หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 239983 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:04:52 PM »

นี่คือผลผลิตผักหวานป่ากำแรกของสวนนี้ปี 56 เก็บโดย ขุ่นแม่ผมเอง   ยิ้มเท่ห์

หยุดสามวัน ตัดหญ้าสวนผักหวานเฟส 2 รอฝนจะปลูกผักหวานแซมร่องกลางทุกแถวเพราะห่างไปตามคำแนะของคุณรุจน์ แห่งบ้านสวนสร้อยเพชร ขอบคุณหลายๆ งานนี้กะจะจัดหนัก...แต่ดูเหมือนจะจอดนิ่ง  ฝนไม่มา เม็ดผักหวานรากยาวเป็นวาแล้วว ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 10:04:22 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

Eng.Sense
*

« ตอบ #385 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 10:00:15 AM »

ผมก็หยอดไปแล้วเหมือนกัน แต่ฝนเจ้ากรรมทิ้งช่วงซะยาวนาน พร้อมกับแสงแดดอันรุนแรง โกรธ โกรธ น่าจะพลาดแล้วสำหรับปีนี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

@ นึ่แหละครับเข้าใจหัวอกเกษตรกรไทยอย่างลึกซึ้งที่หวังฟ้าฝนให้เป็นใจ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2015, 10:46:34 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #386 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 10:11:16 AM »

นึกว่าปีนี้การปลูกผักหวานป่าจะแห้วซะแล้วยังพอมีโชคอยู่บ้างฝนตกแล้ว พอปลูกเสร็จสองสามวันก็ตกมาอีกห่าใหญ่ แหม ค่อยยังชั่ว ยิงฟันยิ้ม

แต่รากของผักหวานก็ทะลุทะลวงกะบะทรายไปถึงพื้นลูกรัง ถอนไม่ขึ้น ถึงขั้นงัดพื้นเลยทีเดียว  รากขาดเยอะเลย แถมปีนี้เม็ดผักหวานงอกไม่ดีเสียไปหลายร้อย ปีหน้าคงต้องลองเปลี่ยนเจ้าใหม่ ดู ร้องไห้

งานอีกอย่างของปีนี้คือ มะม่วงแก้วขมิ้น หาพันธุ์ยากพอควร แถมอาจถูกหลอกขายอีก ต้องสังเกตุใบดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2015, 10:21:28 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Thesun215
*

« ตอบ #387 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 10:17:29 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มารอชมผักหวานงามๆครับ รากยาวผมว่าไม่มีปัญหาสำหรับท่านเชนหรอกครับ เกิดอยู่แล้วและน่าจะงามด้วย

ปีนี้ทั้งร้อนและแล้ง ผมเลยลงทุนหยอดผักหวานและรดน้ำทุก ๆ 3-4 วันเลยครับ ปีนี้น่าจะได้ผักหวานเพิ่มมาอีกเยอะโข เพราะเกรงว่าจะไม่ทันสวน แนวๆ ครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@หวัดดีครับคุณอาทิตย์ รากยาวมีปัญหาตรงตอนที่เจาะรูครับ บางต้นรากไม่ตรงหงิกๆงอๆเป็นเลขอารบิคเลยต้องควงสว่านกันเลยรูใหญ่มาก ไม่งั้นเสียบไม่ลง รากหักเพียบ ไม่รู้ว่าจะรอดไหม ปีนี้ตอนแรกตั้งใจจะปลูกให้ได้ 400 หลุม ผลคือได้แค่ 200 เพราะเม็ดงอกไม่ดีเสียไปเยอะที่ตั้งใจจะปลูกแทรกระหว่างแถวก็ไม่ได้ปลูกเม็ดไม่พอ  ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้ที่สวนนิ่งๆครับ ไม่รู้เป็นสวนแนวๆไหน 555 เห็นคุณอาทิตย์มีกำลังใจก็พลอยมีไปด้วย ลุ้นไปด้วยกัน แต่จะปลูกให้เป็นสวนผักหวานอย่างคุณว่าให้ได้ครับ คนแถวบ้านรอดูเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 04:55:38 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #388 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 12:28:15 PM »

นี่คือผลผลิตผักหวานป่ากำแรกของสวนนี้ปี 56 เก็บโดย ขุ่นแม่ผมเอง   ยิ้มเท่ห์

หยุดสามวัน ตัดหญ้าสวนผักหวานเฟส 2 รอฝนจะปลูกผักหวานแซมร่องกลางทุกแถวเพราะห่างไปตามคำแนะของคุณรุจน์ แห่งบ้านสวนสร้อยเพชร ขอบคุณหลายๆ งานนี้กะจะจัดหนัก...แต่ดูเหมือนจะจอดนิ่ง  ฝนไม่มา เม็ดผักหวานรากยาวเป็นวาแล้วว ร้องไห้

น่าชื่นชมจริงๆครับที่สามารถเก็บผักหวานที่ปลูกเองกินได้แล้ว  อายจัง  ที่สวนผมคงต้องรออีกสัก 2-3 ปี ถึงน่าจะพอได้เก็บยอดกินแบบใครๆเขาบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

@ขอบคุณและยินดีที่แวะมาทักทายกัน ผมก็ไปชมสวนคุณบ่อยๆ ชอบเพราะสวยและร่มรื่นดี ดูผักหวานแล้วยังไงได้เก็บแน่นอนๆครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 05:01:08 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #389 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 02:24:40 PM »

ตอนนี้สวนผักหวานผมเจอปัญหาน่าปวดหัวคือ ไก่ฝูงใหญ่ของบ้านข้างเคียงเข้ามาจับจองพื้นที่คุ้ยเขี่ยทุกวัน ไล่ก็แล้ว อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกครับว่าจะจัดการยังไงดี พอดีที่ข้างเคียงเป็นคนคุยด้วยยาก มาก???

หากเป็นผักหวานรุ่นโตๆหน่อยก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเป็นผักหวานรุ่นเล็กเพิ่งเอาที่ล้อมออกแบบนี้ เขี่ยกันสนุกยอดใบขาดกระเจิงเลย คิดจะล้อมตาข่ายทั้งแปลง แต่อีกใจก็คิดว่าเจ้าของไก่น่าจะรับผิดชอบบ้างไหมเพราะปล่อยมานานแล้ว หากเราขว้างหินไปถูกไก่เขาตายเราจะผิดไหมหนอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 04:51:20 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

Thesun215
*

« ตอบ #390 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 03:14:29 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  เรื่องไก่สำคัญมากเลยครับ ผักหวานกำลังงามโดนไก่เขี่ย ชะงักไปหลายเดือนเลย  ลังเล ลังเล ผมล้อมทั้งแสลน และล้อมตาข่ายรอบๆสวนเลยครับ พอดีที่ปลูกไม่เยอะ เลยพอล้อมได้  ลังเล ลังเล
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #391 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 08:45:17 AM »

สะออนเนาะ งามคั๊ก ผมอยากมีแบบนี้จักงานเด้  กำลังไปตามหาลักต้นตะขบ ตามต้นที่เขามีมาชำรากเอา เพาะไม่ไหวไม่สามารถ  

@ขอบคุณครับผู้หมู่ตะขบเพาะเองคงยากอยู่ครับ ของผมเองปีแรกที่ปลูกก็หาได้ไม่มาก แต่ปีต่อมาโชคดี เดินไปใต้ต้นสะเดาหลังบ้าน ช่วงหน้าฝนมองลงไปที่พืนกล้าตะขบเพียบ นกมาเกาะสะเดาครับถ่ายมูลไว้เลยงอกเยอะมากมีให้ใช้แบบหล่อเลือกได้ ยังกะเหตุบังเอิญ แต่ปีนี้ไหงไม่มีซักต้น งง เลย ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 09:50:29 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
prajak23
*

« ตอบ #392 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 12:55:29 PM »

ตอนนี้สวนผักหวานผมเจอปัญหาน่าปวดหัวคือ ไก่ฝูงใหญ่ของบ้านข้างเคียงเข้ามาจับจองพื้นที่คุ้ยเขี่ยทุกวัน ไล่ก็แล้ว อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกครับว่าจะจัดการยังไงดี พอดีที่ข้างเคียงเป็นคนคุยด้วยยาก มาก???

หากเป็นผักหวานรุ่นโตๆหน่อยก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเป็นผักหวานรุ่นเล็กเพิ่งเอาที่ล้อมออกแบบนี้ เขี่ยกันสนุกยอดใบขาดกระเจิงเลย คิดจะล้อมตาข่ายทั้งแปลง แต่อีกใจก็คิดว่าเจ้าของไก่น่าจะรับผิดชอบบ้างไหมเพราะปล่อยมานานแล้ว หากเราขว้างหินไปถูกไก่เขาตายเราจะผิดไหมหนอ

คุยกับเขาดีๆสิครับว่าให้ขังหรือจำกัดอณาเขตไม่ให้เข้ามาสวนเรา ถ้าจะให้เราล้อมตาข่ายมันก็ไม่ไหว มันไม่ใช่ความผิดเรา ดินเราเรามีสิทธิ์ปลูกอะไรก็ได้ เจ้าของไก่ควรมีความรับผิดชอบ้าง ถ้าไม่ฟังกันก็จัดการ ลองขว้างหินไล่ดู ถ้าโดนไก่เขาจะเอาเรื่อง เอาค่าเสียหาย เราก็คิดกลับคืนเลย เราป้องกันทรัพท์สินของเรา  ผักหวานผมอายุเกือบร้อยปี ผมเก็บขายมูลค่าเท่าไหร่ ถ้ามันตายเพราะไก่คุณ คุณมีปัญญาชดใช้หรือเปล่า ผักหวานผม 1ต้น ขายไก่คุณมาจ่ายทั้งเล้าก็ไม่พอ ยิงฟันยิ้ม

@ขอบคุณครับอ่านแล้วสะใจดี ตอนนี้ใช้วิธีขว้างเสียมเล็กครับ เหมาะมือดี แต่มันก็ไม่เข็ด ต้องเอาให้ขาเคล็ดซะแล้วงานนี้  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 09:58:19 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Taweekrit
*

« ตอบ #393 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:40:07 PM »

สวนผักหวานป่าคุณเชนดูดีดูเนียบมาก ถ้าเปรียบเป็นคนก็ระดับผู้ว่าเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง
ส่วนเรื่องไก่ถ้าคุณเชนไม่อยากซื้อตาข่ายมาล้อมก็ลองซื้อสุ่มไก่ไปให้เจ้าของไก่เลยครับ ประหยัดกว่ากันเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@ขอบคุณครับคุณรุจน์ว่าจะปลูกแทรกกลางระหว่างแถวเพิ่มตามที่คุณรุจน์แนะแต่ยังครับเมล็ดไม่พอเพาะไม่งอกเยอะเลยปีนี้เสียหลายร้อยเม็ด คงต้องปีหน้าว่าจะพอแล้วจริงๆ เหนื่อยแล้วกับผักหวาน และสวนที่ต้องเป็นแบบนี้เพราะระบบน้ำท่อพีอีครับ เลยต้องเป็นแถวตรง เป็นคนชอบอะไรเท่าๆกัน  และถ้าหญ้ารกจะรู้สึกไม่อยากทำสวน ขี้คร้านขึ้นมาทันที ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 10:15:47 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #394 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 12:05:45 PM »

ปลูกปีหน้าก็ดีครับคุณเชน เพราะพี่เลี้ยงเดิมก็โตให้ร่มเงาได้แล้ว ไม่ต้องปลูกเพิ่ม
สำหรับผักหวานป่าที่สวนผมก็คงพอแล้วเหมือนกัน ปีหน้าคงเปลี่ยนเป็นปลูกซ่อมหลุมที่ไม่รอดไป
ตอนนี้กำลังเล็งหาอย่างอื่นปลูกต่อครับ ที่คิดอยู่ในใจน่าจะเป็นไผ่ แต่ยังติดเรื่องน้ำนี้แหละเห็นคุณอาทิตย์บอกว่าไผ่ต้องการน้ำมาก
แต่ตอนนี้เรื่องน้ำยังเป็นเรื่องที่น่าเป็นห่วงสำหรับสวนผม  ร้องไห้ ร้องไห้

@ครับคุณรุจน์ ปลูกผักหวานป่า สองงาน สองแปลง ทำให้หลังผมเดี้ยง ปวดเอวปวดหลังมาสองปีแล้ว คิดว่าพอดีกว่า ไม่แน่ว่าร่องกลางอาจเอาผักเหลียงหรือพืชอื่นมาลงแทน เข้าใจแล้วว่าการปลูกผักหวานตั้งแต่การได้เมล็ดมามันดูเหมือนไม่ยากแต่ยาก เพราะเราต้องรอปีละครั้ง เก็บนานไม่ได้ ปลูกแล้วกว่าจะโต บางคนบอกไม่ทันกินจึงไม่เป็นที่นิยมปลูกกันอย่างแพร่หลายเท่าที่ควร ถ้าเทียบอัตราส่วนแล้วคนปลูกยังน้อยนิดอยู่ดี ผมปลูกรวมพื้นที่1ไร่ ตอนนี้ประมาณ 700 กว่าหลุม โตให้มีกำลังใจแล้ว 200 กว่าต้น 300 กำลังตามๆมา ส่วนปลูกใหม่อีก 200 รอต่อไป ตั้งใจจะให้ได้ 1000 ต้องดูความขยันกับสังขารปีหน้าก่อนครับ หันมาดูคุณภาพมากกว่าปริมาณน่าจะเหมาะกว่า  ไผ่ผมก็สนใจครับจะโล๊ะสวนกล้วยอีกสองไร่ทิ้งเพราะเป็นโรค ยังคิดไม่ออกว่าจะปลูกอะไรดี ปีนี้คงเตรียมที่ไม่ทันฝนตกแล้วดินเละไถไม่ได้ มีเวลาให้คิดอีกปี ส่วนน้ำผมก็เจอปัญหาคือสระเก็บน้ำไม่อยู่ อาจต้องถมทิ้ง จะเจาะบาดาลก็ไม่มีไฟ ที่ไกลปืนเที่ยง ต้องลงทุนเยอะ ตอนนี้ยั้งคิดไม่ออกครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 11:14:05 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #395 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:02:00 AM »

ปีก่อนสั่งผักหวานพันธุ์ยอดเหลืองมาปลูก แต่ต้นใบมันเขียวเข้มแบบนี้เกือบทั้งหมด

มันควรจะมีสีนี้มากกว่าไหมหรือว่าผมคิดไปเอง ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 10:12:41 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #396 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:13:34 AM »

เขาดูตอนออกยอดหรือปล่าวท่านพี่  หรือแล้วแต่มันโดนแสงไหม อันนี้ผมไม่แน่ใจแต่ถ้าเป็นผักหวานแถวบ้านผม ขายได้หมด เห็นทั้งหนองสองห้อง มีที่เก็บได้อยู่ 1 สวนละมั้งครับแต่นิดๆๆขับรถผ่านประจำ ผมว่าปลูกผักหวานยังไงก็รุ่งแน่ๆๆ ถ้ามันรอดตายผมนี้ตั้งใจไว้ 1 ไร่นี้ละครับ ค่อยๆๆทำไปตามกำลัง

@ครับผู้หมู่คงต้องรอดูกันว่ายอดผักหวานจะเป็นยังไง ทำพอไหวดูตลาดไปด้วยถ้าดีก็เพิ่มเติมกันได้เน๊าะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 11:40:06 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
Taweekrit
*

« ตอบ #397 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:44:53 AM »

อยากตอบนะแต่กลัวตอบไม่ถูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาตามที่ผมเข้าใจหละกัน พันธุ์ยอดเหลืองแทนลักษณะใบของผักหวานป่าใบมนใหญ่ พันธุ์ยอดเหลืองแทนลักษณะใบของผักหวานป่าใบเรียวแหลม อาจเรียกแต่ต่างกัน ผิดถูกเดี๋ยวรอคุณอาทิตย์มาตอบอีกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมขอเล่าเรื่องผักหวานป่าในพื้นที่ที่มีผู้ปลูกก่อนหน้าผมสิบกว่าปีมาเล่าให้ฟังครับ..
แกปลูกผักหวานป่าประมาณ 5-6 ร้อยต้นตอนนี้เก็บได้ทุกวัน แต่มีปัญหาเรื่องตลาดครับ คนแถวนี้ไม่ค่อยรู้จักผักหวานป่าจึงทำให้คนไม่นิยมซื้อกินกัน
ตอนนี้แกเก็บแค่วันละ 4-5 กก.ส่งตลาดในอำเภอขายกก.ละ 100 บาททั้งๆ ที่สวนแกสามารถเก็บได้มากกว่านี้หลายเท่า ที่เหลือก็ปล่อยให้เป็นกิ่งก้านไป  ร้องไห้ ร้องไห้

@ครับผักหวานป่าเป็นผักที่นิยมมากในภาคอิสานแต่ปลูกยากเพราะดินไม่ค่อยดี ภาคอื่นๆมีแต่คนนิยมน้อยกว่า  ส่วนตัวผมเองแอบเองคิดว่าเด็กรุ่นใหม่ๆจะรู้จักไหม เกรงว่าจะรู้จักเฉพาะกลุ่มรึเปล่า ถ้าปลูกในพื้นที่คนไม่นิยมก็แย่หน่อยครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 11:26:47 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #398 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:24:02 PM »

ปีก่อนสั่งผักหวานพันธุ์ยอดเหลืองมาปลูก แต่ต้นใบมันเขียวเข้มแบบนี้เกือบทั้งหมด

มันควรจะมีสีนี้มากกว่าไหมหรือว่าผมคิดไปเอง ฮืม

ผักหวานใบเขียวเข้ม มันวาว เพราะได้น้ำปุ๋ย และแสงแดดไม่จัดครับ แต่ต้นใหนได้รับแสงแดดจัด น้ำปุ๋ยไม่เพียงพอจะออกเหลืองๆ ครับ ของคุณเชนยอดเหลืองทั้งหมดครับ ถ้าแตกยอดเหลืองอ่อนๆแน่นอน แต่ที่ว่ายอดเขียวนั้นจะเป็นผักหวานดงสกลนคร ใบเรียวๆรีๆ ยอดไม่เยอะแต่ยอดใหญ่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

@ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 04:53:26 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #399 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:31:21 PM »

อยากตอบนะแต่กลัวตอบไม่ถูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาตามที่ผมเข้าใจหละกัน พันธุ์ยอดเหลืองแทนลักษณะใบของผักหวานป่าใบมนใหญ่ พันธุ์ยอดเหลืองแทนลักษณะใบของผักหวานป่าใบเรียวแหลม อาจเรียกแต่ต่างกัน ผิดถูกเดี๋ยวรอคุณอาทิตย์มาตอบอีกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมขอเล่าเรื่องผักหวานป่าในพื้นที่ที่มีผู้ปลูกก่อนหน้าผมสิบกว่าปีมาเล่าให้ฟังครับ..
แกปลูกผักหวานป่าประมาณ 5-6 ร้อยต้นตอนนี้เก็บได้ทุกวัน แต่มีปัญหาเรื่องตลาดครับ คนแถวนี้ไม่ค่อยรู้จักผักหวานป่าจึงทำให้คนไม่นิยมซื้อกินกัน
ตอนนี้แกเก็บแค่วันละ 4-5 กก.ส่งตลาดในอำเภอขายกก.ละ 100 บาททั้งๆ ที่สวนแกสามารถเก็บได้มากกว่านี้หลายเท่า ที่เหลือก็ปล่อยให้เป็นกิ่งก้านไป  ร้องไห้ ร้องไห้

@ครับผักหวานป่าเป็นผักที่นิยมมากในภาคอิสานแต่ปลูกยากเพราะดินไม่ค่อยดี ภาคอื่นๆมีแต่คนนิยมน้อยกว่า  ส่วนตัวผมเองแอบเองคิดว่าเด็กรุ่นใหม่ๆจะรู้จักไหม เกรงว่าจะรู้จักเฉพาะกลุ่มรึเปล่า ถ้าปลูกในพื้นที่คนไม่นิยมก็แย่หน่อยครับ ยิ้มเท่ห์

การเกษตร ต้องมีทั้งผลิต และการตลาดครับ ถ้าแถวนั้นไม่นิยมกิน น่าจะหาตลาดเพิ่มดูครับ ผักหวานถ้าเก็บยอดอ่อนๆ แพ็คใส่กล่องส่งกรุงเทพ รับรองไม่เพียงพอครับ

หมู่บ้านผม เป็นแหล่งผลิตผักหวานป่าใหญ่แห่งหนึ่งในอำเภอหนองบัวแดงครับ แต่ป้าผมผลิตได้เพียงปีละ 200 กก เท่านั้น ไม่ได้ออกตลาดหรอกครับ ขายตามหมู่บ้าน 3-4 หมู่บ้านก็หมดแล้ว ป้าบอกว่า ช่วงเมษา อยากให้มีซัก หมื่นๆต้น ว่างั้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@ถ้าปลูกอะไรแล้วเป็นที่นิยมของพื้นที่นั้นๆได้ คงสะบายเรื่องตลาดไปเลยนะครับ จุดนี้ไม่ควรมองข้าม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 05:01:21 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ขึ้นบน
  พิมพ์