หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไล่ยุงในเล้าไก่ไหมครับ  (อ่าน 3652 ครั้ง)
sontaya4782
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:27:24 PM »

สังเกตุไก่ดำไม่ค่อยโต  วิเคราะห์แล้วอาหารก็ให้กินเช้า-เย็น  เล้าไก่ผมมันทึบ และเลี้ยงเป็ดเทศด้วย แต่เป็ดไม่นอนในเล้านะ ยุงตอนเย็นนี้เพียบเลย  ถ้าจะเปิดไฟไว้ทั้ังคืน ก็กลัวค่าไฟบาน  เศร้า

bankrucom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:29:58 PM »

ลูกไก่ที่บ้านผมชุดแรก(ไก่บ้าน) โตขนาดเท่านกเอี้ยงโดนยูงกัดเป็นตุ่มตามขอบตาและบริเวณหัวหรือที่เขาเรียกฝีดาษ ตายไปหลายสิบตัว ผมเปิดไฟให้ถึงสว่างทุกวันไก่ตัวเล็กตัวโตโดนกัดทั้งนั้น ตอนแรกไม่เท่าไรแต่พอไก่มันตีกันหัวไม่มีขนยุงเลยเล่นงานอย่างหนัก กะไว้าว่าพรุ่งนี้จะทำมุ้งครอบพวกต้วเล็กก่อน

Liked By: sontaya4782
nui106
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:31:53 PM »

ปลูกตะไค้รหอมรอบกรงชัวสุดตะข่ายฟ้ากันยุงลงทุนครั้งเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tantai nkp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:55:11 AM »

ผมว่าหาวิธีป้องกันดีกว่า ไล่นะครับ เพราะไล่ไปแล้วเดียวก็มาอีก ตาข่ายเขียวครับดีสุด ล้อมคอกเลยลงทุนครั้งเดียวครับคุ้มกว่าการไปไล่ครับ ตะไค้หอมถ้าปลูกไว้เฉยๆ ก็แหล่งที่อยู่ของยุ่งดีดีนี่เองครับผมเห็นไปเกาะตรึม แต่ถ้าไปตีบ่อยๆๆก็ไล่ยุ่งได้ครับถ้าไม่ตีต้นก็ที่อยู่ยุ่งเลยละครับ ไม่แค่นั้นตะไคร้หอมขึ้นแล้วรกมาก จะกลายเป็นที่อยู่ของงูด้วยนี่สิครับเรื่องใหญ่ เพราะงูคงไม่กัดแค่ไก่ อาจกัดคนเลี้ยงไก่ด้วย

x-cm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:06:09 AM »

ผมว่าหาวิธีป้องกันดีกว่า ไล่นะครับ เพราะไล่ไปแล้วเดียวก็มาอีก ตาข่ายเขียวครับดีสุด ล้อมคอกเลยลงทุนครั้งเดียวครับคุ้มกว่าการไปไล่ครับ
เห็นด้วยครับ ของผมใช้ตาข่ายเขียวล้อมทั้งเล้า ตามรอยต่อใช้ลวดอาบสังกะสีเส้นเล็กๆเย็บเข้าดว้ยกันใช้มาหลายปีแล้วคุ้มครับ หากมียุงหรือเกิดปัญหาไรไก่ ก็ยาพ่นยุงอย่างที่เข้าใช้กับเครื่องพ่นหมอกควันเอามาผสมน้ำกัยน้ำยาล้างจานแล้วใช้เครื่องพ่นยาที่ใช้กับลำใยพ่นทั้งเล้า ข้อเสียก็มีครับเวลาฝุ่นไปจับลมจะไม่ค่อยเข้าอากาศในเล้าจะร้อนกว่าข้างนอกต้องฉีดน้ำล้าง

bun_bun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:30:30 AM »

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ตามลิงค์ข้างล่างนี้นะครับ เผื่อว่าจะนำไปประยุกต์ใช้ได้บ้าง ผมเองก็นำมาปรับใช้ให้เข้ากับพื้นที่และวัสดุที่ีอยู่ ได้ผลดีทีเดียว...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=43645.0

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
kong141
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:36:08 AM »

ของผมก็มีปัญหาเรื่องยุงครับ  มันเยอะมากกะว่าจะมุ้งลวดให้ครับ แล้วที่บอกว่าตาข่ายเขียวมันเป็นแบบไหนครับ อยากรู้

vithaya
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 03:06:36 PM »

ผมใช้หลอดไฟชนิดไล่ยุงหรือแมลง หาซื้อจากร้านอมรหรือโฮมโปรครับ ราคาประมาณหลอดละไม่เกิน 200 บาท เป็นแสงที่เลียนแบบรังสีของดวงอาทิตย์ ซึ่งยุงจะไม่ชอบ เคยใช้ในห้องนอนได้ด้วย ไม่มียุงมารบกวนเลยครับ

Liked By: maikung001
user555
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:35:09 PM »

ของผมก็มีปัญหาเรื่องยุงครับ  มันเยอะมากกะว่าจะมุ้งลวดให้ครับ แล้วที่บอกว่าตาข่ายเขียวมันเป็นแบบไหนครับ อยากรู้
ก้ตาข่ายที่ใช้ทำกระชังลูกปลาไงครับม้วนไม่กี่ร้อย แต่ที่บ้านก็เยอะครับแต่ไก่มันไม่มีปัญหาอะไร
phitchapha
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:37:52 PM »

ผมใช้วิธีเปิดไฟไว้ตอนกลางคืนใช้หลอดประหยัดไฟ ค่าไฟพอประมาณแต่สบายใจกว่าเดิมเยอะ

ลองทำดูหรือยัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์