ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รวมแมลงศัตรูพืช และเพลี้ยชนิดต่างๆ  (อ่าน 148391 ครั้ง)
แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:23:45 PM »

... ไม่เห็นมีด้วงไม้ไผ่เลยนะครับผม  ..... อยากรู้จักมันให้มากกว่านี้น่ะครับผม ....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...

jaruksompreeda
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:47:01 AM »

ชดช้อย ชื่นชมสมาชิกทุกท่านนะครับ ที่มีข้อมูล
ที่ทันสมัย มีประสบการเล่ากัน  มีประโยชน์มากๆ
ชดช้อย จะติดตามตลอดไป  หากมีข้อมูลที่เป็น
ประโยชน์ต่อสมาชิก  ยินดีที่จะ่่ถ่ายทอดประสบ
การณ์เล่าสู่กันฟัง  กำลังรอข้อมูลที่เป็นประโยชน์
จากสมาชิกท่านอื่นอยู่นะครับ.
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 11:42:23 PM »

กำลังเรียนพอดีเลยครับหุหุ...กีฎวิทยา
Orchid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 04:17:26 PM »

ขอความรู้เรื่อง แตนเบียนเอนเซอร์ติด เพื่อช่วยจักการกับแมลงต่างๆ และจะหาได้จากที่ไหน
PARNU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 06:30:58 PM »

ขอบคุณมากจริงๆครับสำหรับข้อมูลดีๆ
atsaya
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:51:11 PM »

ได้ความรู้มากเลยค่ะ แต่ขอเพิ่มโรคที่เกิดจากเชื้อแบคทีเรียสักนิดจะได้ไหมค่ะ
ขอขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้าเลยนะค่ะ คุณชาวนา
(เห็นเพื่อนที่ทำ โหระพา ส่งออกเขามีปัญหากันคะ)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:53:33 AM »

เรื่องเชื้อราและแบคทีเรีย ที่เป็นสาเหตุของการเกิดโรคพืช  พี่วุฒิเคยนำมาลงแล้ว แต่ข้อมูลหาย  ไปครับ  โกรธ
patriot-kik
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:32:24 PM »

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ
nutapol
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 10:57:19 PM »

ไม่ผิดหวังเลยครับที่เข้ามา ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
วรพจน์
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:39:23 PM »

เพลี้ยไฟ Scirtothrips dorsalis Hood

เพลี้ยไฟชนิดนี้ มีขนาดเล็ก บริเวณท้องจะพบกลุ่มขน (microtrichia) มากมาย พบรอยปื้นดำ บริเวณด้านข้างและด้านบนของปล้องท้อง ปีกคู่หน้ามีลักษณะบอบบางมีขน 2 แถว สีเหลืองอ่อน ท้องปล้องที่ 2-7 ด้านบนมีรอยปื้นเทาดำ และใต้รอยปื้นมีรอยขีดสีดำ ส่วนท้องด้านล่างในเพศเมียมีรอยขีดสีดำ เท่านั้น แต่ในเพศผู้ไม่ปรากฏรอยปื้นและรอยขีดดังกล่าว ด้านข้างของปล้องท้องด้านบนมีขน 3 เส้น ปรากฏบนกลุ่มขนที่หนาแน่น

เพลี้ยไฟชนิดนี้มีชื่อเรียกทั่วไปว่าเพลี้ยไฟพริก หรือ เพลี้ยไฟชาสีเหลือง พบเข้าทำลายพืชเกือบทุกชนิด โดยเข้าทำลายบริเวณส่วนอ่อนๆ
ของพืช เช่น ยอดอ่อน ใบอ่อน ตุ่มตาใบและตุ่มตาดอก ตลอดจนผลอ่อน ดังนั้นจึงพบการแพร่กระจายของเพลี้ยไฟชนิดนี้ได้ทั่วประเทศไทย

ในต้นมังคุดพบเพลี้ยไฟชนิดนี้ปริมาณมากที่สุด

เพศเมีย (A)

เพศผู้ (B)

บริเวณส่วนปลายของปล้องท้อง เพศเมียมีลักษณะคล้ายฟันเลื่อยโค้งออกจากส่วนท้อง (C)

เพศผู้ มีขนาดเล็ก ปล้องท้องเรียวแหลม บริเวณปลายท้องพบอัณฑะ ลักษณะเหมือนใบพาย (D)

Liked By: kwan-28

-------
วรพจน์
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:50:52 PM »

เพลี้ยไฟ Scirtothrips oligocheatus Karny

จากการศึกษาเพลี้ยไฟชนิดนี้พบว่ามีลักษณะคล้ายกับเพลี้ยไฟพริก (S. dorsalis Hood) มากทั้งขนาดรูปร่างและสี (ภาพที่ 21A) ต่างกันตรงจำ นวนขนบนกลุ่มขน (microtrichia) ที่ด้านข้างปล้องท้องด้านบนที่มีจำนวน 4 เส้น แต่แตกต่างกันตรงไม่มีรอยปื้นและรอยขีดสีดำ บริเวณด้านบนและด้านล่างของปล้องท้องเหมือนเพลี้ยไฟพริก (S. dorsalis Hood)และส่วนด้านข้างของป้องท้องด้านบนมีขน 4 เส้น ปรากฏอยู่บนกลุ่มขนหนาแน่น

เพลี้ยไฟชนิดนี้มีชื่อเรียกว่าเพลี้ยไฟมังคุด

เพลี้ยไฟ Scirtothrips oligocheatus Karny ตัวเต็มวัยเพศเมีย

ขนที่ด้านข้างปล้องท้องด้านบนจำนวน 4 เส้น

พวกเพลี้ยไฟจะระบาดในฤดูร้อน ช่วงที่ต้นไม้มียอดอ่อน ผลอ่อน

ให้ฉีดพ่นนํ้าในระยะออกดอกจนกระทั่งติดผลอ่อนทุก 2-3 วัน ช่วยลดความเสียหายจากเพลี้ยไฟไม่แตกต่างกับการฉีดพ่นด้วยสารฆ่าแมลง imidacloprid ซึ่งเป็นสารเคมีที่ให้ประสิทธิภาพในการควบคุมเพลี้ยไฟสูง

อ้างอิงจาก รายงานการวิจัย โดย ผศ ดร. อรัญ งามผ่องใส

Liked By: kwan-28

-------
เด็กไทยหัวใจเกษตร
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 10:44:33 PM »

ขอบคุณ คุณชาวนามากเลยครับ

ที่ให้ความรู้

ตอนนี้ที่นา เพลี้ยกระโดดกำลังระบาดเลย
PaDa
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:12:45 PM »

คุณชาวนาคะ....แล้วนี่มันหนอนอะไร หน้าตาน่ารัก ตัวนิ้มนิ่ม....มากินใบส้มโอของดาซะกุดเลย

วรพจน์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:44:53 AM »

อ้างถึง
นี่มันหนอนอะไร หน้าตาน่ารัก

น่าจะเป็นหนอนแก้วส้มครับ

-------
nmapxp
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:15:24 AM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าสองสิ่งนี้คืออะไร

อันนแรก เป็นจุดขาวๆเต็มไปหมดที่โคนต้นปรงครับ
มองใกล้ๆแล้วไม่เห็นขา ลองเอา foggy ปรับเป็นเส้น ฉีดมันก็หลุดครับ เกาะไม่แน่น เป็นเชื้อราหรือเปล่าครับ

อีกอันเป็นจุดเหมือนตัวอะไรดำๆมาเกาะใต้ใบหูกระจงแคระเต็มไปหมด
ลองเอาเล็บขูดๆออกมันเหนียวๆ ไม่เห็นขาเหมือนกัน

ผมลองซื้อยาเชื้อรามาฉีดทั้งสองต้น ก็ไม่มีท่าทีลดลงครับ
ช่วยผมด้วย
mangtab_KU
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:41:53 PM »

ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์