หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 263868 ครั้ง)
jeenapat
เกษตรกรมือใหม่
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:30:02 PM »

ใครปลูกต้นไม้ เอาภาพมาลงแลกกันดู กระทู้นี้นะครับ ยินดีๆ
สวัสดีคะ คุณshanengng ขอแวะเข้ามาติดตามผลงานอีกคนนะคะ ยิ้มเท่ห์
ข้าพเจ้าก็เลือกลงไม้ป่าไว้หลายชนิดเพื่อเป็นบำนาญตอนแก่คะ และใ่ช้บริการจากสวนสายยนต์พันธ์ไม้เช่นเดียวกับคุณ
เชิญชมได้ที่กระทู้สามสวนสามสาวเรื่องเล่าสองจังหวัดได้เลยคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45722.752
นำรูปมาให้ดูนิดหน่อยคะ กระถินเทพา ใช่ตัวเดียวกับไม้เทพาหรือไม่คะ

อายุ 11 เดือนคะ

ดงพยุงอายุ 11 เดือนเช่นกันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 10:16:05 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:03:26 AM »

ใครปลูกต้นไม้ เอาภาพมาลงแลกกันดู กระทู้นี้นะครับ ยินดีๆ

สองอาทิตย์ก่อน  ถอนต้นชมพูพันธ์ทิพย์ไปปลูกปรากฎว่ารากมันไปไกลแล้ว  ตอนปลูกก็หวั่นใจเหมือนกันค่ะกลัวจะไม่รอด  แต่ช่วงที่อยู่ฝนตกทุกวันก็ดูใบใไม่เหี่ยว  วันเสาร์ที่ผ่านมากลับไปดู  เนื่องจากฝนไม่ตกมาสองอาทิตย์เต็ม  ต้นชมพูพันทิพย์มนเรียบร้อยแห้งตายเกลี้ยง เสียดายมากๆ

ไม่เป็นไรคับตายก็หาไม้ปลูกใหม่ แนะนำครับว่าปลูกช่วงต้นฝน ถ้าฝนยังตกไม่มากก็รดน้ำช่วยไปก่อนครับ ไว้ฝนมาเต็มที่กว่าจะหมดหน้าฝนก็หายห่วงครับ รอดดดด

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
NATTHINEE
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 04:01:40 AM »

สวัสดีค่ะ คุณเจ้าของกระทู้และท่านอื่น ๆ

ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ไม่นานนี้เอง เห็นภาพต้นไม้แต่ละต้นที่คุณปลูก รู้สึกชอบมากเลยค่ะ สวยงามจริง ๆ เลย เป็นชีวิตที่งดงามน่าอิจฉามากค่ะ

ดิฉันเองชอบต้นไม้นะคะ ใบสีเขียว สดใสสวยงาม ร่มเย็น ได้บรรยากาศไปอีกแบบ ดิฉันชอบที่จะเห็นมันมีชีวิตคอยเกื้อหนุนร่มเงาให้ความสงบร่มรื่นค่ะ แต่ก่อนไม่เคยรู้เลยว่า การที่เราตัดต้นไม้มาทำบ้าน เราสามารถปลูกคืนให้ป่าได้ เพราะคิดว่าต้นไม้พวกนี้มันขึ้นเองเท่านั้น เราไม่ไม่สามารถปลูกได้ ไม่มีขาย มีแต่ในป่าเท่านั้น แต่พอได้เห็นกระทู้ของคุณ รู้สึกดีใจมาก ๆ เลยค่ะ

ขอสารภาพความจริงนะคะ เมื่อสามเดือนก่อนดิฉันได้มอบหมายให้พี่สาวสั่งซื้อไม้เตรียมทำบ้านที่เมืองไทยในปลายปีนี้ แม้ว่าจะได้ไม้ครบทุกอย่างแล้ว รอแต่ฤกษ์และหาช่างมารับเหมาเท่านั้น แต่บ่อยครั้งที่คุยกับพี่สาว ดิฉันยอมรับว่ายินดีและดีใจมาก ๆ ที่จะมีบ้านไม้อยู่เหมือนคนในยุคเก่าก่อน แต่บ่อยครั้งดิฉันก็รู้สึกบาปไปด้วย รู้สึกบาปเพราะคนขายไม้ให้ ต้องตัดไม้เพื่อขายให้ดิฉันได้ปลูกบ้าน เคยถามพี่สาวตลอดว่า ถ้าเราจะหาซื้อไม้มาปลูกคืนให้แผ่นดินที่เราได้ตัดไม้ไปทำบ้าน เราจะหาซื้อพันธุ์ได้ที่ไหน เราทำได้ไหม.... ซึ่งพี่สาวบอกว่าน่าจะได้ แต่ไม่เคยรู้ว่ามีขายที่ไหนบ้าง แต่พอได้อ่านกระทู้คุณและเข้ามาในเวบนี้ อะไรที่ดิฉันไม่เคยรู้มาก่อน ก็พลอยได้เรียนรู้ไปด้วยค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดี ๆ

ดิฉันตั้งใจไว้ว่า หากปลูกบ้านเสร็จก็จะกลับเมืองไทยทันที อยากจะทำอะไรคืนให้กับธรรมชาติที่ให้สิ่งดี ๆ แก่ดิฉัน ที่สำคัญถือโอกาสไถ่บาปให้กับตัวเองไปด้วยค่ะ  ร้องไห้
9_shane
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:39:47 PM »

สวัสดีค่ะ คุณเจ้าของกระทู้และท่านอื่น ๆ

ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ไม่นานนี้เอง เห็นภาพต้นไม้แต่ละต้นที่คุณปลูก รู้สึกชอบมากเลยค่ะ สวยงามจริง ๆ เลย เป็นชีวิตที่งดงามน่าอิจฉามากค่ะ

ดิฉันเองชอบต้นไม้นะคะ ใบสีเขียว สดใสสวยงาม ร่มเย็น ได้บรรยากาศไปอีกแบบ ดิฉันชอบที่จะเห็นมันมีชีวิตคอยเกื้อหนุนร่มเงาให้ความสงบร่มรื่นค่ะ แต่ก่อนไม่เคยรู้เลยว่า การที่เราตัดต้นไม้มาทำบ้าน เราสามารถปลูกคืนให้ป่าได้ เพราะคิดว่าต้นไม้พวกนี้มันขึ้นเองเท่านั้น เราไม่ไม่สามารถปลูกได้ ไม่มีขาย มีแต่ในป่าเท่านั้น แต่พอได้เห็นกระทู้ของคุณ รู้สึกดีใจมาก ๆ เลยค่ะ

ขอสารภาพความจริงนะคะ เมื่อสามเดือนก่อนดิฉันได้มอบหมายให้พี่สาวสั่งซื้อไม้เตรียมทำบ้านที่เมืองไทยในปลายปีนี้ แม้ว่าจะได้ไม้ครบทุกอย่างแล้ว รอแต่ฤกษ์และหาช่างมารับเหมาเท่านั้น แต่บ่อยครั้งที่คุยกับพี่สาว ดิฉันยอมรับว่ายินดีและดีใจมาก ๆ ที่จะมีบ้านไม้อยู่เหมือนคนในยุคเก่าก่อน แต่บ่อยครั้งดิฉันก็รู้สึกบาปไปด้วย รู้สึกบาปเพราะคนขายไม้ให้ ต้องตัดไม้เพื่อขายให้ดิฉันได้ปลูกบ้าน เคยถามพี่สาวตลอดว่า ถ้าเราจะหาซื้อไม้มาปลูกคืนให้แผ่นดินที่เราได้ตัดไม้ไปทำบ้าน เราจะหาซื้อพันธุ์ได้ที่ไหน เราทำได้ไหม.... ซึ่งพี่สาวบอกว่าน่าจะได้ แต่ไม่เคยรู้ว่ามีขายที่ไหนบ้าง แต่พอได้อ่านกระทู้คุณและเข้ามาในเวบนี้ อะไรที่ดิฉันไม่เคยรู้มาก่อน ก็พลอยได้เรียนรู้ไปด้วยค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดี ๆ

ดิฉันตั้งใจไว้ว่า หากปลูกบ้านเสร็จก็จะกลับเมืองไทยทันที อยากจะทำอะไรคืนให้กับธรรมชาติที่ให้สิ่งดี ๆ แก่ดิฉัน ที่สำคัญถือโอกาสไถ่บาปให้กับตัวเองไปด้วยค่ะ  ร้องไห้
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจกัน ดีใจที่มีคนมีจิตสำนึกดีเช่นคุณนะครับผมเองก็อยากมีบ้านไม้เหมือนกันครับรู้สึกอบอุ่นดี แต่ว่าเลือกที่จะปลูกเอง คิดไว้ว่าจะใช้ไม้เฉพาะในตัวบ้าน เช่นพื้นบ้าน บันได เฟอร์นิเจอร์  เนื่องจากใช้ไม้ชิ้นไม่ใหญ่มาก แล้วก็ทนทานกว่าใช้เป็นโครงสร้งหลัก เพราะไม่ถูกแดดถูกลม เน้นไม้ธรรมดาๆ หาง่าย ปลูกเองพอใกล้จะตัดก็ปลูกทดแทน และไม่เน้นไม้หายากเพราะคงถูกตัดมาจากป่า มีสมาชิกบางคนรับซื้อจากชาวบ้านสะสมไว้จำนวนมากเป็นไม้หายากในราคาที่ถูกจากชาวบ้านด้วยข้ออ้างต่างๆ ที่ฟังแล้วก็หดหู่ เพราะถ้ามีคนรับซือมากๆก็ต้องมีคนตัดมาขายมากเช่นกัน

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:59:05 PM »

สวัสดีคะ คุณshanengng ขอแวะเข้ามาติดตามผลงานอีกคนนะคะ ยิ้มเท่ห์
ข้าพเจ้าก็เลือกลงไม้ป่าไว้หลายชนิดเพื่อเป็นบำนาญตอนแก่คะ และใ่ช้บริการจากสวนสายยนต์พันธ์ไม้เช่นเดียวกับคุณ
เชิญชมได้ที่กระทู้สามสวนสามสาวเรื่องเล่าสองจังหวัดได้เลยคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45722.752
นำรูปมาให้ดูนิดหน่อยคะ กระถินเทพา ใช่ตัวเดียวกับไม้เทพาหรือไม่คะ

อายุ 11 เดือนคะ

ดงพยุงอายุ 11 เดือนเช่นกันคะ
ขอบคุณครับสำหรับภาพที่แบ่งปันกัน  ดงพยูงสวยมากครับกำลังงามเชียว เทพาก็เช่นกัน ผมแวะไปชมกระทู้มาแล้วครับชอบมากดีใจครับที่ช่วยกันเพิ่มพื้นที่สีเขียวกันเยอะๆ

#mam#
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 04:55:19 PM »

...เห็นด้วยอย่างมากกับหัวข้อกระทู้นี้ แวะมาเป็นกำลังใจด้วยคนค่ะ แหม่มกับครอบครัวก็กำลังเริ่มเตรียมการทำในสิ่งที่ชอบ แต่ก่อนก็เริ่มจากปลูกในกระถาง พอเริ่มมีที่ทางเป็นของตัวเองก็เริ่มปลูกลงดิน  แพลนไว้อีก 5 ปีกลับไม่เริ่มเต็มตัว ตอนนี้ก็เริ่มทำเท่าที่ทำได้ก่อน แฟนแหม่มบอกว่าอีก5ปีขอไปบริหารสวนของตัวเองมั่ง ตอนนี้ก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนเจ้าของกระทู้และอีกหลายๆคน ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 04:18:55 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:01:27 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับและให้กำลังใจ  สู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงต้า
ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:06:38 AM »

ต้อนรับสู่บ้านใหม่คะ ยิ้มเท่ห์
9_shane
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:23:56 AM »

ขอบคุณครับเพื่อนบ้านใหม่ ii  ว่าแต่เขาย้ายทำไมหรือครับ ตอนแรกหาไม่เจอเหมือนกัน ช่วงนี้ไม่ได้กลับบ้านไปดูต้นไม้เลยไม่รู้ว่าเป็นไงบ้าง ใครมีต้นไม้สวยๆปลูกไว้นำมาอวดกันบ้างเน้อครับ  ยิ้ม

namneung
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:58:45 PM »

มนเอากล้าไม้ป่ามาไว้นานเกิน  กิ่งมันพันกันเริ่มต้นไม่ตรง ถ้าเอาลงดินจะมีปัญหาเรื่องต้นไม้ต้นไม่ตรงหรือปล่าวน้อ
9_shane
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:36:18 AM »

มนเอากล้าไม้ป่ามาไว้นานเกิน  กิ่งมันพันกันเริ่มต้นไม่ตรง ถ้าเอาลงดินจะมีปัญหาเรื่องต้นไม้ต้นไม่ตรงหรือปล่าวน้อ
ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไรครับ ถ้าไม้ชนิดนั้นธรรมชาติของมันลำต้นเปลาตรง ก็ไม่มีปัญหาครับ ปลูกลงดินแล้วก็จะค่อยๆตรงเองตามสายพันธุ์ของมัน ยังไงตอนปลูกก็ใช้ไม้ผู้ค้ำยันผูกลำต้นไว้จะได้ช่วยประคองลำต้นให้ตรงได้

namneung
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:52:52 AM »

ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไรครับ ถ้าไม้ชนิดนั้นธรรมชาติของมันลำต้นเปลาตรง ก็ไม่มีปัญหาครับ ปลูกลงดินแล้วก็จะค่อยๆตรงเองตามสายพันธุ์ของมัน ยังไงตอนปลูกก็ใช้ไม้ผู้ค้ำยันผูกลำต้นไว้จะได้ช่วยประคองลำต้นให้ตรงได้

ต้นสัก  ต้นพยุง  ยางนา  แล้วก็ประดู่ป่า ค่ะ
baansangaroon
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:08:16 AM »

มาช่วยปลูกต้นไม้อีกแรงค่ะ....

*** ขอบคุณหลายๆ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 07:01:00 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:53:37 AM »

เห็นการเจริญเติบโตของต้นไม้แล้ว มันสดชื่นดีจังครับ ตอนนี้ที่ไร่ผม ก็ลงไว้เยอะครับ ไว้ถ่ายภาพมาแบ่งปั่นกันครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

** ขอบคุณครับเป็นกำลังใจคืนให้เช่นกันครับ มันสดชื่นแล้วก็มีความสุขจริงๆครับที่เห็นต้นไม้ค่อยๆโต อย่าลืมถ่ายภาพมาอวดกันบ้างนะครับ รอชมๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 06:53:09 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:47:12 AM »

สวัสดีค่ะ... เพิ่งได้เข้ามาชม... เก่งจริง ๆ ค่ะ อายจัง อายจัง ... ต้นไม้ก็งาม... รอติดตามต่อนะคะ... จุมพิต : )

****ขอบคุณครับ อย่าลืมปลูกต้นไม้ด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 06:57:27 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
mskh875
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:06:16 AM »

ขอติดตามครับ...

สวยจริงๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์