสวนที่เก็บผักหวานขายก็เป็นคนธาตุพนม  อยู่อำเภอใดน้อ ผมบรรจุครั้งแรก นาหว้า นาแก ท่าอุเทน แล้วย้ายกลับมุกดาหาร ปี 37
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2015, 07:49:49 PM โดย choktavee » บันทึกการเข้า
PADARAT
*

« ตอบ #488 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:59:51 AM »

สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันเป็นคน นครพนม แต่มาทำงานที่ สมุทรปราการ อยากกลับบ้านไปทำการเกษตรเต็มทีแล้วคะ แต่ติดที่เงินทุน ยังไม่พร้อม ยังไงก็ขอเข้าไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอด้วยคนนะคะ  อยากให้พ่อแม่ ได้เห็นสวนของคุณหมอด้วยคะ เพราะทำแต่นา ด้วยอายุที่มากขึ้นทำนาก็ไม่ค่อยไหว เลยอยากให้ท่านได้แนวคิดทำการเกษตรแบบผสมผสาน   ถ้ายังไง ขอรบกวนไปหาความรู้ที่สวนคุณหมอนะคะ   ขอบคุณคะ
ยินดีมากเลยครับเจ้าของสวนที่เก็บผักหวานขายก็เป็นคนธาตุพนม  อยู่อำเภอใดน้อ ผมบรรจุครั้งแรก นาหว้า นาแก ท่าอุเทน แล้วย้ายกลับมุกดาหาร ปี 37
ขอบคุณคะ คุณหมอ ดิฉัน เป็นคน อ.นาแก คะเข้ามาหาความรู้ใน เว็บเกษตรพอเพียง ก็ประมาณหนึ่งแล้วหาอ่านไปเรื่อยๆ ก็มาสดุด ของคุณหมอนี้แหละคะใกล้บ้าน เลยอยากไปเห็นสถานที่จริง ที่สวนคุณหมอนะคะ สักวันคงได้ไปรบกวนนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

โอ
nitikannoi
*

« ตอบ #489 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 08:00:34 AM »

พี่โชคทวี  รบกวนถามด้วยค่ะ  หนูเพาะผักหวานไว้แล้ว รากยาว 2 ข้อนิ้วมือ หนูว่าจะเพาะใส่ถุงดำก่อน ส่วนผสมมีอะไรบ้างคะ ถุงยาวขนาดไหน เพราะว่าดิน ที่ถมไว้ที่จะปลูกนั้น ขณะนี้มันยังแข็งมาก หารถมาไถเขาก็บอกว่าไถไม่ได้ค่ะ
choktavee
*

« ตอบ #490 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 10:55:47 AM »

พี่โชคทวี  รบกวนถามด้วยค่ะ  หนูเพาะผักหวานไว้แล้ว รากยาว 2 ข้อนิ้วมือ หนูว่าจะเพาะใส่ถุงดำก่อน ส่วนผสมมีอะไรบ้างคะ ถุงยาวขนาดไหน เพราะว่าดิน ที่ถมไว้ที่จะปลูกนั้น ขณะนี้มันยังแข็งมาก หารถมาไถเขาก็บอกว่าไถไม่ได้ค่ะ

ถุงเพาะต้นไม้ทั่วไปเพาะได้ครับไม่จำเป็นต้องยาวมาก เพราะหลังจากเตรียมหลุมแล้วปลูกได้เลยไม่ต้องรอให้นาน ช่วงที่เหมาะที่สุดคือช่วงเดือนสิงหาคม_กันยายน โดยปลูกตะขบไว้ก่อน ดินเพาะทั่วไปที่ขายตามท้องตลาดก็ใช้ได้ ถ้าแบบง่ายๆ ก็ใช้ดินปล่าวๆเลย ไม่ต้องผสมอะไร จะสำคัญที่การเตรียมหลุมปลูกจะต้องขุดให้ 30*30*30 เซนติเมตร แล้วรองก้อนหลุมด้วยปุ๋ยคอก  ที่สวนผมเพาะเมล็ดให้แตกแล้วปลูกเลย โดยขุดหลุมไว้รอเมล็ดผักหวานตั้งแต่เดือนมีนาคมรองก้นหลุมและกลบไว้อย่างดี ตอนนี้ปลูกไปแล้ว 200 หลุมๆละ สี่เมล็ด  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 12:27:16 PM โดย choktavee » บันทึกการเข้า
choktavee
*

« ตอบ #491 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:34:23 AM »

ต้นที่ผมจับอยู่ และต้นที่อยู่ด้านหลังผมเป็นพันธุ์บ้านหมอ ปลูก พค 57 ปลูกโดยขุมหลุมรอ พอเมล็ดมาเพาะให้แตกแล้วปลูกเลย ตอนนี้สูงเลยเข่าแล้วหลายต้น
choktavee
*

« ตอบ #492 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:41:54 AM »

รับคณะดูงานจากเกษตรจังหวัดมุกดาหาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2015, 04:23:51 AM โดย choktavee » บันทึกการเข้า
nitikannoi
*

« ตอบ #493 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 07:35:50 AM »

ขอบคุณค่ะพี่ ถึงวันนี้แล้วหนูปลูกเสร็จแล้วค่ะ แบบด่วน ไม่ได้ผลอย่างไรก็เป็นประสบการณ์ อย่างน้อยเราก็ได้ลองทำแล้ว ดีกว่านอนเล่นเฉย ๆ ดีกว่าเอาเงินไปซื้อหวยค่ะ  โดยนำเมล็ดที่งอกไปปลูกเลย จ้างคนขุด ปลูกเกือบ 3 วัน สำหรับเมล็ด 1 กก.ได้เมล็ดที่งอกกว่า 260 เมล็ด เหนื่อยมาก เกือบไม่รอดค่ะ  ปลูกแล้วอีกกี่วันคะถึงจะเห็นต้นงอกขึ้นมา แล้วช่วงปลูกใหม่นี้ รดน้ำอย่างไรคะ เมื่อไรเราถึงจะใส่ปุ๋ยคะ  ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
choktavee
*

« ตอบ #494 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 11:12:44 AM »

ขอบคุณค่ะพี่ ถึงวันนี้แล้วหนูปลูกเสร็จแล้วค่ะ แบบด่วน ไม่ได้ผลอย่างไรก็เป็นประสบการณ์ อย่างน้อยเราก็ได้ลองทำแล้ว ดีกว่านอนเล่นเฉย ๆ ดีกว่าเอาเงินไปซื้อหวยค่ะ  โดยนำเมล็ดที่งอกไปปลูกเลย จ้างคนขุด ปลูกเกือบ 3 วัน สำหรับเมล็ด 1 กก.ได้เมล็ดที่งอกกว่า 260 เมล็ด เหนื่อยมาก เกือบไม่รอดค่ะ  ปลูกแล้วอีกกี่วันคะถึงจะเห็นต้นงอกขึ้นมา แล้วช่วงปลูกใหม่นี้ รดน้ำอย่างไรคะ เมื่อไรเราถึงจะใส่ปุ๋ยคะ  ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
ถ้าฝนไม่ตกเกินสองอาทิตย์ค่อยรดน้ำทีหนึ่ง อีกประมาณสองเดือนจะเห็นเขาแทงเข็มขึ้นมาเมล็ดที่เราปลูกจะเน่าสลัดหายไปเหลือแต่รากแล้วจะแตกยอดแทงเป็นเข็มขึ้นมา ไม่ต้องไปแคะดู ระวังไก่เขี่ย คนเหยียบ หญ้ารอบๆให้ถอนออก เดือนกุมภาพันธุ์ปีหน้าค่อยใส่ปุ๋ยคอกรอบๆโคนต้นห่างซักคืบหนึ่ง และต้องให้น้ำให้ชุ่มอยู่เสมอเมื่อหมดหน้าฝน  ถ้าเรารองก้นหลุมด้วยปุ๋ยคอกก่อนปลูกเมื่อรากเขาลงไปจะได้กินทันที ไม้พี่เลี้ยงดีจะช่วยดูแลต้นผักหวานช่วยเราอีกทางหนึ่ง เอาใจช่วยครับ ลูกศิษย์ผมเยอะขึ้นทุกวัน เมือวานก็ดอกเตอร์จากสกลนครมาอีกท่านตอนเย็นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 11:33:33 AM โดย choktavee » บันทึกการเข้า
nitikannoi
*

« ตอบ #495 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:17:25 AM »

ขอบพระคุณค่ะ
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32   ขึ้นบน
  พิมพ์