หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 263278 ครั้ง)
klailib
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 04:37:01 AM »

เรื่องรุกที่ของคนมักง่ายนี่น่าปวดหัวจริง ๆ นะครับ ถ้าคุยรู้เรื่องก็ดีไป -- ผมเคยคุยไม่สำเร็จ ต้องยอมเสียเงินเพื่อรังวัดสอบเขตใหม่  ปักหลักถาวรไปเลย

9_shane
*

« ตอบ #321 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 02:30:34 PM »

ที่สวนผมจะเน้นหาผักพื้นบ้านมาปลูกเป็นหลักยังมีผักพื้นบ้านอีกเยอะเลยที่ไม่เคยรู้จัก แต่ขอรสชาติดี ไม่ฝาดไม่ขม ผม Ok มีผักอีกอย่างมาแนะนำสมาชิกครับ หลายคนอาจรู้จักแล้ว แต่ผมเพิ่งเคยรู้  ;Dรู้

ผักเหลียง พืชทางใต้ ที่น่าสนใจ ผมคิดว่าสมาชิกเราส่วนใหญ่เป็นคนอิสาน อาจพูดถึง และนิยม ผักหวาน หน่อไม้ มากเป็นพิเศษ อาจเพราะมันต้องเป็นเมนูใช้คู่ปลาร้าเป็นแน่ แม่นบ่ พี่น้องท่านใดมีสวนยางซึ่งตอนนี้ราคาต่ำสุดๆ ลองมามาปลูกน่าจะมีรายได้เพิ่มอีกทาง

เมนูนี้ดังมาก  ปีหน้าวางแผนว่าจะจัดซัก 50 ต้น เน้นปลูกต้นไม้สร้างสวนป่าเล็กๆเผื่อจะมีเห็ดเก็บกะเขาบ้าง  ผักหวานป่าแค่ซ่อมก็พอแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 02:48:39 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
swatdee
*

« ตอบ #322 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 04:18:35 PM »

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ติดตามเป็นกำลังใจกันเสมอนะครับ คนที่เข้ามาเป็นสมาชิกเวปนี้ หลายคน หลายอุดมการณ์ หลายความฝัน  สำเร็จบ้าง ล้มเหลวบ้าง  ยังไม่ถึงฝันบ้าง บางท่านก็แค่ผ่านมา แล้วผ่านไป หากไม่ใฝ่ทางนี้จริงๆอาจเพราะกระแสช่วงหนึ่งหรืออะไรก็ตามแต่ ก็คงอยู่ที่นี่ไม่นาน รู้สึกใจหายเหมือนกันที่สมาชิกคนแรกๆรุ่นบุกเบิกที่ติดตามเริ่มทยอยห่างหายไป หรือหลายๆคนที่เคยมาแชร์ประสบการณ์ ไม่นานก็เงียบ แม้ไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัวแต่เมื่อได้เข้ามาร่วมแลกประสบการณ์ ในเวปนี้ที่มีหัวใจเดียวกัน พูดภาษาเดียวกัน  มันก็เกิดความผูกพันธุ์ขึ้น เห็นด้วย เห็นต่างบ้างก็เป็นของธรรมดา การที่เราได้เห็นความสำเร็จความเป็นไปของเพื่อนสมาชิกที่คุ้นเคยก็ทำให้มีความสุขไปด้วย และต้องทำบ้าง ทัังยังอุ่นใจว่า เรายังมีเพื่อน เพื่อนยังอยู่ไม่ไปไหน มันก็ต้องมีภาระหน้าที่อื่นที่ต้องดูแล (แค่ไม่ลืม)แวะมาทักทายพร้อมอัพเดทนานๆครั้งก็รู้สึกดีครับ อยู่เป็นเพื่อนกันต่อไปครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

คือว่า "มันใช่เลยยยยยย" เจ๋ง
ชอบๆ สมาชิกรู้กันหรือยังว่าความสุขที่เรามีคืออะไร ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 02:14:09 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #323 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:11:42 PM »

^
^ ต่อๆๆ

ต้น ยมหอม ยังไม่ใหญ่พอ แต่ทำยังไงได้ พริกไทยมันเลี้อยแล้ว เอ้า ปลูกเล้ย

ยมหอม 1 ต้น/พริกไทย 4 กิ่ง

ผมเลือกที่จะทำอะไรด้วยแนวคิดตัวเองชอบท้าทาย ไม่ลองไม่รู้ ผิดเป็นครูไม่มีอะไรเสียหาย หมายว่าจะให้ ยมหอม เป็นหลักพริกไท แล้วก็เป็นร่มให้ผักหวานป่าไปในตัว เดี๋ยวดูกันว่าจะเป็นไง

สวนสุขเกษม  : ขอชื่นชมติดตามปักหมุดไว้ดูก่อนนะครับ
ผมอ่านไปถึงหน้า 2 ก็เล้าใจเลยครับ ปลูกไม้หลากหลาย ผสมผสานชอบมากครับ
เห็นแล้วอยากปลูกยมหอมจัง โตไวจริงๆ ครับ ^^
ต้นยมหอมมีลูกมีหลานหรือยังครับ ถ้ามีผมขอส่งซองเปล่าไปหาพี่ ขอแบ่งปันเมล็ดพันธุ์สักนิดพอจะได้ไหมนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม^^

@ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชม สวนผมเป็นสวนของคนขี้เกียจครับ คนละแนวกับน้องเอ็มคนขยัน ลุยๆ พี่จะเน้นปลูกต้นไม้ไว้ใช้ หรือผักหวานป่า พริกไทย เพราะปลูกแล้วนานนนนดี หมายถึง ปลูกทีเดียว ถ้าสำเร็จก็นอนยาว เน้นยืนต้น  ยิงฟันยิ้ม  สำหรับยมหอมแปลกแต่จริงว่าพี่ปลูกลืมเรื่องมีลูกหลานของมันเลย 4 ปีแล้ว ไม่เคยหาข้อมูลว่ากี่ปีมีผล เนื่องจากต้นมันสูงชลูดมองไม่ค่อยเห็นยอด จะดูให้ครับ ถ้ามีไม่ต้องส่งซอง ยินดีมากขอแค่ที่อยู่ แต่ถ้ายังแนะนำลองถามสถานีเพาะพันธุ์ไม้จังหวัด แต่ละที่อยู่ที่เขาจะได้เมล็ดจากกรมป่าไม้หรือเปล่า อยู่ที่ดวงจริงๆ ถ้าสนใจจริงๆ จะดูๆให้ครับ ที่ผมได้มาฟลุคปีนั้นเขาเพาะพอดี คนชอบปลูกต้นไม้ต้องคอยสืบเสาะพอสมควร ของฟรีมีไม่เยอะไม่นาน แต่ถ้าหาซื้อที่เขาเพาะขายหาได้ง่ายกว่า โดยเฉพาะช่วงใกล้ๆหน้าฝนจะเยอะเยอะจะครับบ[/color]

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับน้ำใจ ถ้าผ่านไปเจอฝักหรือเมล็ดพันธุ์กระซิบบอกบ้างนะครับ^^
ต้นปีที่ผ่านมาก็ไปมาเหมือนกันครับ " ศูนย์เพาะชำกล้าไม้เพชรบูรณ์"
ไม้เยอะหลากหลายมากครับ เยอะจนเลือกไม่ถูก
ไม่แน่ใจว่ามีต้น "ยมหอม"หรือป่าว เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จักไม้ชนิดนี้ที่ชื่อ "ยมหอม" ครับ
ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกเลยจัดแต่สะเดาเป็นหลัก ,ต้นสัก,มะฮอกกานีและพยุงบางส่วน เอามาประมาณเกือบ 400 ต้น
ปลูกเกือบหมดและแจกญาติบางส่วน ตอนนี้ยังเหลืออยู่บ้าง จะมีพวกสะเดาที่เหลือไว้ปลูกปีหน้าประมาณ 20 กว่าต้นครับ
^____^"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 09:44:20 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
9_shane
*

« ตอบ #324 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:24:04 PM »

เรื่องที่ข้างเคียงมีปัญหารุกที่ ผมใช้วิธีปลูกต้นไม้แทนทำรั้ว ไม่รู้คิดถูกหรือผิดเหมือนกัน เคยได้ยินว่าให้ปลูกห่าง 3 เมตร แต่ที่ข้างเคียงชอบรุกที่ ผมจึงปลูกชิดเลยห่างฟุตเดียว จะเห็นว่าพอเราปลูก เขาก็ปลูกประชิดทันที ตามรูป มีสนปฏิพัทธ์ อยู่ใกล้ๆ  เจ้าของที่ข้างๆมีนิสัยเป็นที่เอือมระอาของคนในหมู่บ้านจึงมาสร้างบ้านในไร่ติดที่เรา ห่างหมู่บ้านไป ลักษณะอวดภูมิ มักชอบพา ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยมาเดินดูที่บ่อยๆ สร้างความหงุดหงิดให้เราอยู่บ่อยครั้ง ก็ไม่ได้สนใจ เมื่อก่อนเคยคุยด้วย แต่หลังๆไม่คุยเพราะคุยไม่รู้เรื่อง  แค่อย่ามารบกวนกันก็พอ ;

ล่าสุดเขาก็ไปฟ้องผู้นำหมู่บ้านว่ากลัว ลม กับต้นไม้ของเรา นี่ก็เป็นข้อคิดสำหรับการปลูกต้นไม้เป็นเขตแดน แต่ก็ไม่ได้กังวลครับเพราะเป็นไม้ยืนต้น ปลูกได้ 4 ปี  กำลังเติบโตไม่มีปัจจัยที่จะล้มหรือหัก  ตั้งใจไวว่าอีก 5ปี ตัดเทพาออกมาใช้ ปล่อยให้ยางนาทำหน้าที่แทน ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 03:23:57 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #325 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:34:06 AM »

ใกล้ปีใหม่ได้รับของขวัญจาก เจ้านายเจ้าของบริษัทเค้าเป็นคนนามสกุลดัง แต่เป็นคนง่ายๆทำไร่อยู่ที่ปากช่อง  พอเปิดกล่องออกดู ถ้าเป็นคนที่วัตถุนิยมหน่อยอาจจะมองว่ามันธรรมด๊าธรรมดา แต่ถ้ามองแบบเรามองว่ามันสุดยอด เห็นว่าสั่งจากสวนสระแก้วสวนชื่อดัง ที่ส่งให้กับการบินไทยเชียวนะครับ

อะไรนะ หนักๆๆ ฮืม ฮืม ฮืม

เปิดออกดูมันคือ มะละกอ ฮาวาย  บอกตรงๆเคยมองข้ามเพราะมองว่าลูกเล็ก ไม่สะใจเท่า ฮอนแลนด์ แขกดำ

มันอร่อยนะครับ หวานละมุนดี เคยลองมาหลายพันธุ์ แต่มองข้ามพันธุ์นี่มาตลอดเพราะเห็นว่าเล็กและแพงไป ทานง่าย ผ่าแล้วตัก ไม่เยอะไปอิ่มพอดี ต้องปลูกบ้างซะแล้วววว ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 08:09:44 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #326 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:41:35 AM »

เอ่อ... เมล็ดมันไม่มีเลยนิทั่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รึว่ามีแต่เพราะต่อไม่ได้   โกรธ โกรธ โกรธ

@ มีเม็ดครับเยอะเลยแต่ที่เห็นคือผมเอาออกแล้ว ก่อนนี้ผมสนใจ พันธุ์เรดเลดี้ มีเม็ดไม่ถึง 10 เพาะงอก ปลูกงาม แต่เป็นตัวผู้ทุกต้น เคยอ่านในเน็ตเขาว่าให้ตัดต้นเพื่อให้เปลี่ยนเพศ ตัดมาเกือบสิบรอบแล้วไม่ได้ผล ตัดทิ้งหมดแล้ว 555 ที่หนักคือ แขกดำนี่ ซื้อในห้างบางลูกไม่มีซักเม็ด โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 01:22:23 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
tree house
*

« ตอบ #327 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 05:00:07 PM »

ใกล้ปีใหม่ได้รับของขวัญจาก เจ้านายเจ้าของบริษัทเค้าเป็นคนนามสกุลดัง แต่เป็นคนง่ายๆทำไร่อยู่ที่ปากช่อง  พอเปิดกล่องออกดู ถ้าเป็นคนที่วัตถุนิยมหน่อยอาจจะมองว่ามันธรรมด๊าธรรมดา แต่ถ้ามองแบบเรามองว่ามันสุดยอด เห็นว่าสั่งจากสวนสระแก้วสวนชื่อดัง ที่ส่งให้กับการบินไทยเชียวนะครับ

[img width=725

อ่านไม่เข้าใจ เจ้านายทำสวนด้วยหรือครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แล้วมะละกอนี่เขาปลูกเองรึครับ
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #328 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 12:17:25 AM »

อะไรนะ หนักๆๆ ฮืม ฮืม ฮืม

เปิดออกดูมันคือ มะละกอ ฮาวาย  บอกตรงๆเคยมองข้ามเพราะมองว่าลูกเล็ก ไม่สะใจเท่า ฮอนแลนด์ แขกดำ

มันอร่อยนะครับ หวานละมุนดี เคยลองมาหลายพันธุ์ แต่มองข้ามพันธุ์นี่มาตลอดเพราะเห็นว่าเล็กและแพงไป ทานง่าย ผ่าแล้วตัก ไม่เยอะไปอิ่มพอดี ต้องปลูกบ้างซะแล้วววว ยิงฟันยิ้ม

ราคาดีนะคะพันธุ์นี้ ปีที่แล้วยังเคยเอารูปมาลงเลย แพงเขาก็ขายกันได้ค่ะ
แต่รสหวานอร่อย มากค่ะ คุณเชนคนมือเย็นปลูกได้ค่ะ หน่อยเอามาปลูกที่บ้าน แม่บอกมันไม่เหมาะกับดินบ้านเรา
เพราะลูกมันเล็ก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แกว่าอย่างงั้น เอามาสับทำส้มตำก็ไม่ถนัดมือ ลูกมันเล็กเกิน
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

@ขอบคุณครับคุณหน่อย จะลองเก็บเมล็ดไว้ลองปลูกครับ หวังว่าจะไม่เป็นตัวผู้หมดเหมือน เรดเลดี้นะ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 03:58:01 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
9_shane
*

« ตอบ #329 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 01:08:24 AM »

นั่งอ่านข่าวในเฟสบุค เจอเรื่องนี้ รู้สึกแย่ๆ

คหสต. เข้าใจนะครับว่าตอนนี้เดือดร้อนกันมากจริงๆ แต่ทุกอย่างมีขึ้นมีลง ไม่มีอะไรแน่นอน มีได้มีเสีย บางทีเกษตรไทยหลายๆคนคิดง่ายไป เห็นราคาดีก็ปลูกตามๆกัน พอราคาตกก็ประกาศขายแล้วไปปลูกพืชอื่นอีกตามกระแส ไม่คิดรึว่าจะเป็นแบบเดิมอีก ปลูกว่าจะโต ลงทุนลงแรงเสียเวลาไปเท่าไร แถวบ้านผมตอนนี้จะมีโรงงานอ้อยเพิ่มอีกโรง ชาวสวนต่างพากันดีใจหาเช่าที่ปลูกเพิ่มแบบสุดชีวิต โรงงานก็เป่าหูสารพัด คนก็มีความโลภ ทั้งที่ยิ่งปลูกมากหนี้โรงงานก็มาก แย่แน่เกตรกรไทยถ้ายังทำตามกระแสแบบนี้ ราคาเช่าที่ก็สูงขึ้น รถอ้อยวิ่งเต็มถนน ถี่ยิบ เสี่ยงกับความปลอดภัย  ไหนจะมลพิษเผาป่าอ้อย รถบรรทุกเกินขนาดเท่าตัว อะไรที่เป็นกระแสนี่มันน่ากลัวนะ อยากจะหาที่อยู่ใหม่แล้วครับ ตอนนี้หน้าบ้านก็กลายเป็นป่าอ้อย ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 09:49:29 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #330 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 06:58:56 PM »

จุมพิต

ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ครับคุณเจมส์  ขอให้พบเจอสิ่งดีๆตลอดๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 12:48:20 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
Taweekrit
*

« ตอบ #331 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 10:37:05 AM »

ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ครับ คุณรุจน์ ขอให้ทั้งครอบครัวประสบความสำเร็จทุกสิ่งที่หวังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 12:56:33 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #332 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 04:19:56 PM »

9_shane
*

« ตอบ #333 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 09:46:14 PM »

Liked By: prajak23, khunwah, Tawandin

prajak23
*

« ตอบ #334 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 10:44:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: khunwah, Tawandin

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #335 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 12:12:20 AM »

Never Never Never
Give-up!!
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์