หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 261240 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:04:15 PM »

แนวทางเดียวกันค่ะ ตอนนี้ก็ทำงานประจำรับเงินเดือนไปใช้หนี้ที่กู้มาซื้อที่ดิน วันหยุดก็หาต้นไม้ไปปลูกและฝากเทวดาดูแลให้ ตัวเองก็ได้ไปแลดูบ้างเป็นครั้งคราว เริ่มจากไม้ยืนต้นก่อน ไม้ผลที่ชอบทาน เน้นผลไม้ป่าที่ทุกวันนี้หาป่าไม่ค่อยมีแล้ว คาดว่าจะทำสวนป่าค่ะ
เอาใจช่วยครับ สำหรับหญิงแกร่ง สักวันก็จะสบายครับ มีความมั่นคงทางอาหาร สู้ๆจากใจ อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 02:14:28 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

kruyai
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:05:56 PM »

สนับสนุนครับ ต้องทำก่อนวัยจะร่วงโรย  คนเรารอเกษียณมันหมดแรงแล้ว ผมเห็นบางคนพูดก่อนเกษียณจะไปปลูกยาง ไปทำนา พอเกษียณจริงทำไม่ได้ มันเหนื่อย เกินกำลัง
9_shane
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:12:53 PM »

สนับสนุนครับ ต้องทำก่อนวัยจะร่วงโรย  คนเรารอเกษียณมันหมดแรงแล้ว ผมเห็นบางคนพูดก่อนเกษียณจะไปปลูกยาง ไปทำนา พอเกษียณจริงทำไม่ได้ มันเหนื่อย เกินกำลัง
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับคูรใหญ่ อายจัง

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Service
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:24:51 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับคูรใหญ่ อายจัง

ผม 28  เองครับ  น้าๆ  ลุง ๆ เตรียมไว้เนิ่นๆ วางระบบ ไว้ให้ดีๆ  แล้วจะสบาย
manava
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 03:30:53 PM »

มันจะหงำ  ถ้าเป็นบ้านผมที่ตาก  จะหมายถึงการที่เราปลูกต้นไม้ที่ให้ร่มเงามาก  ร่มเงาของมันจะทำให้พืชที่เขาปลูกใกล้ต้นไม้นั้น ไม่โตเท่ากับต้นที่ปลูกกลางแจ้ง จริงเท็จประการใดไม่รู้  แต่เป็นความเชื่อที่พูดต่อ  ๆ  กันมา

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
9_shane
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:50:15 PM »

มันจะหงำ  ถ้าเป็นบ้านผมที่ตาก  จะหมายถึงการที่เราปลูกต้นไม้ที่ให้ร่มเงามาก  ร่มเงาของมันจะทำให้พืชที่เขาปลูกใกล้ต้นไม้นั้น ไม่โตเท่ากับต้นที่ปลูกกลางแจ้ง จริงเท็จประการใดไม่รู้  แต่เป็นความเชื่อที่พูดต่อ  ๆ  กันมา
ขอบคุณครับ ก็คิดว่าใช่ครับแต่ก็คิดว่ามันคงต้องเป็นไม้ใหญ่มากๆ

ครูโต
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:06:23 AM »

ผมอีก ๑๙ ปี เกษียณ ไม้ในดวงใจตอนนี้ครับลงดินได้ร้อยกว่าต้น และอยู่ในถุงดำอีก ๘๐๐ กว่าต้น เก็บเมล็ด(บ้านแม่ยายที่อุบล) มาเพาะเองกับมือปลูกเองครับ แค่ปลูกก็มีความสุข  ถ้าต้นไม้โตจะสุขขนาดไหนหนอ  ปลูกที่ชัยภูมิครับ
9_shane
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:34:12 PM »

^
^ เยี่ยมเลยครับ ปลุกเพื่อความสุข เริ่มปลูกเร็วเท่าไร ต้นไม้ก็โตเร็วเท่านั้นครับ  แถมเป็นมรดกให้ลูกหลาน  อายจัง

namneung
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:11:26 AM »

เห็นแ้ล้วชื่นชมมากค่ะ  แนวทางเราคล้ายๆกัน  แต่มนเพิ่งอายุ  32  ปี คิดว่าอีก  20  จะเกษียร  คงมีต้นไม้ทำบ้านทรงไทยหลังงามๆ  อยู่ที่บ้านสวน  เสียดายถ้าเริ่มปลูกต้นไม้ตั้งแต่เรียนจบใหม่ๆ  ป่านนี้คงสบายไปแล้ว

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64007.msg1532169#msg1532169
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 11:13:56 AM โดย namneung » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:13:05 PM »

ใช่ครับคุณมน หญิงเก่งอีกคน ผมเคยเข้าไปดูกระทู้คุณมนแล้ว น่าอยู่ครับ ลักษณะคล้ายอีกคนที่ผมชอบแนวทางคือคุณ บ้านสวนแสดงอรุณ ชัยภูมิน่าอยู่มาก เรื่องปลูกต้นไม้รู้ตัวช้าไปนิดแต่ก็ยังไม่สายนะครับ ผมปลุกได้สองปี กำลังงามใช้ได้เลย เริ่มเลยจะได้โตเร็วๆ ปลูกไว้ให้ลูกๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 09:17:19 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

namneung
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:57:26 PM »

ใช่ครับคุณมน หญิงเก่งอีกคน ผมเคยเข้าไปดูกระทู้คุณมนแล้ว น่าอยู่ครับ ลักษณะคล้ายอีกคนที่ผมชอบแนวทางคือคุณ บ้านสวนแสดงอรุณ ชัยภูมิน่าอยู่มาก เรื่องปลูกต้นไม้รู้ตัวช้าไปนิดแต่ก็ยังไม่สายนะครับ ผมปลุกได้สองปี กำลังงามใช้ได้เลย เริ่มเลยจะได้โตเร็วๆ ปลูกไว้ให้ลูกๆครับ

ต้นเทพาพี่โตไวมากๆค่ะ  มนสนใจมาก  ว่าแต่ไม้ชนิดนี้มันแข็งพอที่จะเอามาทำวงกบประตูหน้าต่างได้หรือปล่าวค่ะ
9_shane
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:21:00 PM »

^
^ตอบคุณมนครับ ต้นเทพา ไม่ใช่กะถิน นะครับ เป็นไม้พื้นเมืองของออสเตรเลีย เขาเอามาปลูกที่ อ. เทพา จ.สงขลา ตอนมันงอกใบเลี้ยงมันเหมือนกะถิน เขาเลยเรียกรวมกันว่า กะถินเทพา ซึ่งเนื้อไม้แข็ง สวย ใช้ทำได้ทุกอย่างแต่ไม่ควรนำฝังลงดินครับเพราะไม่ทนเหมือนไม้เนื้อแข็ง แต่ถ้าไม่ใช่เสาบ้านก็ทำได้ครับ  ไม่เหมือนไม้กระถินยักษ์เราแน่นอน ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 10:26:46 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

namneung
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:30:23 PM »

^
^ตอบคุณมนครับ ต้นเทพา ไม่ใช่กะถิน นะครับ เป็นไม้พื้นเมืองของออสเตรเลีย เขาเอามาปลูกที่ อ. เทพา จ.สงขลา ตอนมันงอกใบเลี้ยงมันเหมือนกะถิน เขาเลยเรียกรวมกันว่า กะถินเทพา ซึ่งเนื้อไม้แข็ง สวย ใช้ทำได้ทุกอย่างแต่ไม่ควรนำฝังลงดินครับเพราะไม่ทนเหมือนไม้เนื้อแข็ง แต่ถ้าไม่ใช่เสาบ้านก็ทำได้ครับ  ไม่เหมือนไม้กระถินยักษ์เราแน่นอน ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีๆค่ะพี่

9_shane
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:38:27 PM »

ไม่เป็นไรครับยินดีมากปลูกเลยนะครับ จะได้โต ทันผม  ยิงฟันยิ้ม ;Dปลูกต้นไม้ให้อะไรมากกว่าที่เราคิด

9_shane
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 12:19:51 AM »

ใครปลูกต้นไม้ เอาภาพมาลงแลกกันดู กระทู้นี้นะครับ ยินดีๆ

namneung
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:41:56 AM »

ใครปลูกต้นไม้ เอาภาพมาลงแลกกันดู กระทู้นี้นะครับ ยินดีๆ

สองอาทิตย์ก่อน  ถอนต้นชมพูพันธ์ทิพย์ไปปลูกปรากฎว่ารากมันไปไกลแล้ว  ตอนปลูกก็หวั่นใจเหมือนกันค่ะกลัวจะไม่รอด  แต่ช่วงที่อยู่ฝนตกทุกวันก็ดูใบใไม่เหี่ยว  วันเสาร์ที่ผ่านมากลับไปดู  เนื่องจากฝนไม่ตกมาสองอาทิตย์เต็ม  ต้นชมพูพันทิพย์มนเรียบร้อยแห้งตายเกลี้ยง เสียดายมากๆ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์